[Gia Đình] [you] đã dành cho gia đình [you] những gì?

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Bạn đã dành cho gia đình những gì ?

* Khi còn nhỏ :
- Bạn sẵn sàng nhường nhiều thứ lớn hơn cái kẹo cho đứa bạn ngồi cùng bàn nhưng đôi khi lại tranh giành đến đánh nhau với đứa em chỉ vì một chổ ngồi .
- Bạn rất vui khi nhận trực nhật giùm cô bạn trong lớp nhưng lại luôn phân bì công việc dọn dẹp nhà cửa với đứa em ở nhà .
- Bạn có thể hăng hái làm một đầu bếp " siêu hạng " trong chuyến cắm trại đã ngoại của lớp nhưng lại không nhấc nổi tay chân vào bếp nhặt rau giúp mẹ. Bạn xem đó là việc đương nhiên mẹ phải làm
- Bạn sẵn sàng bỏ ra ra hàng giờ đồng hồ trong tiệm điện tử và "chỉ bảo" cho những tên "đệ tử" với những game phức tạp nhưng lại không có lấy 1 phút để giảng bài cho các em của mình.
- Bạn luôn nhớ chúc mừng và tặng quà cho các cô bạn gái nhân dịp sinh nhật , 8-3 nhưng lại quên mất rằng bạn còn có một người phụ nữ khác quan trọng hơn rất nhiều ,đó là Mẹ.
- Bạn thường sa sầm mặt mày, thậm chí nổi xung lên chỉ vì những lời trách cứ, răn dạy của bố mẹ , dù đúng nhưng sau đó bạn lại quên ngay như chưa từng được nghe.
- Bạn đã từng lưỡng lự mỗi khi xoa đầu cho Mẹ khi mẹ cảm thấy mệt nhưng lại quên mất rằng mẹ đã từng thức thâu đêm để canh giấc ngủ của bạn mỗi khi bạn "trái gió trở trời".

* Khi lớn lên
- Bạn quá bận rộn với công việc , ngày nào cũng đến khuya mới về , ăn uống vội vàng rồi ngủ mà đôi khi quên hỏi thăm mẹ vì đã chong đèn thưc chờ cơm bạn .
- Bạn đã từng khó chịu vì cha mẹ mình có lúc lẫn thẩn, "già hóa trẻ con" nhưng lại quên mất chính vì một phần vất vả , sinh thành nuôi dưỡng bạn mà cha mẹ bạn đi về hướng ngược lại như vậy.
- Bạn không bao giờ để ý rằng những lúc bạn buồn bã, thất vọng hay thất bại, Mẹ luôn ở bên cạnh bạn , chở che nâng đỡ bạn . Và dường như bạn cho rằng mỗi ngày việc bạn nhìn thấy mẹ là một điều hiển nhiên.

* Khi bạn rời xa gia đình ...
- Bạn bắt đầu hiểu cha mẹ đã vất vả, khó nhọc thế nào để nuôi bạn không lớn.
- Bạn hối hận vì đã cư xử không phải khi cha mẹ cứ trách mình .
- Bạn nhận ra rằng đứa em bạn thật đáng yêu, xem ra nó không trẻ con một chút nào, khác hẳn với bạn.
- Bạn cảm thấy tiếc nuối vì đã đánh mất biết bao giây phút gia đình sum họp đầm ấm.
- Bạn nhận ra mình thật vô tâm vì chưa bao giờ thực tâm giúp mẹ trong công việc gia đình.
- Bạn có lúc sẽ nhận ra là mình đã sai khi dặt cha mẹ ra khỏi thế giới riêng của mình chỉ vì một suy nghỉ hết sức một chiều :"Cha mẹ không hiểu con !"
- Chỉ khi bắt đầu làm cha, làm mẹ bạn mới thấu hiểu làm đấng sinh thành khó đến nhường nào. Khi những đứa con xinh xắn của bạn lớn lên, bạn mới thấy thật không dể dàng dể làm bạn với chúng. Và khi đã bước vào cuộc sống rồi, bạn mới hiểu sẽ rất khó có những giây phút vui vầy cạnh những đứa em như xưa. Nhưng hình như tất cả đã quá muộn , ba mẹ bạn hoặc đã già, hoặc đã đi xa mãi mãi . Bạn không thể tìm lại được những năm tháng hạnh phúc ấy.
- Có những lúc bạn vô tình đặt gia đình ở một vị trí rất bình thường trong trái tim bạn . Chỉ khi thật sự mất đi một điều gì đó, bạn mới thấy diều đó là quan trọng . Sẽ đến một ngày những giây phút bình dị nhất bên gia đình sẽ không còn nữa . Bạn ngoảnh đầu nuối tiếc ư ? Sẽ không còn kịp ! Bạn hãy dành nhiều thời gian cho gia đình hơn nữa, để yêu thương và cảm nhận đầy đủ những nhọc nhằn của mẹ, những nghiêm khác của cha hay cái nhõng nhẽo của những đứa em.Vì có thể một lúc nào đó, bạn sẽ không còn thời gian để quay lại được nữa đâu .!.

Phạm Lan Phương
Theo the story of life
images

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Thật cảm ơn đời đã cho NN một gia đình tuy nghèo nhưng hạnh phúc! Những dòng chữ của bạn tuy ngắn ngủi nhưng ó thật có y nghĩa. NN có làm cho Gd chứ, nhưng những công việc ấy rất tầm thường, nhỏ bé mà bất cứ người con gái nào cũng có thể làm. Ko hiểu tại sao lúc nhỏ nói tiếng yêu thương, hôn lên má Ba, Mẹ dễ dàng, mà bây giờ sao thấy khó quá (ko phải vì BM ko cho ). NN cũng muốn như lúc nhỏ lắm chứ! nhưng ko hiểu vì sao ko đủ tự tin để nói ra và làm điều đó, dù biết rằng nếu ko nói ra thì một ngày nào đó sẽ ko còn cơ hội nữa. NN mong rằng những ai còn Những đấng sinh thành bên cạnh thì hãy nói, nói hết những điều mình muốn nói với Họ chứ đừng như NN. Mình hi vọng mọi người sẽ làm được. Chắc chắn Ba, Mẹ sẽ rất hạnh phúc!!! "hãy nói nói hết những suy nghĩ của bạn, Hãy làm, làm những gì bạn muốn". Ko biết sau khi viết ra được như vầy NN có làm được ko nữa nhưng dù sao NN vẫn muốn mọi người làm được, làm tốt hơn NN! Chúc Mọi người Thành Công.

ting

[♣]Thành Viên CLB
Thật là hay và ý nghĩa, có khi chúng ta quên hẳn gia đình vì nghĩ rằng những gì thuộc về gia đình rất bình thường. Nhưng chúng ta không ngờ rằng, những điều bình thường nhất đó lại là những điều đẹp nhất mà chúng ta có từ thưở ấu thơ tới lúc trưởng thành và bắt đầu cuộc sống mới. Đừng để thời gian qua đi, có những thứ hôm nay bạn làm được với gia đình mình nhưng sau này bạn không thể làm được. Hãy nhận ra những điều đó để cuộc sống của những người thân yêu nhất luôn có ý nghĩa bạn nhé!

thanh_duy

Thành viên
Xà nhà...thấy nhớ bố mẹ lắm...thật ân hận khi đã có lúc làm bố mẹ buồn....mình sẽ sửa đổi ngay từ bây giờ...

tranvuphuong

Thành viên
Tôi dành cho gia đình tất cả nhưng chỉ nói với các bạn, tôi không nói với họ. Như vậy sẽ vui hơn.

le mao

Thành viên năng động
tôi dành cho gia đình tôi sự yêu thương,sự quí trong......vì gia đình là niềm tin và dộng lực giúp tôi vượt qua những biến cố trong cuộc sống.cám ơn cuộc đời đã cho tôi có một mái ấm hạnh phúc.gia đình ở mãi trong trái tim tối......................tôi ko muốn làm gì có lỗi với gia đình cả...i love my family!

tritai

[♣]Thành Viên CLB
gia đình , gia đình ôm ấp ta những ngày thơ , cho ta bao nhiêu niềm thương mến
gia đình gia đình vương vấn bước chân ra đi, ấm áp trái tim quay về

lung linh lunh linh tình mẹ tình cha, lung linh lung linh hai tiếng...........gia đình

sand_love_sea

Thanh viên kỳ cựu
Mình dành cho gia đình điều gì ư ? yêu thương là không nói ra nhất là dành cho gia đình . Tình cảm yêu thương gia đình là đã có sẵn trong mỗi con người từ khi sinh ra rồi

ngochien

Thành viên
h danh cho gia dinh nhung su yeu thuong ,su quan tam ,co luc minh cung muon thoat khoi cai gia dinh cua minh vi qua ngot ngat,nhung nghi lai cong lao nuoi duong va su quan tam cham soc cua cha me minh ko the,minh mun danh nhung dieu tot dep va thieng lieng nhat cho gia dinh giong nhu nhung gi ma nhung nguoi trong nha minh da danh cho h...

==> H dành cho gia đình những sự yêu thương, sự quan tâm. Có lúc mình cũng muốn thoát khỏi gia đình của mình vì quá ngột ngạt, nhưng nghĩ lại công lao nuôi dưỡng và sự quan tâm chăm sóc của cha mẹ, mình không thể. Mình muốn dành những điều tốt đẹp và thiêng liêng nhất cho gia đình giống như những gì mà những người trong nhà mình đã dành cho H.

Chú ý: Viết tiếng Việt có dấu và không sử dụng ngôn ngữ chat trên diễn đàn bạn nhé!

tuyetsuong_bt

Thành viên năng động
thật sự cảm ơn, cảm ơn bạn thật nhiều. nhờ hôm nay mình đọc được bài này nên sực nhớ ra rằng mai là sinh nhật của Mẹ rồi (nếu ko là quên lửng mất tiêu).

Mình xin tặng mọi người một bài thơ về Ba Mẹ mà mình thích:
Đi khắp thế gian ko ai tốt bằng Mẹ
Gánh nặng cuộc đời ko ai khổ bằng Cha
Nước biển mênh mông ko đông đầy tình Mẹ
Mây trời lồng lộng ko phủ kín công Cha
Tần tảo sớm hôm Mẹ nuôi con khôn lớn
Mang cả tấm thân gầy Cha che chở đời con
Ai còn Mẹ xin đừng làm Mẹ khóc
Đừng để buồn lên mắt Mẹ kính yêu.

chúc cho mọi người luôn là một người con hiếu thảo, một người anh/chị tốt luôn yêu thương, lo lắng và che chở cho em của mình.

ZenkS

Thanh viên kỳ cựu
gia đình của mỗi người là một tổ ấm quý giá nhất và tình cảm giành cho gia đình cũng thật đặc biệt......

hthuan_lovely

Thành viên năng động
Tôi dành cho gia đình tất cả những điều tốt đẹp nhất, những gì tôi có được

mochoale987

Thành viên mới
Trong cuộc sống này, những gì tốt đẹp nhất tôi sẽ dành cho gia đình của tôi

hainguyen

[♣]Thành Viên CLB
tôi dành cho gia đình tất cả nhưng chỉ nói với các bạn , tôi không nói với họ.như vậy sẽ vui hơn
Yêu thương bố mẹ, tại sao bạn lại không nói ra nhỉ? Người Việt mình lạ lắm, biết là yêu đó, nhưng chẳng nói ra bao giờ. Sao bạn không thử một lần tạo bất ngờ cho bố mẹ bạn, gọi điện và nói "con yêu mẹ lắm", "con yêu bố lắm", ừh, có thể bạn nghĩ nó hơi sến, nhưng bạn biết điều gì sau đó không? Bố mẹ bạn sẽ rất là hạnh phúc và vui cả ngày đấy, không tin à, bạn thử đi. Hồi trước, nói yêu bố mẹ, anh chị, H ngại lắm, nhưng bây giờ, mỗi lần gọi điện cho bố mẹ, H đều kết thúc bằng câu nói, "con yêu bố mẹ nhiều lắm", điều đơn giản như vậy, nhưng bố mẹ ta lại rất vui, vậy cớ sao ta lại không làm, bạn nhỉ?

cuocdoituoidep_nd

Thành viên mới
Đọc xong doạn văn trên ,mình thật nhỏ bé và vô dụng vì đã không giúp gì được cho gia đình mình. Cuộc đời thật đáng thương và tội nghiệp khi không có sự che chở yêu thương củat gia đình. Mình thấy khâm phục những người có nghị lực phi thường.

truonglongdong

Thành viên
Có lẽ nói "Con yêu mẹ nhiều lắm!" sẽ ko bao giờ thốt ra từ miệng mình được đâu.Từ nhỏ tới giờ mình chưa nói như vậy bao giờ cả.Mình tưởng tượng khi thấy mình nói câu này mẹ mình sẽ sờ đầu mình và hỏi con có bị sao ko vậy.Tuy nhiên mình sẽ cố gắng hết sức để ko phụ lòng cha mẹ

hunghtc

Thành viên
Tôi nghĩ tôi cũng như các bạn, luôn dành những điều tốt đẹp cho gia đình ...

trantuya6

Thanh viên kỳ cựu
Chúng ta dành cho gia đình ta những gì ư,trước khi trả lời câu hỏi đó ta hãy tự hỏi do đâu mà ta có mặt trên trái đất này,nhờ đâu mà ta đc học hành đầy đầy đủ, phát triển mọi mặt về văn hóa và thể chất.đó bây giờ thì ta đã có câu trả lời rùi chứ nhỉ.Gia đình là tất cả.ko có gia thì sẽ ko có ta và 1 con người ko dành cho gia đình mình bất cứ tình cảm thiêng liêng nào thì con người đó ko đáng tôn trọng ko đáng gọi là "con người"

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Dành cho gia đình những khoảnh khắc yêu thương đong đầy!

Bình luận bằng Facebook