[Cuộc Sống] 20 điều về bạn

Status
Không mở trả lời sau này.

mercury

Thanh viên kỳ cựu
Sau khi đọc và ngẫm nghĩ những điều này về mình, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy vững tin và hy vọng...

Điều thứ nhất: Bằng cách nào đó, có ai đó trên thế giớí này rất yêu thương bạn.

Điều thứ hai: Một nụ cười của bạn có thể mang lại cả một bầu trời, hạnh phúc cho bất kỳ ai, kể cả khi họ ko ưa bạn.

Điều thứ ba: Mỗi tối có ai đó luôn cầu nguyện cho bạn trước khi họ đi ngủ.

Điều thứ tư: Đối với vũ trụ bạn chỉ là một người, nhưng đối với một người, bạn là cả vũ trụ.

Điều thứ năm: Thiếu vắng bạn, có ai đó sẽ không sống được.

Điều thứ sáu: Bạn là một cá nhân đặc biệt và cũng là duy nhất.

Điều thứ bảy: Khi bạn phạm phải một sai lầm lớn nhất, điều tốt đẹp nhất vẫn luôn xảy ra sau đó.

Điều thứ tám: Khi ban nghĩ rằng thế giới này đang quay lưng với bạn, hãy nhìn lại, chính bạn đang quay lưng với thế giới.

Điều thứ chín: Khi bạn nghĩ rằng bạn không có cơ hội để đạt được những điều bạn muốn, chắc chắn bạn sẽ không đạt được. Nhưng nếu bạn có niềm tin, không sớm thì muộn bạn cũng sẽ có nó.

Điều thứ mười: Luôn trân trọng những lời phê bình thẳn thắng, mà hãy quên đi những lời khen xu nịnh

Điều thứ mười một: Hãy luôn nói với ai đó bạn nghĩ gì về họ, bạn sẽ cảm thấy vui vẻ hơn khi họ biết điều đó.

Điều thứ mười hai: Nếu bạn biết mang hạnh phúc đến cho người khác, chính bạn đang mang hạnh phúc đến cho chính mình.

Điều thứ mười ba: Khi bạn thấy được những mặt tối của người khác, chính là lúc bạn thấy được những mặt tối của bản thân.

Điều thứ mười bốn: Muốn người khác thay đổi, trước hết bạn phải thay đổi.

Điều thứ mười lăm: Những người bạn tiếp xúc, sẽ giúp bạn nhận ra bạn là con người như thế nào.

Điều thứ mười sáu: Hãy yêu và bạn sẽ được yêu (Muốn nhận cái gì, trước hết phải cho cái đó)

Điều thứ mười bảy: Dù người đời có cho là ban sống viễn vông, hãy sống thật tốt đẹp và sẽ có người tốt đẹp chân thành đến với bạn.

Điều thứ mười tám: Nếu biết lắng nghe, lời nói của bạn sẽ có sức thuyết phục.

Điều thứ mười chín: Nếu có ai dó thù ghét bạn, hãy mỉm cười để chứng tỏ bạn không muốn có kẻ thù.

Điều cuối cùng: Thế giới này là của bạn, hãy trân trọng thế giới.

Fontvielle (ST)

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
P thích nhất câu này:

Điều thứ mười bốn: Muốn người khác thay đổi, trước hết bạn phải thay đổi.

Có lần p đã được đọc 1 câu chuyện trong “Hoa trái tâm hồn”, câu chuyện thế này:
“Một học trò luôn miệng than phiền vì bị người khác quấy rầy. Ở đâu, làm gì, với ai, … anh ta cũng tỏ ra khó chịu, bực bội. Dường như không 1 ai hiểu ý để làm vừa lòng anh.
Nghe vậy, Thầy nói với anh ta:
- Nếu con muốn bình an, hãy tìm cách để biến đổi chính con, chứ không nên biến đổi người khác.
Người học trò ngạc nhiên hỏi lại:
- Thầy nói vậy nghĩa là sao?
- Nghĩa là con nên tìm cách thích nghi với hoàn cảnh chứ đừng trông mong hoàn cảnh biến đổi cho vừa ý mình. Nếu bảo vệ chân con bằng đôi giày thì dễ dàng hơn là trải thảm tren khắp mặt đất này cho con đi.

Trần Mít

Thanh viên kỳ cựu
Điều thứ mười tám: Nếu biết lắng nghe, lời nói của bạn sẽ có sức thuyết phục.

Khi giao tiếp hay bất cứ trong hoàn cảnh nào, nếu mình chú ý lắng nghe người khác nói, thì mình cũng đc người khác chú ý lắng nghe những gì mình nói...
Những nhà lãnh đạo giỏi thì điều này họ sẽ nắm rất rõ :D
Thank for sharing!

swynts

Cây đang thụ phấn
Điều thứ hai: Một nụ cười của bạn có thể mang lại cả một bầu trời, hạnh phúc cho bất kỳ ai, kể cả khi họ ko ưa bạn.
Có lần hồi còn học trung học , suýt nữa có ẩu đả vì một nụ cười mà tớ nghĩ là thân thiện .

Điều thứ bảy: Khi bạn phạm phải một sai lầm lớn nhất, điều tốt đẹp nhất vẫn luôn xảy ra sau đó.
tớ chưa hiểu ,
Điều thứ chín: Khi bạn nghĩ rằng bạn không có cơ hội để đạt được những điều bạn muốn, chắc chắn bạn sẽ không đạt được. Nhưng nếu bạn có niềm tin, không sớm thì muộn bạn cũng sẽ có nó.
tơ chưa hiểu mâu thuẫn : người ta dạy người giàu không nghĩ nhiều đến tiền ( rdad pdad ) , sức mạnh niềm tin lại nói nếu anh muốn... nhiều tiền , anh luôn tin anh có không ít tiền , để nó ăn sâu và tiềm thức anh , anh làm gì cũng nghĩ đến nó ,...

Điều thứ mười: Luôn trân trọng những lời phê bình thẳn thắng, mà hãy quên đi những lời khen xu nịnh
và đừng nghĩ mình hay khi đi phê bình người khác , như thế nào mới có khả năng phê bình người khác ? và phê bình như thế nào ?
Điều thứ mười ba: Khi bạn thấy được những mặt tối của người khác, chính là lúc bạn thấy được những mặt tối của bản thân.
ví dụ ?

Điều thứ mười bảy: Dù người đời có cho là ban sống viễn vông, hãy sống thật tốt đẹp và sẽ có người tốt đẹp chân thành đến với bạn.
chưa hiểu ?
Điều thứ mười chín: Nếu có ai dó thù ghét bạn, hãy mỉm cười để chứng tỏ bạn không muốn có kẻ thù.
Điều ước hòa bình thế giới ?

Khi giao tiếp hay bất cứ trong hoàn cảnh nào, nếu mình chú ý lắng nghe người khác nói, thì mình cũng đc người khác chú ý lắng nghe những gì mình nói...
nếu điều đó không xảy ra tớ có nên lắng nghe tiếp , hay bỏ đi ?

mèo mắc ma

Thanh viên kỳ cựu
tư duy 2 mặt vấn đề đi sờ wyn
Những điều trên đây cũng có 2 mặt, nhưng trên tôn chỉ là tin vào thiên lương con người. Dĩ nhiên nó sẽ mâu thuẫn với những ai sống thực tế, thực dụng :)

swynts

Cây đang thụ phấn
tư duy 2 mặt vấn đề đi sờ wyn
Những điều trên đây cũng có 2 mặt, nhưng trên tôn chỉ là tin vào thiên lương con người. Dĩ nhiên nó sẽ mâu thuẫn với những ai sống thực tế, thực dụng :)
àh vậy viết ra để tán thưởng với nhau cho vui ))
tư duy nhiều hơn 2 mặt đi mmm ,

mèo mắc ma

Thanh viên kỳ cựu
Mọi sự vật hiện tượng muốn tồn tại đều cần ít nhất 2 mặt.

Con người cũng vậy, ko hoàn toàn tốt hay xấu. Quan trọng là dùng mặt nào để sống thui.
Bài viết này dành cho mặt tốt của con người, những ai còn đủ lòng tin vào thiên lương con người, đấu tranh ko mệt mỏi cho sự way về của cái thiện trong mỗi người. 1 lúc nào đó, chúng ta sẽ tin, nhưng 1 lúc khác, chúng ta ko muốn tin nữa.

Sự thật là chẳng có j tuyệt đối, đơn giản vậy thôi. Mi đừng cầu toàn mọi thứ fải fân định rõ hay chính xác thế :)

swynts

Cây đang thụ phấn
mọi sự vật hiện tượng muốn tồn tại đều cần ít nhất 2 mặt.
Tại sao ?
Quan trọng là dùng mặt nào để sống thui.
?
Bài viết này dành cho mặt tốt của con người, những ai còn đủ lòng tin vào thiên lương con người, đấu tranh ko mệt mỏi cho sự way về của cái thiện trong mỗi người.
để trưng bày hả ? ai ? tớ có thấy đấu tranh gì ở đây đâu ? sao lại nói là quay về ? đọc lại các bài viết trên đi ???
Mi đừng cầu toàn mọi thứ fải fân định rõ hay chính xác thế :)
"cầu toàn mọi thứ" là cái gì hử ? ko cầu gì cả , nhưng ý câu này là sao ?
vậy thì lần sau nhớ ghi ở ngoài là bài viết của tôi dành cho mặt tốt của con người và chỉ đơn chiều thế thôi , ai không đơn chiều thế thì miễn bình luận , để không gây hiểu lầm và cảm thấy khó chịu vì ai đó không cùng chính kiến ( nếu có ) , ok ? , con nếu đây là
tôn chỉ
của các box dạng này thì ban nick tớ đi vì tơ phạm nội qui rồi ))

mèo mắc ma

Thanh viên kỳ cựu
đừng cắt từng câu từng chữ của ta ra để bắt bẻ heng, cái ta muốn trình bày là nghĩa toàn bài.
"...1 lúc nào đó, chúng ta sẽ tin, nhưng 1 lúc khác, chúng ta ko muốn tin nữa..."
<=> đôi khi, người này thấy những điều trên là đúng, người khác thì không...
9 người 10 ý, 1 bài viết như 1 món ăn tinh thần, không thể đáp ứng hết yêu cầu của tất cả.

Qui luật quan trọng nhất trong Triết học : thống nhất đấu tranh giữa các mặt đối lập và cũng là nguồn gốc của sự vận động phát triển => muốn tồn tại cần ít nhất 2 mặt.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Swynts ah,
Tặng bạn một câu
CHÚNG TA KHÔNG QUAN TRỌNG ĐÚNG HAY SAI, BẠN CÓ QUYỀN QUYẾT ĐỊNH CHO MÌNH NẾU NHƯ BẠN CHỨNG MINH ĐƯỢC ĐIỀU BẠN CHỌN LÀ ĐÚNG.
Cuộc đời không có giới hạn, tự bản thân chúng ta đặt giới hạn cho chính mình. Hy vọng bạn bước qua được giới hạn của bản thân.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Gửi các bạn!
Đây là một topic khá thú vị. Trước hết là cảm ơn mercury vì đã post một bài rất hay. Đúng như Méo nói, bài viết này mang tư duy tích cực, mang đến cho người ta một niềm tin tích cực giữa những thăng trầm của cuộc sống. Dĩ nhiên, có thể sẽ có người cho rằng những điều này là nhảm nhí, là vô bổ, nhưng nếu ta tin thì nó sẽ đúng với bản thân ta.
Nói về swynts, phải công nhận rằng em đưa ra những câu hỏi rất thông minh, không chỉ ở topic này mà nhiều topic khác. Điều này chứng tỏ em có tư duy phản biện rất tốt, đó là một điều rất khác biệt và thú vị của em. Cách tư duy đa chiều và phản biện ấy giúp em có tri thức sâu sắc hơn về vấn đề, và khiến mọi người cũng phải thực sự tư duy thay vì chấp nhận theo kiểu một chiều (đây là một điều rất dễ thấy của người trẻ Việt Nam). Ít nhất là điều đó đúng với Sóng, đặt câu hỏi đúng có khi còn quan trọng hơn trả lời đúng. Khi trả lời được 1 câu hỏi hay, tự dưng thấy mình trưởng thành lên một tí. Do vậy, Sóng rất hoan nghênh tinh thần này của swynts.
Tuy nhiên, điều quan trọng của phản biện là tranh luận để rút ra chân lý, chứ không phải là để khẳng định bản thân hoặc bắt người khác nghe theo quan điểm của mình. Điều này cũng đòi hỏi cách tranh luận, vì nếu không nó rất dễ biến thành tranh cãi mà cuối cùng chẳng được gì ngoài cục tức cho cả 2 bên. Ở diễn đàn này, chúng ta hoan nghênh việc các bạn nêu lên suy nghĩ riêng của mình, nhưng cũng đi kèm với vịêc tôn trọng nội quy của diễn đàn, có nghĩa là tranh luận với tinh thần cầu thị, tôn trọng, không chỉ trích lẫn nhau...
Đó chính là tự do mà không làm ảnh hưởng đến tự do của người khác, Sóng hiểu là như thế.
Với tư cách là một người chị, chị mong Swynts bình tĩnh hơn trong các cuộc tranh luận. Câu chữ chỉ là câu chữ, còn ý nghĩa đằng sau của nó còn tuỳ thuộc vào cách em cảm nhận nó như thế nào, chị nghĩ mọi người không có ý gay gắt với em như em nghĩ. Và chị cũng hy vọng em cảm nhận những điều chị góp ý với em là tấm lòng chứ không phải bằng việc phân tích câu chữ. Khi ta vượt lên trên những câu chữ đó, và mở lòng, em sẽ thu lượm được nhiều hơn, không chỉ là kiến thức, mà cả tình cảm, và những ý tưởng khác nữa.
Còn các câu hỏi của em, chị hứa sẽ ngẫm nghĩ và trả lời em trong vài ngày tới. Với chị, đó quả là những thắc mắc rất hay ho.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Trả lời swynts

Như đã hứa, hôm nay Sóng đã suy nghĩ và cố gắng trả lời câu hỏi của swynts. Dĩ nhiên, vì là những quan điểm cá nhân nên chắc còn nhiều hạn chế, nhưng đó là sự chia sẻ những suy nghĩ của Sóng.
Nếu đọc kỹ tất cả những điều này, ta sẽ dễ dàng nhận thấy có những điều không hoàn toàn đúng với mọi người, hoặc không đúng đối với bản thân ta. Ví dụ như điều thứ 3 hay thứ 5. Nhưng thực tế, biết đâu điều này hoàn toàn đúng với một người nào đó, và điều quan trọng là họ biết để mà trân trọng giá trị của bản thân.
Có lần hồi còn học trung học , suýt nữa có ẩu đả vì một nụ cười mà tớ nghĩ là thân thiện.
Câu hỏi 1: Nụ cười cũng vậy, cách cảm nhận về ý nghĩa của nụ cười còn tùy thuộc vào người nhận, nhưng với bản thân mình, bạn hoàn toàn biết được nụ cười của mình mang ý nghĩa gì. Vì những điều này không hoàn toàn đúng, nên cách chúng ta tin sẽ là điều quyết định nó đúng đến mức độ nào đối với bản thân mình.

Câu hỏi 2( về điều thứ 7:Khi bạn phạm phải một sai lầm lớn nhất, điều tốt đẹp nhất vẫn luôn xảy ra sau đó). Thực tình thì Sóng cũng không hiểu lắm. Ý nghĩa của câu này là động viên chúng ta rằng khi mọi chuyện tưởng chừng đã quá tồi tệ, thì có lẽ chẳng thể tồi tệ thêm nữa, và chúng ta hoàn toàn có thể hy vọng vào những điều tốt đẹp ở tương lai. Bổ sung thêm một câu mà Sóng nghĩ là đúng: “Khi mọi thứ khác đã mất đi thì tương lai vẫn còn”.

Câu hỏi 3 (Điều thứ 9: Khi bạn nghĩ rằng bạn không có cơ hội để đạt được những điều bạn muốn, chắc chắn bạn sẽ không đạt được. Nhưng nếu bạn có niềm tin, không sớm thì muộn bạn cũng sẽ có nó.) Nếu muốn thành công phải có ước mơ. Nhưng ai cũng có thể ước mơ cả, người thành công lại phải là người dám bước đi thực hiện ước mơ của mình, và bước đường đến đó cần có niềm tin là mình làm được.

Tớ chưa hiểu mâu thuẫn : người ta dạy người giàu không nghĩ nhiều đến tiền ( rdad pdad ) , sức mạnh niềm tin lại nói nếu anh muốn... nhiều tiền , anh luôn tin anh có không ít tiền , để nó ăn sâu và tiềm thức anh , anh làm gì cũng nghĩ đến nó ,...

Về mâu thuẫn mà swynts nói đến, Sóng chưa đọc hết cuốn sách đó nên cũng không dám chắc là người cha giàu có đã khuyên con như thế nào. Nhưng có một vấn đề rằng, giàu có không trùng khớp với thành công, đằng sau tiền bạc là những giá trị cao hơn, tiền bạc chỉ là công cụ. Nếu chỉ dừng lại ở tiền bạc, và bị ám ảnh bởi tiền bạc, người đó sẽ trở thành nô lệ tiền bạc.

Câu hỏi 4 (Về điều thứ 10: Luôn trân trọng những lời phê bình thẳn thắng, mà hãy quên đi những lời khen xu nịnh)
và đừng nghĩ mình hay khi đi phê bình người khác , như thế nào mới có khả năng phê bình người khác ? và phê bình như thế nào ?

Thực ra những lời khen và những lời phê bình đều có giá trị của nó. Cái cốt lõi nhất khi khen hay phê bình là sự chân thành, và mục đích đằng sau của nó là giúp cho người nghe có thể trưởng thành hơn, tiến bộ hơn. Cho nên ý nghĩa to lớn của điều này, chính là ở sự chân thành, điều đó mới tạo nên sức mạnh giúp người nhận thay đổi để tốt hơn. Trong giáo dục, lời khen chân thành vẫn có giá trị hơn một lời phê bình, bởi nhận ra ưu điểm của người khác luôn khó hơn nhận ra ai đó có khuyết điểm, và quan trọng là nó mang đến niềm tin vào bản thân để con người tiếp tục cố gắng.
Nói về cách phê bình, trước tiên là sự chân thành của chính ta. Và có thể áp dụng cách phê bình mà người ta vẫn thường nói: Hãy dành một lời khen trước khi đưa ra một lời phê bình.

Câu hỏi 5 (về điều thứ 13: Khi bạn thấy được những mặt tối của người khác, chính là lúc bạn thấy được những mặt tối của bản thân.)
Theo tớ nghĩ, điều này không hoàn toàn đúng (tương đối thôi). Người ta mang trên người 2 cái giỏ: một cái phía trước và một cái phía sau. Giỏ phía trước là những lỗi lầm, khuyết điểm của người khác. Giỏ phía sau là những lỗi lầm, khuyết điểm của mình. Người ta rất dễ nhận ra người khác sai lầm, thiếu sót như thế nào nhưng lại ít khi nhận thấy điều đó ở mình. Nhưng nếu ý thức được điều này, có sự nhìn nhận lại bản thân ta thì đó là một điều rất tốt để hiểu được mặt tối của mình.

Câu hỏi 6 (Về điều thứ 17: Dù người đời có cho là ban sống viễn vông, hãy sống thật tốt đẹp và sẽ có người tốt đẹp chân thành đến với bạn).
Chỉ là sống chân thật với cuộc sống của mình thôi, không cần phải quá quan tâm đến những điều người khác nói về cuộc sống của mình. Đôi khi cần phải như thế, để giảm bớt áp lực cho cuộc sống của mình, và trọn vẹn với nó.

Tại sao người ta nói tự do không có giới hạn là chẳng có chút tự do gì ? lại mâu thuẫn ?

Nói về tự do, tự do thực sự là tự do của một cá nhân không làm ảnh hưởng đến tự do của người khác. Chính vì thế mà tự do thực sự là tự do nằm trong khuôn khổ. Điều này cũng dễ thấy thôi, như nước Mỹ chẳng hạn, họ cho dân chúng có quyền tự do sử dụng vũ khí, nhưng điều này đe dọa tự do của những người khác => họ có thực sự tự do không?

Không ai giới hạn ai vào một hướng suy nghĩ trên diễn đàn, nhưng tự do ở đây là nằm trong khuôn khổ nội quy, bạn có quyền lựa chọn suy nghĩ của mình và tôn trọng suy nghĩ của người khác.

Hết rồi, chúc vui :)

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook