[you] nghĩ gì về ngôn ngữ trong bài viết này?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đây là một bài viết của một blogger người Canada yêu Việt Nam và cả ngôn ngữ Việt Nam... Anh ta là blogger Mr Dâu Tây - Joe.

Sáng nay mình ngủ dậy và quyết định học kiểu chát internet của thanh niên Việt Nam.

Thứ nhất, mình quyết định thay chữ “ô” bằng chữ “u” – nhưng chỉ trong mụt số trường hợp đặc biệt thui! Như vậy lối viết của mình sẽ nhẹ hơn, dễ chịu hơn, thân thiện hơn…chắc các bạn hiểu ý của mình rùi!

Trong mụt số trường hợp khác, mình sẽ bỏ chữ “ô” hẳn ra. Nếu viết quá chuẩn thì văn của mình sẽ nặng nề, khiến cho người đọc thấy chán. Tức là phải sửa lun – mình không mún làm người khác bùn đâu!

Không phải riêng nguyên âm thui đâu mà cũng có nhiều phụ âm nên bỏ ra. Chữ “n” là mụt trong nhữg “nghi phạm” nổi bật nhất. Vâg, chữ ấy đôi khi rất phí – nhưg cũg có nhiều chữ phí khác nữa, chưa xog đâu!

Chữ “h” ở cuối mụt số từ nhìn rất khó chịu! Không phải mỗi mìn đâu mà còn rất nhiều bạn của mìn nữa cũg nói vậy – khó chịu mụt cách kin khủg! (Chữ “k” ở đầu mụt số từ khác lại còn khó chịu hơn nữa, mìn hôg chịu nổi)

Có ai đồg ý với mìn rằg 2 chữ “q” và “u” xấu lắm hôg? Chữ “w” đẹp hơn nhiều chứ! Nếu chát yahoo và có người viết 2 chữ ấy thì mìn sẽ nói lun: “Trùi ui, cái gì mà wê thế!” – để họ sẽ wen với wan điểm wần chúg của giới trẻ trog wốc.

Việc thay 2 chữ xấu bằg mụt chữ đẹp cũg rất lô-gíc đấy! Ví dụ, 2 chữ “ch” ở cúi mụt số từ nhìn rất rườm rà, làm hỏg cả câu lun! Túm lại, mìn cực kỳ hôg thík! Sút ngày “ch”, “ch”, “ch”, trùi ui, lík kík lắm, lại còn cũ rík nữa, thui thay bằg chữ “k” đi, để lối viết của mìn sẽ kík thík hơn!

Tiếg Việt cũg hay dùg chữ “gì”. Cái gì? Món gì? Phố gì? Chúa ui, chán wá đi mất! Hai chữ “g” và “i" đứg cạnh nhau nhìn rất “béo”! Trái lại, chữ “j” đứg ở mụt mìn nhìn rất “gầy”, rất “người mẫu”! Thui, yêu “chữ mẫu” đi, yêu chữ béo làm j???

Nói về tìn yêu, khi viết “anh yêu em” mụt số cô gái Việt Nam sẽ thấy xấu hổ, đặc biệt là nhữg ai hôg tự tin lắm về cảm xúc của bạn trai mìn. Các bạn gái ơi, hãy thay 2 chữ “ye” xấu xí bằg mỗi chữ “i" xin xắn đi! Viết “em iu anh” thì đỡ rủi ro hơn nhiều (hoặc cứ viết “iu an wá trời lun!” cho máu) – bạn trai nhận lời iu thì tốt, hôg iu thì cũg hôg sao cả, cứ bảo là nói đùa thui!

Way lại với chuyện nguyên âm, mìn hôg hiểu tại sao mụt số người vẫn cứ cho rằg chữ “ă” đẹp hơn chữ “e”!?? Kệ nhữg người đó chứ, họ kiêu lém, cổ hủ lém!

Nhưg hôg fải chữ “ê” lúc nào cũg đẹp. Câu “em không biết” chả có j hay cả. Trái lại, câu “em hôg bít j đâu” nghe dễ thươg lém! Các bạn hỉu hôg? Mìn fải cố gắg để nói nhẹ chứ, đặc bịt là với fái íu. Nói cứg wá với mụt cô mìn thík thì – chít!

Nè! Ai bảo 2 chữ “a” và “y” lúc nào cũg wan trọg? Ai bảo 2 chữ “ph” lúc nào cũg lúi cún? (Hôg fải mìn!) Fí thế! Ái bảo chữ “c” lúc nào cũg hay hơn chữ “k”? Có rất nhìu trườg hợp khác nữa mà fải thay chữ xấu bằg chữ đẹp, rất tiếk mìn hôg có đủ thời jan để jải thík hít!

Kác nguyên và fụ âm ở trên được jải wyít xog, mìn sẽ bắt đầu tập trug vào việc viết tắt (vt). Bh cg~ n` ng noi’ rg vt wá n` k tốt lém. Nhưg thui – vđề k fai la vt co’ tốt h k, vđề la fai vt ntn!!!

Rùi có lẽ mìn nin cho mụt chút ja vị SG vô! Cg~ n` ng HN, đặc bịt là ng trẻ, cho rg ng SG sốg 1 kách rất dzui dzẻ. Vậy chuyện thanh nin HN bắt chước thanh nin SG hôg dzô dzuyên tí j! Ở ngoài Bắc nè ai cg~ thík nói “1,2,3 dzô”!!! Thiệt nghen!

Chuyện “1,2,3 dzô” nhắc lại 1 đìu khác nữa: mún trở thành chatter VN thiệt thì lúi vít kủa mìn nên dc bày biện bởi nhiù kon số! Thay vì “chào” bạn, mìn sẽ “2” bạn thui! Thay vì chúc bạn ngủ ngon, mìn sẽ “g9” bạn thui! Và có ai hỏi số dt thì mìn sẽ trả lời ngay: 6677028!

Nhưg kon số hôg có tìn cảm. Bh làm tn để lối vít kủa mìn đầy tìn cảm nhỉ?? Hay là cho mụt số từ miêu tả tiếg khóc, tiếg kười vô nhỉ! Nhưg mìn nin chọn n~ từ j? Huhu, mìn hôg bít đâu! Hix hix, khó wé! Ukie, để ngày mai mìn sẽ trả lời mọi ng nghen! Hihi!!!

Dù sao ngun ngữ kũg hôg fản ánh đc kảm xúc kủa con ng bằg hìn ảnh, và hôg có hìn ảnh nào fản ánh kảm xúc kủa kon ng như mụt gươg mặt! hihi! Sao? Bạn hôg tin hà? Bạn k tin Mr. Joe tội nghiệp hả? Bùn kừi wá nhỉ! Mìn hôg nói dzối đâu nhá!

kÁc bẠn cÓ bÍt FíM sHiFt hÔg? MiN sẼ dZùNg kÁi Fím Áy đỂ tRaG tRí vĂn KủA MìN mỤt ChÚt. FảI LuN LuN Cố gẮg Để cHữ kỦa MìN đẸp HơN ChỮ KủA nG` kHáC cHứ! gỌi Là Sĩ dZiỆn ĐiẸn tỬ đẤy!! Hihi!!!!

bẬc cÚi CùG Là tHêM mÀu SắC DzÔ! cHữ hÔg mÀu nHư Xe kHô dẦu (hihi!!!) vÀ Ai cG~ BíT xE kHô dẦu hÔg cÓ jÁ tRị j đÂu!! Huhu!!!nHìN mỤt đOạN n` mÀu SắC NtN tHì hOa HíT cẢ MắT!!! ĐẹP dzà mAn LuN!

XoG! Bh MìN đà BíT cHáT ChÍt NhƯ 1 Ng Vịt cHíNh GúC rÙi! DzUi wÁ, tHíX LéM! NhƯg MìN VẫN hƠi Lo, hÔg BíT tƯơNg lAi kỦa nGuN nGữ TiẾg VịT tHâN iU kỦa MìN sẼ Là nTn? ThUi kỆ! bh Là TK21 rÙi, Lo j mÀ vỚ VỉN tHế! Kekekekekekekekekekekeke!!!!!

Tác Giả: Mr Dâu Tây

Bạn nghĩ gì qua bài viết này về ngôn ngữ Việt Nam?

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Trước đây Jimmy ko xài ngôn ngữ chát bao giờ hết! Nhưng thời gian gần đây cũng có xài vài từ vì thấy nó dễ thương như " Lâu rùi ko gặp", hay " Biết ùi". Tuy nhiên Jimmy lại tránh lạm dụng việc sử dụng tràn lan ngôn ngữ chát vì tránh gây khó hiẻu cho người đọc, đây cũng là phép lịc sự trong giao tiếp online!
Hiện nay, theo Jimmy cảm nhận thôi, thấy nhiều teen lạm dụng ngôn ngữ này quá. VD: tks4shrj (Thanhks for sharing) Chẹp dịch mãi mới đc, lại còn "bẹn" (Thep wiki là một bộ phận trên cơ thể người) thay cho"bạn" -> pohand( bó tay). Trước có đọc bài của một sinh viên FPT có lời khuyên sau " Ngôn ngữ teen mey bẹn xài cũng hem sao, vì nó dễ thương ý. Nhưng xài nhiều quá coi chừng bị leng beng" Tất nhiên chỉ là lời khuyên vui thôi ^^ Nhưng Jimmy thấy việc xài ngôn ngữ teen cũng sẽ tạo đc phong cách teen và thân thiện hơn nhưng đừng nên lạm dụn nhìu vì sẽ ko đc lịc sự cho lém!

benny

Thanh viên kỳ cựu
Việt Nam có một hiện tượng thế này: có những thứ càng mỉa mai, càng chỉ trích, càng cấm thì người ta cảng làm. Ngôn ngữ chat là một thứ như thế. Nhưng việc chuyển đổi ngôn ngữ, như anh Jymmy nói, không hẳn xấu. Khách quan thì từ ngữ do con người tạo ra, người ta có quyền thay đổi khi thời đại thay đổi. Quan trọng là: dễ hiểu và người ta vẫn còn nhận ra đó là tiếng Việt. Theo em thì có một cái nạn còn đáng nói hơn: đó là việc lạm dụng từ ngoại và nhiều thứ khác từ nước ngoài. Đây là mối đe dọa hàng đầu cho sự trong sáng của bản sắc văn hóa Việt Nam.
Tái bút: công nhận ngôn ngữ chat đề cao sự "dễ thương". Những từ bị nói trại đi cũng chỉ khi người chat muốn thể hiện cảm xúc. Em chưa bao giờ thấy một sự đánh đồng về việc nói trại như tác giả đề cập (như toàn bộ "ô" thay bằng "u", toàn bộ "ph" thay bằng "f"....)

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Cách đây 3 năm báo chí lên án teen VN về vụ này rất nhiều.
Và tình hình bây giờ ... vẫn vậy.
Dễ nhận ra những người viết thế này. Đa phần là 9x.
Nhưng mà không sao, từ từ lớn rồi hiểu. Phải trải qua quá trình giáo dục từ nhà trường và tự ý thức ở bản thân.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Bật mí về tác giả Joe. Anh là một blogger kỳ cực trên blog yahoo 360 trước đây. Xuất thân từ một người học về sân khấu, Joe đã phát huy tố chất này ở Việt Nam. Ngay sau khi sang Việt Nam, Joe đã làm đạo diễn cho vở hài kịch "Sát thủ bà già" (Arsenic and Old Lace). Song song đó, anh cũng là MC của các chương trình truyền hình, cuộc thi hoa hậu. Không những thế, Joe cộng tác cho tiết mục hàng tháng của tạp chí Đẹp, một trong những tạp chí hàng đầu ở Việt Nam về thời trang và cuộc sống. Chuyên mục "Joe's Dictionary" (Từ điển của Joe) là cách nhìn nhận cuộc sống ở Việt Nam qua một từ Tiếng Việt cụ thể theo cách hài hước, vui nhộn.

Năm 2007 đến năm 2009, Joe chịu trách nhiệm chuyên mục "Góc của Joe" trên báo Lao Động Cuối Tuần. Trong thời gian này, anh cũng đã gửi bài đến một số báo khác như Thanh Niên, Tiền Phong

Những bài phỏng vấn về Joe được đăng trên nhiều báo, tạp chí khác nhau như Hoa Hoc Trò 2!, Cẩm Nang Mua Sắm, Hà Nội Mới, Thể Thao Văn Hóa
Joe xuất hiện trên nhiều báo điện tử lớn của Việt Nam như Vnexpress, Dân Trí, Vietnamnet, Zing

power of desert

[♣]Thành Viên CLB
Phải đọc dồn mắt mới hết bức thư. Quả thực những từ ngữ như vậy rất gây khó chịu cho người đọc văn bản. Mình chỉ sử dụng cách viết này khi viết tin nhắn SMS vì thấy nó tiện và mất ít "dòng".
Những từ ngữ như vậy không phải là hiếm gặp. Gần đây khi các nhà Ngôn ngữ học của chúng ta bắt đầu "hệ thống" để đưa chúng vào từ điển Việt, mục đích mở rộng Tiếng việt, thì không thể phủ nhận được vai trò và tầm ảnh hưởng của chủng loại ngôn ngữ này.
Mình nghĩ rằng sử dụng cách viết này cũng khá hay vì nó tạo phong cách cho người sử dụng, tạo không khí giao lưu trẻ trung và tinh nghịch. Tuy vậy, đừng cố xài nó vào những văn bản chính thức hay trong khi nói chuyện với người lớn tuổi, cần sự nghiêm túc.
Ngôn ngữ là nét văn hóa dân tộc. Ngôn ngữ chat thịnh hành là nét văn hóa của teen đương đại. Không thể cấm đoán nhưng cũng không nên sử dụng tràn lan. Những trường hợp vì sử dụng ngôn ngữ chat mà làm người khác không hiểu hay hiểu nhầm thì thật đáng tiếc.

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Quả thật phải kiên nhẫn lắm mới đọc hết bức thư. Quả thật ngôn ngữ chat của teen nếu vận dụng tràn lan thì sẽ tiêu cực. Có những bạn vì đã dùng quen ngôn ngữ như thế nên trong khi trình bày bài viết hay nói trực tiếp cũng bị ảnh hưởng. Ngôn ngữ teen thỉnh thoảng vận dụng khi nói chuyện có thể tạo một không khí dễ thương nhưng nếu bạn cứ sử dụng liên tục thì không hay chút nào cả.

Để tránh điều này thì tốt nhất là không nên vận dụng quá nhiều, tránh tạo ra thói quen không tốt. Vì sau này có thể bạn sẽ phải nói chuyện trực tiếp qua Y! với những người lớn hơn hay cấp trên của mình( như chủ nhiệm CLB của bạn..), khi đó nếu bạn đưa ngôn ngữ teen vào thì quá thật là không hay rồi.

Chúc các bạn giữ được sự trong sáng của Tiếng Việt và tạo được một không khí nói chuyện dễ thương khi nói chuyện online nhé :star:

letoantrung238

Thành viên mới
Sau này khi bắt đầu đi làm rồi thì họ mới nhận thấy được vấn đề thôi! Dù sao cũng cảm ơn bài viết của bạn rất nhiều :vamohoi:

Bình luận bằng Facebook