Khi ta uống rượu!

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Vốn chẳng bao giờ ủng hộ cho việc uống rượu, nó càng ko nằm trong danh mục giải trí của tớ dù ở một vị trí nào đi nữa, dẫu vậy...thỉnh thoảng tớ vẫn phải uống ruợu, vì.....sao thế nhỉ? Vì bạn bè,...có thể! Vì các mối quan hệ khác,...có thể! Vì công việc,...có thể! Vì bản thân mình ( thể diện hay ra oai, hoặc không thể kiềm chế...),...tớ không biết!

Vẫn nhiều người uống rượu cho dù ai cũng biết như thế là có hại nếu thái quá, nó đã len lỏi vào bức tranh văn hóa Việt như là một vết mực vung vãi và khó nhòa!

Tất nhiên, uống rượu chưa chắc là xấu, cách thức và mục đích không lành mạnh trong khi uống mới đáng để phê phán_ cái này thì đầy rẫy và hình như đã bị đánh đồng với người uống rượu. Nhưng cái chính là những hành vi xảy ra sau khi uống rượu, nó tạo nên một bức họa đen sì về bia rượu, gần như phụ nữ nào cũng ghét! :lungtung:

Thỉnh thoảng uống rượu, tớ vẫn tự nhận mình là người đàng hoàng, ngay cả khi đang cầm ly, và có thể hiểu đc bản chất của vấn đề (tớ nghĩ vậy...), nhưng điều đó có thể chỉ là ngụy biện, chẳng ai có thể làm chủ đc mình khi say thật sự cả! :choangvang::choangvang:

Cuộc sống phức tạp vốn cấu tạo từ những mắt ghép đơn giản! Nếu muốn từ chối uống rượu mà vẫn giữ được những thứ nên giữ thì cũng không phức tạp lắm đâu! Hãy cứ nghĩ như vậy, các cậu mới có cách làm và làm được (tất nhiên không phải là mánh khoé)!

Chỉ là...tớ muốn các cậu đừng uống rượu, có hại lắm...! :mimcuoi:

Tường Nguyên

Thanh viên kỳ cựu
Tớ thì không phản đối việc uống rượu, nhưng đúng như Heiniken nói, uống rượu cũng cần văn hóa, không chỉ ở Việt Nam mà trên thế giới cũng vậy. Uống để vui, để dễ mở lòng chứ không phải để say bét nhè, để chứng tỏ bản thân, hay để ép uổng ai đó...

Trong những câu chuyện của Nguyễn Tuân, việc thưởng rượu theo như cái hồn tinh túy của văn hóa thật sự là một nghệ thuật, đẹp và thanh cao vô cùng.

Đôi lúc, một tí hơi men khiến người ta trở nên lãng mạn hơn. Đôi lúc, một chút rượu khiến người ta dễ mở lòng hơn. Đôi lúc, ngồi nhâm nhi một vài ly rượu trong cái lạnh của mùa đông, thấy thích lắm (mặc dù chỉ nhìn người khác uống thôi, chứ ta uống 1 ly là nằm luôn).

Nhưng mà lâu lâu hẵng uống nhé, đừng hoài hoài, gan mật kêu trời đó.

quaden

Thanh viên kỳ cựu
Nhắc tới rượu, làm quạ nhớ tới một kỉ niệm nho nhỏ khi bé! Nhà quạ nấu ruou, do được quen hơi từ bé(5 tuổi) nên quạ tửu lượng khá tốt. (Vấn đề là Quạ khi nào xã giao mới uống thôi). Xưa kia, nhà Quạ chưa có bình bịch, lúc đó Quạ dang học lớp 6 hay 7 thì phải. Mấy bác sửa nhà cho Quạ đang thách đố một anh đó (chắc khoảng gần 20 ) là: nếu mày uống hết 3 xị đế, tao mất một chiếc xe cúp. (Mà thời thập niên 90, xe cúp ko phải rẻ đâu à nha). Vì các bác biết tỏng anh kia ko uống đựoc, nên mới mạnh miệng thế. Quạ nghe được, mừng rơn: sắp có xe chạy rồi! Quạ mới ra bảo bác kia: hay bác đố con đi, con uống bác coi! Thôi, đố mày, tao mất oan cái xe!
Quạ đem kể lại cho bố mẹ nghe mà hai cụ ngồi cười nghiêng ngả(lúc đó quả thật là nếu bác đó thách đố thật, quạ cũng cố sống cố chết mà nốc hết 3 xị!). Khoảng 3 năm trở lại đây, hình như trời phạt sao ấy, Quạ uống thì ít có xỉn nhưng mà bù lại cứ uống vào là tối bị dị ứng, nổi khắp người,ko sao ngủ đựoc. Thế là Quạ xin chừa, ko dám uống nữa!(Nhưng ngày cưới cua Quạ thì phải uống chứ nhỉ!:bimat:)

CmaLove

Thành viên
rượu, tùy môi trường, tùy tầng lớp, nếu như trong công việc của bạn giao tiếp xã hội nhiều, thì cho mình hỏi, không uống rượu sẽ thế nào...

millionairevn

Thanh viên kỳ cựu
Mình thì đang khổ đây vì không biết uống bia rượu, bạn bè rủ chẳng bao giờ đi cả, ngại ghê. hic hic

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
" Rượu làm tăm tối ý thức, mê muội lương tri, làm con người dễ mắc vào những mưu đồ,hành vi xấu xa" .Tôi chưa từng say nên không biết cảm giác bị rượu "hành" nhưng qua những gì tôi biết từ báo chí, ti vi ...tôi thấy câu nói trên rất đúng.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
M chẳng bít là mình có uống được nhìu rượu hay ko mà hình như ở nhà papa có rượu j M cũng phải nếm 1 tí mới chịu:smile-big:
Từ khi học đh M đã 2 lần uống rượu rùi 1 lần vì vui và 1 lần vì bùn. Đúng như Heineken nói khi say thì ko kiểm soát đc bả thân. M ko làm j sai cả nh có lẽ đã làm cho người khác bùn và cho đến giờ M vẫn hối hận có lẽ M đã mất đi 1 người bạn dễ cảm thông và chia sẽ.

Bình luận bằng Facebook