Bạn có suy nghĩ gì sau khi làm từ thiện (hay làm việc tốt)...???

Status
Không mở trả lời sau này.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Tôi đã tham gia mấy chuyến đi từ thiện, sau mỗi chuyến đi đều để lại trong tôi một ít cảm xúc và những bài học quý giá. Nó giúp tôi trưởng thành hơn, yêu quý cuộc sống hơn, và sống tốt hơn.
Còn bạn, Bạn đã từng tham gia làm công tác từ thiện lần nào chưa (hay một việc là tốt nào đó)...????...Nếu có, bạn có suy nghĩ gì sau mỗi chuyến đi...???...Có rút ra được bài học gì cho bản thân không...????

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Việc tốt thì rất nhiều,làm từ thiện thì nhok cũng có.nhưng vẫn chưa hoàn toàn như nhok mong muốn....
Đi nhiều,nghe nhiều mới chợt nhận ra,mình đang là 1 người rất sung sướng,sung sướng hơn hàng trăm người khác.Đôi khi ta tự trách mình,tự chê số phận,tự hờn giận cuộc sống hiện tại...thế rôi chợt nhận ra,như thế có đáng là gì so với họ,có là gì so với cuộc sống mà họ đã trải qua.tôi tự thấy hổ thẹn....
Thì thay vì ngồi mà than thân trách phận,nhok tìm điều gì đó,tìm lại chính con người mình qua những công việc,nhưng công viêc thật ý nghĩa,để rồi sau này còn có thể tự vỗ ngực mình mà xưng lên :tôi không thẹn với lòng.
HY vọng nhok sẽ lại được tham gia,được học hỏi,được làm những điều đáng được làm,nên làm.....

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
"Gieo hành vi gặt thói quen,
Gieo thói quen gặt tính cách,
Gieo tính cách, gặt số phận"
Những gì mình gieo ngày hôm nay sẽ là kết quả cho những ngày về sau. Làm từ thiện như giúp con người ta trải lòng mình, sống có ý nghĩa, có mục đích trong cuộc sống. Sau mỗi lần làm từ thiện đã giúp mình nhận ra một giá trị trong cuộc sống đó là "tính đồng loại", mỗi lần như thế giúp mình thấy rằng mình còn may mắn hơn rất nhiều so với họ, nên đừng bao giờ than trách cuộc sống này.
"Đừng đợi đến khi có thật nhiều rồi mới chia sẻ một ít"

Cu_Đen

Thanh viên kỳ cựu
chẳng sao cả
cứ thấy nó đúng thì làm thôi chẳng cần ai mang ơn chẳng cần ai nhớ tới
chỉ như khi người ngã thì tôi tới đỡ người đứng dậy rồi tôi đi người có nói gì thi cũng là vây chẳng cần biết nhiều lắm rắng đó là ai vì là ai mình cũng sẽ làm vậy

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
"Khát vọng" sống

Cũng khá lâu ... nhưng hình ảnh người cầm đàn hát bài khát vọng trong buổi giao lưu sống vì cộng đồng do báo Tuổi trẻ tố chức vẫn còn đọng lại trong tôi .

Bài hát Khát Vọng của nhạc sĩ Phạm Minh Tuấn hay trên mức tuyệt vời đến thế .
Hãy sống như đời sông để biết yêu nguồn cội
Hãy sống như đồi núi vươn tới những tầm cao
Hãy sống như biển trào, như biển trào để thấy bờ bến rộng
Hãy sống như ước vọng để thấy đời mênh mông
Và sao không là gió, là mây để thấy trời bao la
Và sao không là phù sa rót mỡ màu cho hoa
Sao không là bài ca của tình yêu đôi lứa
Sao không là mặt trời gieo hạt nắng vô tư
Và sao không là bão, là giông, là ánh lửa đêm đông
Và sao không là hạt giống xanh đất mẹ bao dung
Sao không là đàn chim gọi bình minh thức giấc
Sao không là mặt trời gieo hạt nắng vô tư .
Với tôi .. những chuyến đi công tác xã hội thật là bổ ích , nó giúp tôi nhìn thế giới xong quanh một cách chính chắn hơn .

Những người khuyết tật hơn chúng ta rất nhiều ... nhiều lắm các bạn ạ ... Họ hơn chúng ta về nghị lực sống , con đường đi đến thành công của họ nhiều chông gai trắc trở hơn chúng ta .. Ưu đãi của vạn vật họ ít hơn chúng ta nhưng khi họ vượt qua ... họ hơn chúng ta trăm phần .

Không chỉ là những người khuyết tật , mà còn rất...rất nhiều người nữa đang phải chịu những sự bất hạnh hơn chúng ta . Chỉ cần chúng ta biết quan tâm hơn một chút , chia sẻ hơn một chút , chúng ta sẽ thấy cuộc sống muôn màu , đẹp hơn và có ích hơn trong xã hội .

Cuộc sống còn rất nhiều điều để học , nhiều điều để làm và nhiều thứ cần sự chia sẻ của chúng ta. Mặc dù chúng ta không có gì về vật chất nhưng chúng ta luôn có một tinh thần để sẻ chia cùng tất cả mọi người , phải không các bạn .

Ý các bạn thế nào ??? Có giống như tôi .

Nhưng với tôi , lấy lời nhạc sĩ Phạm Minh Tuấn để nói lên ý nghĩ của mình:
Hãy sống như đời sông để biết yêu nguồn cội
Hãy sống như đồi núi vươn tới những tầm cao
Hãy sống như biển trào, như biển trào để thấy bờ bến rộng
Hãy sống như ước vọng để thấy đời mênh mông
Hãy sống để thấy mình ngày càng trưởng thành hơn .​

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Có lẻ mình là một người may mắn, vì từ bé gia đình đã dạy mình biết quý trọng những gì đang có, quý trọng bản thân và chia sẻ với những người kém may mắn hơn mình.
Tuy cuộc sống đôi khi không như mình mong muốn, nhưng khi bắt gặp một hoàn cảnh chạnh lòng, mình lại thầm cảm ơn cuộc sống hiện tại, cảm ơn những gì đang thuộc về mình. Tham gia nhiều hoạt động xã hội đã giúp mình yêu quý cuộc sống hơn, biết chia sẻ nhiều hơn nữa và phấn đấu trưởng thành hơn trong cuộc sống.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
=> Chúng ta còn trẻ thì chúng ta sử dụng sức trẻ, chúng ta không có vật chất thì chúng ta có tinh thần, chúng ta làm cầu nối cho những người có vật chất vs những cảnh đời bất hạnh.... Cùng nhau làm việc tốt các bạn nhé

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mình thì rất ít tham gia các công tác từ thiện vì học hành lẫn những lý do khách quan, nhưng mình cảm thấy rất vui khi được chia sẻ, các bạn hãy nhớ rằng nhiều khi một điều bình thường đối với mình nhưng rất quý giá đối với người khác vậy tại sao chúng ta không "sống để sẻ chia"

mtrong115

Thanh viên kỳ cựu
Rất vui và cảm thấy hạnh phúc hơn khi mình làm 1 việc gì đó giúp đỡ người khác, bên cạnh đó thì lòng se buồn vì còn rất nhiều người đang cần được giúp đỡ nhưng bản thân mình không thể làm được việc đó nên cũng rất buồn. Hy vọng 1 ngày nào đó sẽ có 1 tổ chức được thành lập để từ tổ chức đó mà mọi người gặp khó khăn có thể được giúp đỡ để cùng nhau phát triển.

Cu_Đen

Thanh viên kỳ cựu
sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng để gió cuốn đi

Theo mình hy vọng sẽ ko ai làm từ thiện mà chỉ muốn được danh tiếng. Những người đó thất sự giống như bỏ tiền ra để được danh tiếng thôi.

chau bac

Thanh viên kỳ cựu
mình cũng như các bạn , muốn làm một điều gì cho "đặt đất " này, nhưng lắm lúc cũng buồn , không biết làm gì cả . chẳng có một cơ hội đến với mình. đến lúc nó xuất hiện thì mình lại bận học bù, thế là như một cánh chim bay đi đâu mất rồi. đang đợi cơ hội mới , mong là bữa đó trời không mưa!!!!!!!

casper

Thành viên năng động
Hồi học cấp 2 và 3, trước mỗi chương tình tình nguyện mình đều có chung cảm xúc háo hức và hăm hở. Đi về để rồi mải loay hoay "Tại sao?...", rồi lại giật mình "Mình may mắn thế kia à". Nhờ đó mà tự biết trân trọng những điều hữu hạn, nhỏ nhoi mình đang có.

Nhưng từ từ, mình cảm thấy mình đang ích kỷ giữa chính cảm xúc nhiệt tình đó. Hình như mình đi tình nguyện vì vô số điều được gắn nhãn "mình muốn...": mình muốn giúp đỡ những số phận bất hạnh, mình muốn an ủi những tuổi già cô đơn, mình muốn đem lại cho các em năm học mới đủ đầy hơn hay những ngày lễ trọn vẹn hơn, v.v. Mà đã là "mình muốn" thì chẳng phải là ích kỷ đó sao. Mình cứ lướt đi qua nhiều nhiều địa chỉ, để rồi cái trí nhớ cùn mòn đểnh đoảng của mình lỡ tay đánh rơi gần nửa.

Bây giờ thì mình không còn bắt bản thân phải nhất nhất tham gia tất cả hoạt-động-mình-biết nữa. Một bình nước được chia cho quá nhiều ly thì mỗi ly sẽ được bao nhiêu trong phần nước hữu hạn ấy? Mình hài lòng với số lượng chưa đếm đủ 1 bàn tay, nhưng mình thật sự cảm thấy gắn bó và gần gũi; hơn hết, đó chính là cảm giác thuộc về.
^^

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Bây giờ thì mình không còn bắt bản thân phải nhất nhất tham gia tất cả hoạt-động-mình-biết nữa. Một bình nước được chia cho quá nhiều ly thì mỗi ly sẽ được bao nhiêu trong phần nước hữu hạn ấy? Mình hài lòng với số lượng chưa đếm đủ 1 bàn tay, nhưng mình thật sự cảm thấy gắn bó và gần gũi; hơn hết, đó chính là cảm giác thuộc về.
^^

=> Còn mình thì lại nghĩ khác bạn... nếu ta có 1 bình nước và chia đều cho nhiều ly, và mọi người đều làm giống ta thì chẳng phải ly nước nào cũng đầy hết sao...???

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
^^

=> Còn mình thì lại nghĩ khác bạn... nếu ta có 1 bình nước và chia đều cho nhiều ly, và mọi người đều làm giống ta thì chẳng phải ly nước nào cũng đầy hết sao...???

Nghe có vẻ người lớn quá nhỉ :dacy:???

tom4ever

Thanh viên kỳ cựu
Có cảm giác nhẹ nhàng thanh thản vì mình đã góp được chút sức cho một hành động lớn lao :)

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
mình cũng như các bạn , muốn làm một điều gì cho "đặt đất " này, nhưng lắm lúc cũng buồn , không biết làm gì cả . chẳng có một cơ hội đến với mình. đến lúc nó xuất hiện thì mình lại bận học bù, thế là như một cánh chim bay đi đâu mất rồi. đang đợi cơ hội mới , mong là bữa đó trời không mưa!!!!!!!

Cứ ngồi đó mà mong chờ cơ hội à... :tucgian: cứ ngồi đó mà than vãn à... :choangvang:
Hãy đứng lên, xắn tay áo, nắm bắt cơ hội và hành động...
cho dù đó là việc nhỏ nhất... rồi bạn sẽ thấy...

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook