[Cảm xúc] Tâm Sự

kokolos

Thành viên
Bây giờ là 4h. Tôi đang rất tâm trạng, và cũng như ai đó đang vướng phải những mớ bòng bong cần sự chia sẻ và những lời khuyên chân thành từ con tim, sự đồng cảm để tôi tin tưởng giằng thế giới này mình không phải là tồi tệ nhất.
Sinh ra trong một gia đình thuần nông, nghèo bố mẹ đã rất vất vả khi nuôi toi khôn lớn ăn học tử tế đáng ra phải thành người, nhưng thật chớ chêu thay mọi sự lại không nhưu thế. Những sai lầm cứ tiếp tục sảy ra, Nhưng bài học thì chưa một lần được nhìn nhận và tôi cứ đi như một đứa bé lạc đường tìm lối, và đứa bé đó năm nay đã ngoài 30 tuổi

Và lần này cũng vậy, lại một sai lầm nữa, một lần vấp ngã nữa và đương nhiên là rất đau. Tôi cũng phản ứng như những lần trước, đứng dậy bước đi mà không hề nhìn lại xem đằng sau đó còn vương vấn điều gì không. Tại sao tôi lại vấp, và tại sao tôi lại ngã trong khi con đường đó không chỉ có mình tôi đi. Những người đi trước qua con đường đó tại sao họ không bị ngã, tại sao tôi không tìm hiểu, tại sao tôi không quan sát tại sao tôi không thận trọng bước trên con đường mình đã trọn để sảy ra cái vấp ngã đáng cười này.Và tôi biết lần này không như những lần trước. Tôi buồn hơn, tôi day dứt nhiều hơn, và tôi nhận ra một điều. Mình đã sai từ 20 năm trước. Một biến cố đến rất tình cờ rất tự nhiên nhưng đã làm thay đổi hoàn toàn con người tôi, cuộc đời tôi. Và không ai có thể hiểu được những thay đổi to lớn trong tôi và không ai giải thích được tại sao con người tôi lại luôn thất bại cho đến tạn bây giờ.

Tôi xin kể cho các bạn nghe như những người bạn. Mong giằng sẽ có những người trong hoàn cảnh của tôi, rút ra được bài học sớm thoát khỏi con đường sai lầm mình đang bước mà không nhận thức được.Tuổi thơ của tôi cũng như bao người bình thường khác, và tôi luôn tự hào rằng lúc đó tôi luôn tự tin luôn là trung tâm của những trò đùa, thời gian học tiểu học là con người thật của tôi, và tôi ước sao minh được là tôi như lúc đó. Con ngoan trò giỏi, và luôn được mọi người yêu mến. Và điều tồi tệ đã sảy ra khi tôi vừa bước chân vào lớp 6 sang mái trường mới, Tôi chưa kịp có những ước mơ, chưa kịp xây dựng những khát khao cho cuộc sống, tôi bị vùi dập trong suy nghĩ của mình để biến tôi thành người như ngày hôm nay. Một cuộc tranh luận, một mâu thuẫn nhỏ giữa 3 anh em. Tôi anh tôi ( thằng em tôi luôn là người về phe tôi) và khi mâu thuẫn đẩy lên đỉnh điểm đã dẫn đến bi kịch.

Tôi học lớp 6 13 tuổi đã cầm dao dọa chém anh tôi, tôi không nhớ nữa nhưng tôi đã rất áy náy rất hối hận, rất buồn vì sự việc này mặc dù tôi là người gánh hậu quả nặng nhất.Tôi mất một ngón tay, và anh tôi bị một vết cứa vào gối phải, chỉ là vết cứa vì đó là tình huống bất ngờ một phản xạ tự nhiên và bất ngờ của một dứa trẻ. Tôi ngồi nghịch ngoài cửa nhà, tay vẫn cầm dao nếu như chỉ một lúc nưa thôi mẹ tôi làm song việc vào nhà thì không sảy ra chuyện gì cả. Nếu như tôi không ngồi ở đấy chơi và nếu như anh tôi không chạy ra thì mọi chuyện đã khác. Nhưng đó là định mệnh, một câu nói như một mệnh lệnh " kìa nó chạy ra kìa" thằng em tôi hét lên khi anh tôi chạy ra và tôi chỉ nhớ là mình đưa tay lên như vô thức chỉ muốn chặn một điều gì đó và tay tôi cầm con dao. Và ròi con dao rời khỏi tay khi chan anh tôi đạp vào tay tôi. Máu chảy thành dòng, ngón tay tôi dời ra, chân anh tôi cũng chảy máu và tôi chỉ biết ôm tay khóc.

Những thay tôi trong tôi cứ mỗi lúc một rõ ràng hơn. Trước đây tôi luôn muốn mình là trung tâm của mọi việc luôn muốn được là tâm điểm tại bất kỳ đâu, thì bây giờ tôi lại muốn chốn chạy, tôi muốn không ai nhìn thấy tôi, không ai để ý đến tôi nữa. Tôi xa rời né tránh những ánh mắt quan tâm của bạn bè, Và luôn xấu hổ mỗi khi bắt gặp ánh mắt ai đó đang nhìn tôi. Tôi sợ bị phát hiện ra cái tay thiếu ngón của tôi, và cái việc làm ngu ngốc của tôi. Cứ như thế tôi khép mình lại một thế giới riêng, không hòa nhập với cuộc sống không quan tâm ai và cũng không cần ai quan tâm. Học hết đại học ra trường đi làm tôi vẫn không thể thay đổi tính tự kỷ đó, Và những sai lầm lần lượt tìm đến tôi, còn anh tôi lại luôn là người chịu hậu quả của những sai lầm đó tìm cách giải quyết sai làm của tôi. Lần này cũng vậy, tôi buồn nắm, tôi  luôn thấy có lỗi với anh tôi từ 20 năm trước nhưng tôi chưa một lần nói lời xin lỗi và tôi thực sự không dám đối mặt. Tôi hiểu rằng có lẽ anh tôi cũng cảm thấy như tôi, cũng biết được những thay đổi trong tôi, và cũng muốn bù đắp lại cho tôi, nhưng tôi cái tính của tôi đến bây giờ tôi biết là thật tồi tệ. Ngay lúc này tôi chỉ muốn nói với anh tôi một điều, " anh à em xin lỗi" Tôi biết là đến giờ tôi có lỗi với rất nhiều người. Nhưng điều đầu tiên tôi cần làm là xin lỗi anh tôi, và tôi biết chỉ cần làm được điều này, tôi sẽ thay đổi, tôi sẽ không còn gì day dứt để có thể bước tiếp con đường

Tôi đã làm rồi, và tôi đã thay đổi, hãy vui mừng cùng tôi, hãy chúc mừng cho tôi.Cảm ơn những ai đã đọc, đã nắng nghe, và hãy chia sẻ những điều tốt đẹp cho tôi, hãy tiếp sức cho tôi.
Tạm biệt

benny

Thanh viên kỳ cựu
Thật vui vì bạn đã kịp thời nhận ra và xin lỗi anh của mình. Có một người chị đã nói với tôi rằng: "người ta thường tự tưởng tượng ra những điều kinh khủng, ghê gớm sẽ xảy ra nếu họ làm một việc gì đó. Và chính điều này đã khiến họ run sợ, không dám đối mặt dù bản thân nhận thức được".Đừng vội nghĩ bạn không thể, mà hãy đặt câu hỏi: "Tại sao không?". Nếu không có lí do, hãy làm điều đó, và chỉ khi làm ta mới biết được kết quả thực sự, không phải là những gì ta tưởng tượng. Nếu có lí do, hãy tìm cách khắc phục, rồi cũng sẽ có lúc ta làm được.
Một điều nữa muốn nhắn gửi đến bạn: trong cuộc sống không thiếu gì những cảnh người ta cho là éo le, nhưng hãy tự tin vì bạn là chính bạn. Bạn là bạn của bây giờ, không phải là bạn của quá khứ và càng chưa phải bạn của tương lai. Bạn của bây giờ, đã biết nhận thức, đã quyết tâm sửa đổi, vậy thì bạn hãy tự hào. Ai trên đời chẳng có lần lầm lỗi, tôi nói ra câu này, không phải để dùng thứ đó làm căn cứ cho những lỗi lầm, mà để bạn hiểu và khắc phục lỗi lầm đó. Có những người thân thể không lành lặn, nhưng họ đã rất thành công, đã giúp ích được rất nhiều cho xã hội. Đừng tự ti vì ngón tay bị mất, vì bên cạnh đó bạn vẫn còn nhiều ưu điểm mà người khác không có được. Thay đổi cách nhìn, tự tin là chính mình, bạn sẽ thành công! Cố lên!:mimcuoi:

kokolos

Thành viên
Cảm ơn benny, mình cảm nhận được sự chia sẻ chân thành của bạn, có lẽ bạn đã thấu hiểu được suy nghĩ của tôi, và hoàn cảnh của tôi, tôi đã như được tiếp thêm sức mạnh, thêm nghị lực, quyết tâm và vững bước trên con đường phía trước.
Hãy dành thêm cho tôi những tình cảm chân thành như vậy nhé! Cảm ơn banny cảm ơn KNSO.

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
chào anh!
lời đầu xin cám ơn anh đã chia sẻ, để mọi người nhận ra một kinh nghiệm mà không mất đi 20 năm để nhận lấy một bài học. Mong là mọi người hãy nhận lấy bài học này mà kiềm chế được những hành động bồng bột của bãn thân mình.
Trong phim " Vượt Ngục" , em có nhớ câu này của Lincoln khi muốn giúp Micheal bớt đi nổi sợ hãi của bản thân khi còn nhỏ, là luôn lo lắng một con quái vật trong tủ sẽ bước ra ăn thịt mình nếu mình tắt đèn.
Lincoln nói là" Trong tủ áo không có bất kỳ con quái vật nào cả, nó chỉ xuất hiện trong tâm trí của em. Và khi em đã sẳn sàng mở cánh cửa tủ đó ra thì cũng là lúc con quái vật đó hoàn toàn tan biến, trong suy nghĩ, cũng như trong tủ áo"
Hãy sẳn sàng mở cánh cửa sợ hãi của mình để đối đầu với nó , chỉ có như vậy thì ta mới chiến thắng được nó.
Chúc mọi người có đủ sức mạnh để chiến thắng những nổi sợ hãi của bãn thân.
Và nhớ là luôn có một mái nhà KNS sẳn sàng chia sẽ niềm vui , nổi buồn cùng bạn.

Bình luận bằng Facebook