[Tình Bạn] Bạn thật - bạn ảo

nhok 2J

Thành viên năng động
Từ khi nhà nối mạng Internet, hầu như tôi không cho chiếc máy vi tính mình được phép nghỉ ngơi, trừ lúc ngủ và đi học.
Quả thật khó có thể cưỡng lại trước sức hút của một thế giới thu nhỏ ngay trong nhà. Và không biết từ lúc nào, tôi trở nên sống khép kín hơn. Đến lớp tôi ít nói hẳn. Phần vì khi vào lớp tôi chỉ toàn ngủ gục do thức quá khuya. Phần tôi cảm thấy “chán” những người bạn xung quanh. Họ thật bình thường, thậm chí thật nhàm chán. Đôi khi tôi còn thấy họ thật sáo rỗng và hình thức.

Còn những người bạn tôi quen trên mạng, dù chưa một lần gặp nhau, chưa nhìn thấy mặt mũi họ ra làm sao, thậm chí không có chút thông tin nào về tên tuổi, quê quán của họ nhưng những điều đó lại khiến tôi rất hứng thú. Tôi có thể ngồi hàng giờ trước màn hình vi tính cùng những người bạn trên mạng bàn luận chuyện đông chuyện tây. Tôi còn có thể cười suốt cả buổi với những câu chuyện vui hay những đoạn clip ngộ nghĩnh mà họ mang đến. Và từ khi nào tôi cũng quên mất mình là một thành viên trong gia đình.

Chiếc máy vi tính chỉ cách giường vài bước chân nhưng sao tôi lại cảm thấy nó xa vời quá. Thế giới mà tôi từng chìm đắm lại trở nên giả tạo một cách đáng sợ.

Đi học về gặp ba mẹ, tôi chào hỏi vài câu rồi biến lên phòng. Đứa em vẫn hay bị tôi cú đầu mỗi khi làm bài sai không còn quấn rầy tôi nữa khi thấy chị nó chỉ biết nạt nộ những khi nó hỏi bài.
Có lẽ tôi đã chọn Internet, chọn những người bạn ảo kia thay thế cuộc sống thật của mình.

Nhưng một lần tôi bị tai nạn, phải nghỉ dưỡng khá lâu. Nằm trên giường gần cả tháng, bất giác tôi cảm thấy mình thật cô độc. Không tin nhắn, không lời hỏi han. Những người bạn ảo đã khiến tôi rủ bỏ cả cuộc sống lại chẳng thấy tăm hơi.
Tôi ngắm nhìn những giọt mồ hôi lăn trên trán mẹ khi mẹ mang cháo đến cho tôi. Tôi thấy yêu sao đứa em hồn nhiên, suốt ngày líu lo bên giường bệnh. Vậy mà có lúc tôi đã chán ghét họ, chán ghét những tình cảm thật đến với mình.

Những ngày sau đó bạn bè trong lớp bắt đầu kéo đến thăm tôi. Ban đầu tôi rất bất ngờ vì cứ nghĩ sẽ chẳng ai thèm quan tâm đến một đứa chẳng bao giờ chịu hòa đồng như tôi. Nhưng rồi họ cứ đến, ân cần hỏi han và pha trò cho tôi cười. Thì ra do không ai trong lớp biết số điện thoại của tôi nên mãi khi tìm được địa chỉ, cả lớp mới rủ nhau đến. Tôi đã khóc rất nhiều.
Quanh tôi vẫn còn những người bạn, người thân luôn quan tâm, yêu thương tôi thật lòng. Vậy mà có lúc tôi lại quay lưng lại với một cuộc sống đáng yêu như vậy
http://www.360kpop.com/f/threads/96752-Ban-that-Ban-ao

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Cũng đã có thời gian Thiên Sứ sống trong cuộc sống ảo ấy, nhưng rồi nhận ra, những điều mà ta đang có, đang hiện hữu và tồn tại ngay trước mắt mình cũng thật đáng quý biết bao.
Những người bạn ảo có thể cho ta cái cảm giác được an ủi, trút bỏ những muộn phiền mà chẳng phải lo lắng gì vì ta chẳng biết gì về họ. Nhưng những người bạn thực sự của chúng ta không chọn cách để chúng ta than vãn, mà chọn cách nói cho chúng ta hiểu chúng ta sai ở đâu, tồn tại những khuyết điểm nào. Họ có thể san sẻ bớt những nỗi phiền muộn của chúng ta nhưng không bao giờ cho phép chúng ta hèn nhát mà không đối diện, chỉ biết than vãn và đổ lỗi cho số phận mà không chịu sửa đổi và bắt ta, thúc đẩy ta phải tiếp tục bước đi một cách dũng cảm.
Nơi nào cũng có mặt lợi và mặt hại. Mỗi người chỉ khác nhau ở chỗ tận dụng những cái lợi và hạn chế những cái hại ấy ra sao. Hãy luôn tỉnh táo và luôn biết những gì thực sự là cần thiết và nên làm nhé!

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Đọc bài viết này mà lòng suy nghĩ ngổn ngang, không biết là cái gì thật, cái gì là ảo nữa.

txtzeus

Thanh viên kỳ cựu
Tôi có một người bạn khác giới, quen nhau qua game online (LineAge 2), sau bao nhiêu năm tôi và người đó vẫn luôn coi nhau là những người bạn thân nhất, mặc dù hai người chưa bao giờ gặp mặt.
Chúng tôi thường xuyên liên lạc chia sẻ mọi vui buồn, mọi điều mới nhất về nhau.
Thế giới là ảo, tình bạn là thật nếu ta trân trọng nó.

hauyen

Thành viên năng động
haizzz, ảo ảo, thật thật...Muốn là thật thì sẽ là thật, muốn là ảo thì mãi vẫn là ảo thôi :lungtung:

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
H [Tình Bạn] Kết bạn thật dễ dàng nếu bạn có thể tìm thấy điểm chung Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 sự thật về thèm khát thức ăn bạn không nên bỏ qua Quà Tặng Cuộc Sống 0
ivenle [Cuộc Sống] Bạn có mong đợi cuộc đời phải thật công bằng? Quà Tặng Cuộc Sống 9
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Đối Phó Với Tình Trạng “ MA MỚI BĂT NẠT MA CŨ ” Quà Tặng Cuộc Sống 0
M 9 thủ thuật tâm lý ngăn kẻ khác thao túng bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 10 Bí Quyết Giúp Bạn Làm Chủ Cảm Xúc Vượt Qua Tiêu Cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN CÓ THỂ ĐỐI PHÓ VỚI TÌNH TRẠNG BẠO LỰC Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Xử Lý Được Kẻ " GHEN ĂN TỨC Ở " Quà Tặng Cuộc Sống 0
Đan Thảo Dù ở đâu, làm nghề gì nếu không giữ thế chủ động trong cuộc sống thì bạn chẳng thể thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] 6 thói quen trong cuộc sống không hề tốt nhưng bạn vẫn cố chấp duy trì Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 Sống là phải biết chấp nhận đánh đổi, bạn chọn gia đình, bạn bè, sức khỏe hay công việc Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Cuộc Sống] Có 5 tính cách này, bạn sẽ hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Thuần hoá con voi ma mút: Tại sao bạn nên dừng quan tâm đến những gì người khác nghĩ Quà Tặng Cuộc Sống 1
T [Cuộc Sống] 22 câu nói hay về cuộc sống giúp thay đổi bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 15 dấu hiệu bạn là một người hướng nội, cho dù bạn không cảm thấy như vậy Quà Tặng Cuộc Sống 2
H Thiên kiến xác nhận: Lý do bạn khó thay đổi ý kiến Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yếu tố tình dục rất có giá. Bạn có biết tại sao không? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều mà các giảng viên tâm lý học muốn bạn biết Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Điều gì đáng giá hơn, quá khứ hay tương lai của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Đây là 36 câu hỏi sẽ khiến bạn yêu (bất kì ai) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có thể thay đổi điều gì ở người hôn phối của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một điều bạn cần tìm kiếm ở một người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 cách để phát triển trí thông minh cảm xúc của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Huấn luyện bộ não không làm bạn thông minh hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có thể quá thu hút hoặc quá thông minh hay không? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng lãng phí 2 giờ đồng hồ giá trị và có năng suất nhất của bạn trong ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách tiếp cận khoa học để thay đổi cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu muốn thoát khỏi quá khứ, bạn cần phải ngừng hỏi “tại sao” Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn không thể thay đổi người khác, nhưng họ thay đổi khi bạn thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 6 bước hàn gắn mối quan hệ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng thành lập một công ty cùng bạn bè của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều bạn chưa biết về lòng tự trọng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cách tốt hơn để giải quyết các vấn đề của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cho bản thân bạn sự lựa chọn không làm gì cả Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một việc bạn cần làm để tìm thấy hạnh phúc đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao bạn nên trân trọng những giây phút bình thường trong cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Tình Yêu] Làm sao bạn biết bạn đang yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi người bạn yêu không hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Tại sao theo đuổi đam mê của bạn không đem lại hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Điều đàn ông và phụ nữ thấy quyến rũ có thể làm bạn ngạc nhiên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Lòng biết ơn giúp bạn tăng khả năng kiểm soát bản thân và chống lại cám dỗ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 13 cách lòng biết ơn sẽ cải thiện đáng kể cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Những nghiên cứu thú vị dưới đây sẽ giúp bạn hiểu hơn về các vấn đề trong tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 9 cách lười biếng để làm bạn trông có vẻ thông minh hơn Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Tình bạn vs. Sự quyến rũ trong những mối quan hệ tình cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 8 cách để dừng suy nghĩ về một người nào đó đang làm bạn phát điên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm giác có mục đích sống giúp bạn sống lâu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm gì đây khi bạn bị phớt lờ Quà Tặng Cuộc Sống 0