3 IDIOTS : Cảm xúc sẻ chia về "3 idiots"

lapdong

Quản Trị Viên
Thành viên BQT
Một buồi chiều chủ nhật, mình tin rằng sẽ không hề đáng tiếc nếu bộ phim và hoạt động thảo luận có thể làm thay đổi và định hình cho bạn một hướng đi, một dòng suy nghĩ tích cực mới.

Đừng để những dòng cảm xúc ấy trôi qua! Xin chúc mừng những bạn đã tìm thấy niềm say mê của mình, nếu bạn cảm thấy hạnh phúc vì điều đó thì hãy giúp những người bạn trong nhóm của chúng ta cũng tìm thấy những đam mê của riêng mình nhé!

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Thật ra em có cảm xúc rất tốt về bộ phim, nhưng không thể nào thành hành động được, nó chỉ là ý nghĩ mà thôi. Một ý nghĩ tích cực. Em là một đứa hay suy nghĩ tiêu cực và rất thực tế. Hôm đó, em không thể nói thật lòng mình vì nó có vẻ dường như khó nói, và... khó làm. Sống theo đam mê rất đúng, nhưng nếu suy nghĩ thực tế, mình còn biết bao điều phải suy nghĩ, nhất là vấn đề tiền bạc. Giống như trường hợp của Jaru gì đó. Đam mê, nhưng thật sự mình không có tài trong lĩnh vực đó, theo và cứ theo. Còn gia đình thì như thế nào đây? Mong mình ăn học để ra đi làm có tiền về cho gia đình. Tiền là 1 vấn đề cấp bách... Đó là áp lực cuộc sống. Lần trước anh chị có phát cho tờ giấy, một bên ghi cái khó khăn, 1 bên là hướng giải quyết, thật sự là em đã giống như là để trống bên giải quyết. Chủ yếu là vấn đề Ngành tiếng Anh của em. Hầu như em đang học một cái ngành mà không một chút đam mê. Em cũng từng nghĩ là sẽ thi lại, nhưng rồi lại bỏ cuộc, vì 1 phần không đủ nghị lực, 1 phần cảm thấy phí thời gian 1 năm quá. 4 năm học tiếng Anh, sau đó ra đi làm, rồi học thêm văn bằng 2 ngành quản trị (cũng là ngành mà em không thích), rồi sau khi ổn định thì em mới có thể theo cái mà mình thích được. Cái đam mê thì chưa tìm thấy, có lẽ sẽ nằm trong những cái thích, nhưng bây giờ thì không thể học được những cái thích... Thế đấy, con đường phía trước của em là như thế. Không thể thay đổi. Nếu như được lựa chọn, nếu như nhà em thật sự khá giả, thì em đã theo nghệ thuật. Em không biết mình có đam mê không, nhưng nếu nhà có điều kiện, thì chắc chắn rằng em sẽ theo nghệ thuật. Còn như điều kiện bây giờ, không thể, cuộc đời nghệ thuật rất là bấp bênh. Nhiều khi bạn chết đi rồi mới được mọi người biết tới... Còn câu nói "Mọi chuyện đều ổn." Chỉ là 1 câu nói để trấn an tâm lí thôi. Nếu không nói đó là nói suông. Giả sử, trong phim, khi đứa bé chào đời, cho dù nói câu nói đó nhưng nó vẫn không khóc được. Rồi giả sử, nhà bạn gặp biến cố, một gia đình đang êm ấm, hạnh phúc, bỗng dưng người cha ngủ một giấc ngủ dài, hay cả cha lẫn mẹ, lúc đó thật sự không ổn chút nào... Dù có nói bao nhiêu lần "Mọi chuyện đều ổn". Câu nói đó nó cũng giống như câu "rồi mọi chuyện sẽ qua", nhưng sẽ qua như thế nào đây? Ít ai có thể có được đôt mắt lạc quan lắm...

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Hi nhungv2, anh chưa biết hoàn cảnh của em như thế nào và suy nghĩ của anh cũng hem phải là đúng với em hay người khác nhưng anh cũng muốn chia sẻ để em có thể tham khảo. Anh nghĩ thế này, hiện tại em đang theo học ngành Anh văn, mục tiêu của em là có một công việc để có thể kiếm tiền nuôi sống bản thân và gia đình em, bản thân em không thích ngành anh văn (theo em nói), em nói nếu có điều kiện em sẽ theo ngành nghệ thuật vì em thích ngành ấy đúng hem.
Anh có một câu hỏi thế này: em có YÊU nghệ thuật hem, em có yêu âm nhạc, hội họa, sân khấu, kịch nói hay văn học không? Anh muốn nhấn mạnh từ YÊU vì lí do rằng khi em yêu một điều gì đó, hãy theo đuổi đến cùng cái điều mình yêu, cho dù trong bất kì hoàn cảnh nào. Có thể hiện tại em học Anh văn để có thể kiếm tiền, em bỏ thời gian ra dể học nó nhưng hãy dùng những thời gian còn lại để xây dựng niềm yêu thích của em, từ những điều nhỏ nhất mà em có thể làm được để nuôi dưỡng cái e yêu, đó mới thật sự là sống vì điều mình yêu thích, chứ không phải mù quáng theo đuổi niềm đam mê nhất thời em nhé.
Chúc em sẽ có những quyết định sáng suốt. Có gì cứ chia sẻ hết mình, ngôi nhà KNS ai biết sẽ hỗ trợ cho em.
Thân mến !

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Thật ra em cũng biết là mình không nên nghĩ như thế, nhưng cái đầu óc em nó lại hay nghĩ như thế, nên em cũng đành chịu. Đó cũng là lí do em đến với KNSO, để được rèn luyện những suy nghĩ và cả kĩ năng của mình. Sống tốt với những suy nghĩ tốt, tập làm 1 con người tốt. Em hơi bị xấu xa ấy nhá >:) Nói chung thì đã phóng lao thì phải theo lao thôi ,em bây giờ chỉ biết cố gắng không ngừng, và hoạt động với tất cả những gì mình thích. Thật ta thì em đang khá là hài lòng về cuộc sống hiện tại. :thangloi:

jery

[♣]Thành Viên CLB
[16/10/2011] Đã một tuần trôi qua kể từ ngày mình xem bộ phim 3 Idiot. Có một chút thay đổi trong việc cải thiện các mối quan hệ, nhưng vẫn chưa đáng kể. Còn 3 tuần nữa, cố gắng lên nào!! Tự comment để nhắc nhở mình nhớ mà thực hiện, không thì quên mất +__+. Cố lên Yah yahhhhhhh!!!!!! ^___^

Bình luận bằng Facebook