Dừng lại và suy ngẫm!!

eddie_chu

Thành viên năng động
Nhân đọc bài Viết-Sống-Bình an của bạn dctbiad trong đó có đoạn:

1. Trong Tây du kí của Ngô Thừa Ân có kể chuyện Ngộ Không – Trư Bát Giới – Sa Tăng ăn trộm quả nhân sâm trong vườn của Chấn Nguyên đại tiên. Chia chác thì đều: mỗi người mỗi quả. Nhưng cách hưởng thụ thì có khác. Bát Giới vì phàm ăn nên nuốt chửng vì thế mà không biết mùi vị quả nhân sâm thế nào. Nhìn bọn Ngộ Không, Sa Tăng ăn mà phát thèm, lại đến kì kèo xin ăn. Xảy ra cãi nhau và vì thế chuyện trộm nhân sâm mới bị bại lộ. Đọc truyện, không khỏi tủm tỉm trước thói háu ăn kì lạ của họ Trư. Nhưng, ngẫm kĩ, thì thấy chúng ta, không ít lần đã hành xử không khác bao nhiêu với họ Trư: chúng ta “nuốt chửng” cuộc đời của mình mà chưa kịp hiểu gì về mùi vị của nó. Nếu hình dung cuộc đời là một bữa tiệc, thì phần lớn chúng ta là những thực khách mải mốt chạy từ thực đơn này sang thực đơn khác (không hiếm khi là rất hoành tráng) mà chẳng khi nào biết đến nơi đến chốn một món ăn nào. Đời là thế, tất tả tháng ngày. Nếu không Nguyễn Bỉnh Khiêm đã không thể tự đắc đến thế về cái nhàn của mình: “Nhất nhật nhân nhàn, nhất nhật tiên”. Con người hiện đại, sống trong một xã hội nhanh (fast society) và vì thế họ cũng tiêu hóa cuộc đời của mình một cách hăm hở và vội vã.

Đem lại cho mình nhiều suy nghĩ. Trong cuộc sống, ai cũng có những lo toan, mà mình cảm thấy trong mỗi chúng ta, ai cũng vậy đều có những suy nghĩ và hành động giống nhau. Đó là, lập gia đình, cố gắng lo cho con cái có được điều kiện học tập tốt nhất, có việc làm tốt nhất, nhiều tiền nhất, cố gắng dành dụm để sau này để lại chút gì đó cho con, cố gắng đi cày để sau này về hưu rồi cũng có cuộc sống an nhàn,...

Như vậy trong suốt cuộc đời chúng ta cứ chạy theo một mục tiêu mà đến khi ngẫm nghĩ lại thì mình chưa dành chút gì cho bản thân mình. Rồi con mình cũng làm giống hệt như mình vậy, rồi đời cháu mình cũng thế. Hết thế hệ này đến thế hệ khác cứ cố gắng cho tương lai của thế hệ kế tiếp.

Nhiều khi mình nghĩ, mình vất vả học hành hơn 20 năm, mình được gì, những cố gắng đó đem lại những gì cho bản thân mình? Rồi chợt nhận ra là mình chưa có giây phút nào được nghỉ ngơi thoải mái cả.

Có đôi khi mình hỏi bạn mình rằng muốn cuộc sống giàu hay là cuộc sống thoải mái(thoải mái theo tiêu chuẩn của mình là thoải mái và tiền bạc và thoải mái về tâm hồn). Mình sẽ chọn cuộc sống thoải mái.

ahuhtIyeuem

Thành viên
Mình thấy cuộc sống giờ cũng vậy cũng vội vã lật đật để đi tìm cái gì đó mà cả chính mình cũng ko biết nó có phải thực sự là cái mình cần tìm ko nữa. Rất nhanh cái gì cũng nhanh, thời gian, đi lại , tiêu tiền cũng nhanh đặc biệt là ở cái thành phố này.
vậy theo bạn mục đích sống của chúng ta là gì?:phatsau:

dontcry

Thành viên năng động
dừng lại va suy ngẫm. vậy dừng lại để suy ngẫm cái gì?. để suy ngẫm những điều đã qua hay hoạch định cho tương lại? con mình khi đừng lại sẽ làm cả 2 việc đó. vì quá khứ là nền tảng của hôm nay.và tương lai là mục tiêu.sống cho hôm nay cần lắm nhưng bài học hôm qua và niềm hi vọng cho ngay mai

huongtinh27

Thanh viên kỳ cựu
" Trong cuộc sống, ai cũng có những lo toan, mà mình cảm thấy trong mỗi chúng ta, ai cũng vậy đều có những suy nghĩ và hành động giống nhau. Đó là, lập gia đình, cố gắng lo cho con cái có được điều kiện học tập tốt nhất, có việc làm tốt nhất, nhiều tiền nhất, cố gắng dành dụm để sau này để lại chút gì đó cho con, cố gắng đi cày để sau này về hưu rồi cũng có cuộc sống an nhàn,...

Như vậy trong suốt cuộc đời chúng ta cứ chạy theo một mục tiêu mà đến khi ngẫm nghĩ lại thì mình chưa dành chút gì cho bản thân mình. Rồi con mình cũng làm giống hệt như mình vậy, rồi đời cháu mình cũng thế. Hết thế hệ này đến thế hệ khác cứ cố gắng cho tương lai của thế hệ kế tiếp.

Nhiều khi mình nghĩ, mình vất vả học hành hơn 20 năm, mình được gì, những cố gắng đó đem lại những gì cho bản thân mình? Rồi chợt nhận ra là mình chưa có giây phút nào được nghỉ ngơi thoải mái cả."

Mình thì không cho là như vậy, có một câu nói như thế này: " Trong cuộc sống, mỗi người có thể đi một con đường khác nhau, nhưng dù là con đường nào thì đích đến cuối cùng cũng là HẠNH PHÚC"
Dù bạn là ai, bạn đang làm gì thì mục đích của bạn cũng là tìm kiếm hạnh phúc.
Mỗi người có một định nghĩa khác nhau về hạnh phúc: có người cho rằng nhiều tiền, có cuộc sống vật chất dư dả, ko phải lo lắng về tiền bạc là hạnh phúc; nhưng người khác thì lại cho là làm cho người thân của mình vui vẻ, hạnh phúc thì cũng chính là làm cho chính họ hạnh phúc. Bạn có hạnh phúc hay không là tùy thuộc vào cách suy nghĩ của chính bạn. Không phải đi đến cuối con đường mới tìm thấy hạnh phúc, bạn có thể tìm thấy hạnh phúc ngay trên chính cuộc hành trình, chỉ cần bạn để ý bạn sẽ thấy răng hạnh phúc vẫn ở quanh bạn thôi( đó có thể là những điều rất nhỏ). Có một câu chuyện thế này:
Một du khách Anh đến đảo Corse. Ông thấy trên bến cảng một ngư dân trẻ đang nằm trên thuyền câu hút thuốc và nhìn trời. Ngạc nhiên, ông hỏi:
- Tại sao anh không làm việc để có chiếc thuyền thứ hai?
- Để làm gì?
- Với số tiền có được từ con thuyền thứ hai, anh sẽ mua chiếc thứ 3, thứ 4, rồi cả đoàn thuyền.
- Rồi sao nữa?
- Với số tiền có được từ đoàn thuyền, anh có thể nghỉ ngơi.
- Vậy ông xem, tôi đang làm gì đây?
Chúng ta cũng vậy cứ mãi tìm kiếm hanh phúc ở nơi xa xôi nào đó, mà ko thấy rằng , nó đang ở bên cạnh ta.
[/QUOTE]

Bình luận bằng Facebook