[KN GIAO TIẾP] Câu chuyện xung quanh việc hiểu tâm lý người khác

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Một vị hòa thượng chán ghét đời thường đua chen, đã bỏ lên núi tu tiên, tự cho mình đã thoát tục, bỏ được tính tham lam vốn có của con người. Một hôm vị Hòa thượng đó bảo với đệ tử: "Người đời vốn đầy tính tham lam, kẻ hám lợi, người hám danh, họ chỉ thích những lời khen. Ngay những bậc hiền sĩ, những bậc tu hành cũng mong được người ta biết đến mình, họ muốn giảng kinh thuyết pháp trước đám đông chứ không muốn ở ẩn trong một cái am nhỏ mà đàm đạo với đệ tử như chúng ta lúc này đây". Đệ tử đó đáp: "Bạch thầy, quả thực Thầy là người duy nhất tuyệt được lòng hám danh ở đời". Và vị Hòa thượng đó vuốt râu, rung đùi, mỉm cười...
...Và câu chuyện vẫn còn tiếp diễn...

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Một bạn trai mới quen một cô gái, anh ta mạnh dạn đến nhà chơi. Vì nhận biết tình cảm của bạn gái kia cũng có biểu hiện thích mình, bạn trai ngỏ ý mời cô gái đi xem phim. Bạn gái nhận lời. Suốt buổi chiều hôm đó chàng vui như ngày hội, chờ mong trời tối. Còn bạn gái kia cứ ra vào băn khoăn, "Không biết mình có quá vội vàng không nhỉ?, "Tại sao mình lại dễ dàng để con trai chinh phục thế nhỉ?"... rồi cô ta không đến chỗ hẹn...
...Và mọi chuyện vẫn chưa dừng ở đó...

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Pác Hương cho xin cái kết phát, đọc 2 truyện toàn bỏ lửng, phải đoán mãi ức chế quá :phandoi:

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Qua hai câu chuyện trên các bạn cảm nhận được điều gì?
Nếu như câu chuyện thứ nhất nói lên một chân lý
nhu cầu thích được quan tâm, thích được khen là nhu cầu thường trực ở mỗi người
thì câu chuyện thứ hai
mỗi con người dường như mâu thuẫn với chính mình.
Tiếp một câu chuyện khác, các bạn thử xem ý nghĩa của nó là gì nhé !
Một lần tôi được ngồi sau tay lái của một cụ già tuổi đã ngoài 60. Một buổi chiều nó, trên đường đi công tác từ Thủ Đức về lại thành phố, xe đang chạy bình thường bổng nhiên tăng tốc... Thì ra một chiếc xe cùng loại do mấy thằng nhóc 9x đèo nhau vượt lên xì khói ngay trước mũi xe..."Thằng nào láo thật, dám coi khinh ông già" - Ông cụ lẩm bẩm. Và thế là chiếc xe chồm lên, một cuộc đua ngầm bắt đầu...Thật hú vía.

kimoanh

Thành viên năng động
cảm ơn bạn. Mình thích câu chuyện thứ 2.
dường như nhiều khi chúng ta bị bao phủ bởi ràng buộc vô hình nào đó, rằng tôi không được thế này, không được thế kia, rằng người khác nghĩ gì về mình, rằng là cái tôi đang lên tiếng...Chúng ta quên mất trái tim mình thật sự muốn gì. Thế là đánh mất những điều tốt đẹp trong cuộc sống.
Đứng trước một lựa chọn, tôi tự hỏi mình phải làm gì để không phải hối tiếc?

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Chà lâu ngày topic được lật lên, để khích lệ tinh thần mình xin tiếp tục giải đáp:
Câu chuyện thứ 3:
con người ai cũng thích khẳng định mình, thích được người khác đánh giá, thích ganh đua.
Đột nhiên một tình tiết mới xuất hiện:
Với người bạn trai (hay bạn gái) lần đầu tiên gặp mặt đã có cảm tình, liệu họ có dám nói: "Em thích anh lắm !", "Anh thích cách nói chuyện của em lắm !" hoặc "Em có cảm tình với anh !" không?
Đặt trường hợp giả sử là hoaihuong_8x thì bạn sẽ làm gì? Tại sao bạn lại làm như vậy?

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Câu chuyện thứ 3:
Đột nhiên một tình tiết mới xuất hiện:Với người bạn trai (hay bạn gái) lần đầu tiên gặp mặt đã có cảm tình, liệu họ có dám nói: "Em thích anh lắm !", "Anh thích cách nói chuyện của em lắm !" hoặc "Em có cảm tình với anh !" không?

Việc thể hiện tình cảm của mình với người khác là điều đáng khích lệ. Nhưng chỉ mới gặp lần đầu tiên mà đã thể hiện tình cảm như thế nhiều khi khiến người khác đặt câu hỏi nghi vấn .Hoặc là lời nói của bạn không chân thật hoặc tình cảm của bạn không sâu sắt. Có nhiều cách biểu lộ tình cảm của mình chứ không chỉ qua lời nói. Đây là cách nghĩ của riêng mình thôi!

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Wow, mình đưa ra một tình huống mà cũng chỉ có đúng một bạn nữ trả lời, còn các bạn nữ khác thì sao nhỉ?
Đáp án cho tình huống đó là
Trong giao tiếp giữa nam với nữ ta nên kín đáo, tế nhị và luôn nhạy cảm ...
Đáp án này nói thì dễ nhưng làm thì khó nên các bạn thấy đó ...
Em bảo anh đi đi
Sao anh không đứng lại
Em bảo anh đừng đợi
Sao anh vội về ngay
Ôi lời nói gió bay
Đôi mắt huyền đẫm lệ
Sao mà anh ngốc thế
Không nhìn vào mắt em
Đặt một câu hỏi trắc nghiệm thế này, các bạn vô chọn đáp án thử nhé.
Đàn ông ham thích điều gì?
a. Thích ăn ngon, hãnh diện, tự do, lãng mạn.
b. Thích hãnh diện, khích lệ, tự do, lãng mạn.
c. Thích ăn ngon, hãnh diện, khích lệ, tự do.
d. Thích hãnh diện, khích lệ, tự do, sự vui vẻ.
Có thể những đáp án trên không đúng với tất cả, nhưng nếu là bạn, bạn sẽ chọn đáp án nào?

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Nếu chỉ được chọn 1 trong 4. Mình chọn ĐÁP ÁN d

Hãnh diễn, khích lệ, tự do, sự vui vẻ!!

Và nếu được sắp xếp cái nào trước, cái nào sau. Mình chọn :

Vui vẻ, khích lệ, tự do và hãnh diễn!

Bình luận bằng Facebook