Có lẽ bạn chỉ cần 3 phút để đọc mà thôi,hãy đọc nó nhé.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Hôm trước có tạo chủ đề này:Yêu thương bằng lý trí (http://kynangsong.org/threads/7831&highlight=) nhưng chả ai vào trả lời cả, thôi thì hôm nay đăng ở đây vậy:

"Nếu anh chàng này không mua, chiều hôm đó gặp trời mưa, bà cụ sẽ làm gì? Nếu bà vẫn ngồi đó bán, chắc có lẽ bà đã không sống đến giờ này :phatsau:. Còn nếu bà biết tìm một chỗ để trú mưa, bạn nghĩ bà sẽ làm ngược lại chỉ vì để đợi anh chàng này không? Hơn nữa, bà dư biết rằng chả có ai rỗi hơi dầm mưa đi đòi một bó rau xấu chả ai thèm lấy (để từ sáng đến chiều nữa ấy nhé). Và cuối cùng, nếu anh chàng đó có đến lấy bó rau thật, bà vẫn có thể trông thấy anh ta từ 1 mái hiên nào gần đó, hoặc anh ta sẽ trông thấy bà mà, phải không?"

Yêu thương là cần thiết, nhưng hãy để lý trí soi đường, các bạn nhé. Đừng để bận lòng với những câu chuyện bịa, không đáng tí nào cả. Và 1 ngày bạn chợt nhận ra sự thật đằng sau nó. Để rồi, khi niềm tin bị xói mòn, sẽ thật khó khăn để bạn có thể lại yêu thương tràn đầy như trước. Mất niềm tin vào yêu thương cũng nguy hiểm như chính thái độ vô cảm vậy. Đừng để cảm xúc của mình bị lợi dụng, hay đem làm trò cười cho kẻ khác. Hãy đặt tình yêu đúng chỗ, các bạn nhé!

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
[FONT=&quot] Để cho tiện theo , tôi sẽ tổng hợp tất cả ý kiến của mọi người, tôi hy vọng là sau khi tổng hợp thì bản thân sẽ rút ra được điều gì đó.

Thật là thương cho bà cụ. Đúng là cuộc đời còn nhiều người khổ quá! (hoanghabh)[/FONT]

[FONT=&quot]Thật làm cho người ta phải suy nghĩ đấy. Nếu ai cũng như bà cụ ấy thì thế giới này sẽ tốt hơn nhiều (mtrong115)[/FONT]

[FONT=&quot]Đọc câu chuyện.... suy nghĩ.... hãy tự nhìn lại bản thân chúng ta .... đôi lúc vì muốn giúp ai đó nhưng lại không biết cách giúp... vô tình lại gây ra cho người khác nỗi đau... rồi lại tự trách bản thân.... ^^
[/FONT]
[FONT=&quot]
Chúng ta hãy học cách yêu thương và chia sẻ nhé (ivenle)[/FONT]

Cảm ơn cuộc đời đã có những người như bà cụ. Cảm ơn bạn đã cho mình những bài học bổ ích.
Những lời a Tiến nói quả không sai. Chúng ta muốn yêu thương và giúp đỡ người khác nhưng nếu không đúng cách thì....
Hãy học cách để giúp đỡ và yêu thương người khác ngen bạn.
Hãy xem lại mình xem mình có thất hứa với ai bao giờ chưa? Nếu có thì hãy xin lỗi họ.....(thanhdat1004)

[FONT=&quot]hix, câu chuyện buồn quá, rút kinh nghiệm nha mọi người, đừng để bao giờ mắc sai lầm như thế. huhu
(camnhung)[/FONT]

[FONT=&quot]Trời ơi....híc sao ác vậy trời.....mình thấy cay cay ở mắt....ôi thấy nhớ bà (petwarm)[/FONT]

[FONT=&quot]Đây là câu chuyện có tên "Bà cụ bán rau" nằm trong cuốn sách mình đã soạn xong và sắp tới sẽ cho in, cuốn sách bao gồm 50 câu chuyện tương tư như thế này về cuộc sống (thế giới quan).

Cái quan trọng không phải là câu chuyện có hay hay không, có cảm động hay không mà ý tác giả muốn gửi gắm đến chúng ta là đã rút ra bài học gì cho mình sau khi đọc xong câu chuyện này và nhìn lại mình xem đã như thế chưa?

Nhìn vào những đống rau muốn bà cụ bán cứ như là cho heo ăn, bạn có dám mua về nhà ăn không, hay chỉ mua ủng hộ? Nếu là tôi, tôi sẽ giúp đỡ bà ấy có một mái ấm, có thể giới thiệu đến viện dưỡng lão, trung tâm bảo trợ người già. Nếu giúp một bó rau thì ngày sau bạn phải mua tiếp một bó rau nữa hoặc nhiều hơn, đó là cái vòng lẩn quẩn cho bà cụ và bạn.

Tôi rất đâm tắc về "lời hứa" trong câu chuyện này và ngay bản thân tôi cũng rất quan trọng chữ "tín". Tôi sẽ không bao giờ hứa khi không chắc một điều gì nhưng nếu đã hứa thì phải có trách nhiệm với lời hứa đó. Dường như chúng ta quá vô tâm đến nỗi không biết mình vừa nói gì hoặc trả lời một cách cho qua. Chúng ta cứ suy nghĩ giúp người khác "mình nói vậy chứ đừng có nhớ làm gì nha bạn".

[/FONT]
[FONT=&quot]Trung thu vừa rồi làm tôi phải nhớ mãi bởi một câu nói nhỏ. Chẳng là, hôm đó tôi tổ chức cho lớp đến một mái ấm.
Lúc về có em nhỏ chạy đến nói với tôi "ở lại chơi với em nha anh"
- "Mai mốt anh sẽ quay lại" - tôi nói
- "Không chắc chắn thì đừng có hứa kẻo em nó buồn" - thằng bạn nói với tôi[/FONT]
[FONT=&quot]

Câu nói đó đã khiến tôi phải suy nghĩ nhiều, rõ ràng mình nói chỉ để cho em đó vui lòng ngày hôm nay. Nhưng "mai mốt" là bao giờ vì chính tôi cũng không biết bao giờ nữa. Mình nghĩ nói như thế là đã xong nhưng biết đâu câu nói đó lại khắc sâu vào tâm trí một ai đó và họ chờ đợi trong hy vọng. Và rồi, thời gian trôi qua...trôi qua...sự tuyệt vọng đang bao trùm lấy họ. Có thể là chốc lát nhưng cũng có thể là trăm nă[/FONT]

[FONT=&quot]m. KENDYDAT[/FONT]

[FONT=&quot]1 lần vô ý bằng trăm lần cố y.
VUPHONGLUCKY[/FONT]

[FONT=&quot]Giúp người thì nên biết cách, đừng nửa vời để rồi hối hận.[/FONT][FONT=&quot] HUE_YEU_THUONG[/FONT]

[FONT=&quot]AI BIẾT RUNG ĐỘNG TRƯỚC NHŨNG BẤT CÔNG, NGƯỜI ĐÓ LÀ BẠN TÔI [/FONT]
[FONT=&quot]"Một hành động nhỏ vẫn có ý nghĩa hơn những ý định dù là cao cả" OCTIEU[/FONT]

[FONT=&quot]hãy làm những gì mình hứa và hãy suy nghĩ những gì mình làm. đừng để lòng tốt của mình trở nên vô ích các bạn nhé. [/FONT]
[FONT=&quot] HOA_MUA_XUÂN[/FONT]

[FONT=&quot]Đọc và lo sợ sẽ có kết thúc như thế và cuối cùng lại vẫn là thế. Có nhiều cách suy nghĩ để thể hiện yêu thương nhưng nếu làm không đúng sẽ có tác dụng ngược lại. Để không hoặc hạn chế những sai lầm thì nhất định phải trang bị cho mình những hiểu biết và các kĩ năng sống cần thiết. cám ơn bài viết của bạn! HOA SỮA[/FONT]

Một bài học quá đắt giá. Lòng tốt là quý, nhưng cần thêm trách nhiệm. BLUESEA88

[FONT=&quot]đọc vào mà thấy tội cho bà cụ wa' đi.........
... PHƯƠNGVIENVMP[/FONT]

[FONT=&quot]thương bà cụ đọc mà muốn khóc CHELLA[/FONT]

[FONT=&quot]hic! tội nghiệp bà cụ quá! người thân của bà cụ đâu nhỉ?
VITCOON[/FONT]
[FONT=&quot]bài này buồn, nhưng rất có ý nghĩa!
Hy vọng sẽ không có ai muốn giúp người khác, mà thành ra hại người ta! WILLOWLOVE[/FONT]

[FONT=&quot]Có lẽ gã đó cũng trách mình sao lại "quên" không quay lại lấy rau, và trách bà cụ sao thật thà mà giữ lời hứa đến vậy? Sao bà không bán cho người khác đi, đội mưa làm gì? Bấy nhiêu đó tiền đâu đáng gì?... Nhưng mà lời hứa biết sao đây??? TIDE[/FONT]

[FONT=&quot]ý nghĩa của sự không jữ lời hứa CAFE10[/FONT]

[FONT=&quot]Hôm trước có tạo chủ đề này:[/FONT][FONT=&quot]Yêu thương bằng lý trí[/FONT][FONT=&quot] (http://kynangsong.org/threads/7831&highlight=) nhưng chả ai vào trả lời cả, thôi thì hôm nay đăng ở đây vậy:

"Nếu anh chàng này không mua, chiều hôm đó gặp trời mưa, bà cụ sẽ làm gì? Nếu bà vẫn ngồi đó bán, chắc có lẽ bà đã không sống đến giờ này
. Còn nếu bà biết tìm một chỗ để trú mưa, bạn nghĩ bà sẽ làm ngược lại chỉ vì để đợi anh chàng này không? Hơn nữa, bà dư biết rằng chả có ai rỗi hơi dầm mưa đi đòi một bó rau xấu chả ai thèm lấy (để từ sáng đến chiều nữa ấy nhé). Và cuối cùng, nếu anh chàng đó có đến lấy bó rau thật, bà vẫn có thể trông thấy anh ta từ 1 mái hiên nào gần đó, hoặc anh ta sẽ trông thấy bà mà, phải không?"
Yêu thương là cần thiết, nhưng hãy để lý trí soi đường, các bạn nhé. Đừng để bận lòng với những câu chuyện bịa, không đáng tí nào cả. Và 1 ngày bạn chợt nhận ra sự thật đằng sau nó. Để rồi, khi niềm tin bị xói mòn, sẽ thật khó khăn để bạn có thể lại yêu thương tràn đầy như trước. Mất niềm tin vào yêu thương cũng nguy hiểm như chính thái độ vô cảm vậy. Đừng để cảm xúc của mình bị lợi dụng, hay đem làm trò cười cho kẻ khác. Hãy đặt tình yêu đúng chỗ, các bạn nhé! NGUYENTHIMINHTHI90[/FONT]

[FONT=&quot]sao mình cảm thấy có cái j đó xót xót..................trong lòng!!!!!!! TULIP24241324[/FONT]

[FONT=&quot]lòng tốt ko chưa đủ... cần phải có trách nhiệm nữa... LOBE_DREAM

[/FONT]
Mình đồng ý với mọi người!
Chúng ta nên hành động chứ ko phải ngồi đó thương tiếc cho họ để rồi cũng chẳng giúp được gì cho họ!
Qua câu chuyện này mình càng thấy mình mai mắn hơn hàng ngàn hàng triệu người trên cuộc đời này!
Cảm ơn thượng đế đã cho con được cuộc sống như thế này mặc dù so với nhiều người nó vẫn chưa là gì! PHAMTUOI04

[FONT=&quot]Đọc xong mà rơi nước mắt,nhớ ngoại và Má.... NHOCCUTI[/FONT]

Yêu thương bằng lý trí để tình thương của mình không bị lợi dụng.
Có lẽ đúng. Nhưng nhiều khi bẵng quên lí trí mà cứ nói đại như Kendy Đạt " Mai mốt..." thì cũng không thể trách đc.
Lí trí thì làm sao mà làm chủ đc trong mọi tình huống cơ chứ.
Nếu muốn giữ lời hứa mình nghĩ trc hết nên thành thật với chính tình cảm của mình.
Người đàn ông trong truyện sở dĩ quên đi bà cụ tội nghiệp là do a ta chỉ thương hại cụ thôi, một thứ tình thương thoáng qua, mơ hồ và thiếu trách nhiệm.

---------- Post added at 01:33 PM ---------- Previous post was at 01:26 PM ----------

Yêu thương bằng lí trí sẽ không để cho tình cảm của mình bị lợi dụng.
Nhưng ai mà làm chủ đc lí trí của mình trong mọi tình huống cơ chứ. Trường hợp như Kendy Đat thì cũng hok trách được, đó là kiểu hứa đại loạn: "mai môt...".
có lẽ ta nên thành thật với chính tình cảm của mình trc đã rồi mới nói tới chuyện nói hay hứa điều gì.
Người đàn ông trong truyện sở dĩ bẵng quên bà cụ chỉ vì a ấy chỉ thương hại cụ thôi, một tình thương mơ hồ, thoáng qua, thiếu trách nhiệm. [FONT=&quot]POWER OF DESERT[/FONT]

[FONT=&quot]khi quan tâm đến ai đó hay quan tâm một cách nhiệt tình và chân thành.đừng quan tâm một cách thương hại như câu chuyện ,vô tình đã
dẫn tới điêu dáng tiếc [/FONT]IMLANG

[FONT=&quot]chàng thanh niên có lẽ sống trong cảnh hối tiệc và đau khổ trong một thời gian dài vì hành động vô trách nhiệm của mình. YENKIM[/FONT]

phamtuoi04

Thành viên mới
Mình đồng ý với mọi người!
Chúng ta nên hành động chứ ko phải ngồi đó thương tiếc cho họ để rồi cũng chẳng giúp được gì cho họ!
Qua câu chuyện này mình càng thấy mình mai mắn hơn hàng ngàn hàng triệu người trên cuộc đời này!
Cảm ơn thượng đế đã cho con được cuộc sống như thế này mặc dù so với nhiều người nó vẫn chưa là gì!

power of desert

[♣]Thành Viên CLB
Yêu thương bằng lý trí để tình thương của mình không bị lợi dụng.
Có lẽ đúng. Nhưng nhiều khi bẵng quên lí trí mà cứ nói đại như Kendy Đạt " Mai mốt..." thì cũng không thể trách đc.
Lí trí thì làm sao mà làm chủ đc trong mọi tình huống cơ chứ.
Nếu muốn giữ lời hứa mình nghĩ trc hết nên thành thật với chính tình cảm của mình.
Người đàn ông trong truyện sở dĩ quên đi bà cụ tội nghiệp là do a ta chỉ thương hại cụ thôi, một thứ tình thương thoáng qua, mơ hồ và thiếu trách nhiệm.

---------- Post added at 01:33 PM ---------- Previous post was at 01:26 PM ----------

Yêu thương bằng lí trí sẽ không để cho tình cảm của mình bị lợi dụng.
Nhưng ai mà làm chủ đc lí trí của mình trong mọi tình huống cơ chứ. Trường hợp như Kendy Đat thì cũng hok trách được, đó là kiểu hứa đại loạn: "mai môt...".
có lẽ ta nên thành thật với chính tình cảm của mình trc đã rồi mới nói tới chuyện nói hay hứa điều gì.
Người đàn ông trong truyện sở dĩ bẵng quên bà cụ chỉ vì a ấy chỉ thương hại cụ thôi, một tình thương mơ hồ, thoáng qua, thiếu trách nhiệm.

imlang

Thành viên
hay song het minh

khi quan tâm đến ai đó hay quan tâm một cách nhiệt tình và chân thành.đừng quan tâm một cách thương hại như câu chuyện ,vô tình đã
dẫn tới điêu dáng tiếc

yenkim

Thành viên
chàng thanh niên có lẽ sống trong cảnh hối tiệc và đau khổ trong một thời gian dài vì hành động vô trách nhiệm của mình.

vungocnha

Thành viên mới
Câu chuyện thật buồn, trên đời này còn nhiều người đau khổ lắm,nhưng tấm lòng của họ thì quả thực chúng ta đáng phải học hỏi đấy!

romitv

Thanh viên kỳ cựu
Quay đi, quay lại, quay đi, bỏ quên, và một bà cụ chất phát đã phải ra đi.
Không biết phải suy nghĩ sao về cậu bạn này.
Nhưng thử hỏi trong thời đại ngày nay, nếu bạn đặt mua một món đồ mà món đồ đó là ko cần thiết với bạn và trời đang mưa, liệu bạn có đến lấy không ?
Hãy đặt mình vào hoàn cảnh của người trong cuộc, và bạn sẽ có câu trả lời cho mình.

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Người già hay tủi thân, hay trông ngóng, cũng như trẻ con thèm được yêu thương, chẳng toan tính.
Yêu thương bằng tình thân và thương hại cũng cần suy nghĩ...

xuanusm

Thành viên
Có nhiều khi chúng ta muốn làm những điều tốt vì thực tâm nó nằm ở bản chất của chúng ta.
Tuy nhiên, chúng ta lại hay có tâm lý trì hoãn và chờ đợi, nếu như tôi có cái này, nếu như vào lúc khác, có lẽ để hôm sau hay một lúc nào đó thích hợp...
Rất rất rất nhiều lý do để chúng ta trì hoãn một việc làm mà mình biết chắc là tốt.
Nhưng chỉ cần 1 lý do để thực hiện nó ngay lúc đó, hãy làm những điều mình muốn để sau này không phải nói ra những từ mà có lẽ rất ít người trong chúng ta muốn nghe "Phải chi lúc đó", "Nếu biết vậy", "Giá như mình biết",...

[FONT=Verdana, Arial]Ngày hôm qua là quá khứ, ngày mai là một điều bí ẩn, còn hôm nay là một món quà. Chính vì vậy mà người ta vẫn gọi hiện tại là món quà của cuộc sống![/FONT]

khỉ con

Thành viên năng động
uh, buồn thật, đôi khi mình mong muốn mang lại điều tốt đẹp cho người khác, nhưng vô tình mình làm cho người đó phải buồn. Đừng trách chi cuộc đời này ngang trái, hãy trách ta không có đủ sự thông minh, ko có nhiều suy nghĩ cho người khác, ko có sự cố gắng vì người khác mà thôi. Trong hoàn cảnh như thế, đùng trách chi cuộc đời bạn nhé,

nntuong36

Thành viên mới
Cảm ơn bạn về bài viết này, tôi còn nhớ năm học cấp 3 Thầy có nói là tụi em đừng bao giờ nói câu "Phải chi hồi đó...", và bây giờ khi nghe ai đó nói câu này tôi đều nhắc lại lời dạy này của Thầy. Trong cuộc sống mình phải luôn phấn đấu để rồi khi đã qua chúng ta không phải núi tiếc...

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
hix, chuyện nghe buồn quá. Kết thúc thật là bất ngờ... >< Cứ tưởng mình đã làm được việc tốt, nhưng rốt cuộc... =((

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
[FONT=Verdana, Arial]Ngày hôm qua là quá khứ, ngày mai là một điều bí ẩn, còn hôm nay là một món quà. Chính vì vậy mà người ta vẫn gọi hiện tại là món quà của cuộc sống![/FONT]

Câu này của bạn rất hay, nhưng theo mình thì "Ngày hôm qua là trải nghiệm, là kinh nghiệm." Vì quá khứ là quá khứ, chỉ như 1 tờ giấy đã bôi đen và còn đọng lại như 1 trang kí ức trong não bộ ^^

Bình luận bằng Facebook