BP - 06: kí ức về thày

Status
Không mở trả lời sau này.

cỏ dại

Thanh viên kỳ cựu
họ và tên :phạm như thúy
SN :06/12/86
YM :puca_6128@yahoo.com

kí ức về thày

Thày cô luôn là ánh sáng dẫn đường cho chúng ta đi ,thày là người đánh thức những tiềm năng tốt đẹp trong mỗi chúng ta để chúng ta không lạc lối ,dẫn ta đến với thành công .Thày cô chính là những người cha ,người mẹ thứ hai trong cuộc đời này
Nhưng cuộc sống vẫn cứ hàng ngày trôi đi ..trôi đi lặng lẽ như những dòng sông ,xô đẩy chúng ta đi qua bao bến bờ và có mấy ai nhớ về chốn cũ ? nhớ về người thày đã đưa bao con đò trí thức sang sông?... Ngày 20 /11 thật ý nghĩa nó giúp ta dừng lại nhớ về những người thày ,cô đã tận tụy làm người đưa đò trên dòng đời bất tận

"Một bông Hồng em dành tặng Cô.
Một bài ca hát riêng tặng Thầy.
Những món quà bé nhỏ đơn sơ.
Nhưng chứa chan niềm kính yêu vô bờ.
Như dòng suối ra sông,
Như sông ra biển rộng
Trang sách hồng ước mơ.
Em lớn lên từng ngày.
Vì hạnh phúc tương lai,
ánh đèn khuya vẫn miệt mài,
Bên mái trường mến thương.
Thầy Cô cho em mùa xuân"

hôm nay khi đi qua nhà văn hóa thiếu nhi thấy các em đang tập bài hát "thày cô cho em mùa xuân " của tác giả Vũ Hoàng đễ chuẩn bị cho ngày 20 /11 ,nhìn các em nhỏ mà như thấy mình của ngày xưa ,chính bài hát này là bài hát mà cả lớp mình đã hát tặng thày nhân dịp 20/11 ,dù thời gian đã trôi qua lâu rồi nhưng mỗi lần nghe bài hát là mọi kí ức lại tràn về như mới ngày hôm qua .

Thày là người thành phố ,sau khi tốt nghiệp thày được cử về công tác ở trường làng mình ,một ngôi làng nghèo vì vậy mà nhiều bạn phải nghỉ học để phụ giúp bố mẹ ,khi biết được lý do thày đã đến từng gia đình cá bạn để thăm hỏi ,động viên các bậc phụ huynh tiếp tục cho con em tới trường

Nhớ ngày đầu tiên khi thày về dạy lớp mình ,những đứa học trò nhỏ đầy lạ cứ len lén nhìn thày ,thật lạ thày nhìn chúng mình bằng dôi mát trìu mến và một nụ cười thật tươi nói "thày trò lớp mình cùng cố gắng nha "

Thày đã dạy cho chúng mình biết phải chăm chỉ học hành ,phải biết yêu thương những người xung quanh , biết vươn lên trong khó khăn trở thành một người có ích cho xã hội có như thế thì mới giúp đỡ được những người thân yêu của mình

sau ba tháng lỗ lực của thày và trò đã được đền đáp ,lớp chúng mình đã đứng nhất toàn khối ,điều ấy trước đây chưa bao giờ xảy ra ,lần ấy lớp chúng mình được thưởng một khoản tiền nho nhỏ (đây là món quà mà các lớp đứng đầu khối nhận được như một sự khích lệ ) lớp mình dự định làm một bữa liên hoan nho nhỏ cùng thày nhưng thày đã đề nghị dùng số tiền đó để chụp một tấm hình lưu niệm ,giờ đây mình vẫn luôn giữ nó bên mình như một kí ức về thày .

Rồi thời gian công tác của thày sắp hết ,cũng gần đến ngày 20/11 rồi vì vậy lớp mình thống nhất cùng hát tặng thày bài hát "thày cô cho em mùa xuân "như một lời cảm ơn đến thày

ngày chia tay cũng đến, thày đã trở lại thành phố nhưng những bài giảng của thày ,tấm lòng của thày thì vẫn còn mãi nơi đây trong trái tim của tất cả chúng em .

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook