[Cuộc Sống] Buông bỏ 7 điều sau để cuộc sống hạnh phúc hơn

blacksun

Administrator
Bạn nên hiểu rằng, có những điều, nếu cứ ôm giữ khư khư trong lòng sẽ chỉ khiến bản thân thêm tổn thương và phiền muộn mà thôi.

Tất cả chúng ta đều mong muốn có một cuộc sống hạnh phúc, khỏe mạnh và ý nghĩa hơn. Khi theo đuổi điều này, chúng ta thường nghĩ, bản thân cần làm những điều mình thích. Nhưng bên cạnh đó, bạn cần phải học được cách buông bỏ những điều khiến bạn phiền muộn và lo lắng, như vậy mới mong có được cuộc sống vui vẻ.

1. Buông bỏ nhu cầu kiểm soát

Hãy sẵn sàng từ bỏ nhu cầu kiểm soát tất cả mọi thứ của bạn. Chúng ta cần phải nhận ra rằng, việc cố gắng thay đổi hành vi của người khác hoặc cố tạo ra tính dự báo trong môi trường xung quanh chỉ tạo ra sự lo lắng và rối loạn trong lòng.

Hãy để cho mọi người, mọi sự việc quanh bạn diễn ra một cách tự nhiên. Khi đó, bạn sẽ cảm thấy tâm mình nhẹ nhàng và thanh thản hơn rất nhiều.

2. Buông bỏ những lời chỉ trích chính mình và người khác

Đôi khi chúng ta chỉ trích bản thân (hoặc người khác) với mục đích muốn thúc đẩy, truyền cảm hứng hoặc giúp đỡ bản thân (hoặc người khác) trở nên tốt hơn. Tuy nhiên, điều này dễ khiến bạn trở thành một người tiêu cực. Thay vì tập trung vào những điều sai trái, hãy quan tâm đến những điều tốt đẹp đang diễn ra

3. Buông bỏ nhu cầu muốn mọi người hiểu mình

Chúng ta thường dành rất nhiều thời gian và công sức để cố gắng giúp mọi người hiểu được chúng ta và nhìn nhận mọi thứ từ quan điểm của chúng ta. Trung thực mà nói, điều này là bất khả thi. Chỉ cần bạn hiểu bản thân mình là đủ rồi.

4. Buông bỏ mong muốn được yêu thích

Đừng cố gắng thay đổi bản thân thành hình mẫu mà bạn nghĩ người khác sẽ thích. Joseph Campbell đã nói: “Đặc quyền của một cuộc đời là được là chính mình”.

Bạn hấp dẫn nhất khi là chính bạn. Khoảnh khắc bạn gỡ bỏ tất cả những mặt nạ và chấp nhận bản thân, chính là thời điểm tốt nhất để kéo mọi người lại gần bạn.

5. Buông bỏ sự phản đối thay đổi

Thay đổi là điều tất yếu của cuộc sống. Chống lại sự thay đổi chỉ khiến bạn thêm đau khổ. Sự thay đổi giúp bạn cải thiện cuộc sống và phát triển hơn. Vì vậy, đừng ngại thay đổi, chỉ cần bạn biết điều gì nên và không nên để đem lại lợi ích cho mình.

6. Buông bỏ quá khứ

Có thể quá khứ của bạn rất tươi đẹp và huy hoàng. Bạn muốn giữ mãi quá khứ và né tránh hiện tại. Thế nhưng, giây phút hiện tại mới là những gì chúng ta thực sự có.

Để buông bỏ quá khứ, bạn phải ngừng việc tự lừa dối mình và chấp nhận hiện thực cho dù nó có như thế nào. Nếu bạn không hài lòng với hiện tại, hãy hành động để thay đổi nó trong tương lai.

7. Buông bỏ áp lực

Chúng ta đã tự tạo ra quá nhiều áp lực trong cuộc sống. Những áp lực đó tạo nên bởi những mong muốn không thực hiện được. Cách duy nhất để vượt qua nó là quên đi những đau khổ, đắm chìm vào hạnh phúc và những điều bạn đang có. Hạnh phúc thật ra rất giản dị thôi và cuộc sống xung quanh bạn luôn ẩn chứa những vẻ đẹp tiềm ẩn.

Khánh Hằng - Tri Thức Trẻ​

Last edited by a moderator:

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
lapdong [Tình Bạn] đừng buông tay ra nhé! Quà Tặng Cuộc Sống 9
H [Cuộc Sống] Vì sao chúng ta đôi khi bỏ mặc người bị nạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tha thứ và bỏ qua Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao chúng ta không thích bỏ dở việc chúng ta đã bắt đầu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 sự thật về thèm khát thức ăn bạn không nên bỏ qua Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Động cơ làm việc bị thúc đẩy bởi viễn cảnh bỏ lỡ những phần thưởng Quà Tặng Cuộc Sống 0
elsonhoang [Tình Yêu] Đừng bao giờ từ bỏ những người bạn yêu thương Quà Tặng Cuộc Sống 1
ivenle [Cuộc Sống] Phá bỏ sự lo lắng Quà Tặng Cuộc Sống 0
M Bill Gates: Viruscorona dạy chúng ta điều gì? Quà Tặng Cuộc Sống 1
blacksun Giáo viên chia sẻ 13 điều phụ huynh giúp con học tốt Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 10 điều những ai mất mẹ ước rằng giá họ đã nói ra sớm hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Tình Yêu] Bộ tranh: Những điều giản dị làm nên tình yêu vĩnh cửu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều những người có sức mạnh ý chí siêu việt làm khác người bình thường Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 10 điều mà các giảng viên tâm lý học muốn bạn biết Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Điều gì đáng giá hơn, quá khứ hay tương lai của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 7 Điều Chúng Tôi Vừa Được Biết Về Bản Chất Con Người Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có thể thay đổi điều gì ở người hôn phối của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một điều bạn cần tìm kiếm ở một người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều bạn chưa biết về lòng tự trọng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đưa ra lời khuyên cho người khác hiếm khi có tác dụng. Nhưng điều này thì có. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì làm con người nhàm chán? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mơ về những thất bại có thể là một điều tốt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Điều đàn ông và phụ nữ thấy quyến rũ có thể làm bạn ngạc nhiên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì làm Malcolm Gladwell thú vị Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 3 điều hoang đường ngăn không cho chúng ta tìm thấy tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều chỉnh cảm xúc để đương đầu với những rắc rối nhỏ hằng ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tầm quan trọng của việc làm suy giảm những điều có ảnh hưởng tiêu cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu bạn thích điều gì đó, hãy nói điều gì đó Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều làm tôi hạnh phúc đó là tôi kiếm được nhiều tiền hơn bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tôi là 1 người nhàm chán, tôi không tìm thấy điều gì thú vị để nói Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Những điều tốt đẹp nhất trong cuộc đời chỉ có thể được theo đuổi 1 cách gián tiếp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 7 điều hoang đường về hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống]  4 cách đương đầu với điều trị ung thư Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] 8 điều hoang đường chết người về stress Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm xúc dữ dội hay là niềm vui khi không cảm nhận điều gì Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì không thể giết chết bạn sẽ làm bạn yếu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 4
H [Cuộc Sống] Điều gì gây ra vô cảm Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Tôi muốn điều tốt nhất cho bạn, điều dễ dàng cho tôi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bất cứ điều gì quá nhiều đều có hại cho bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì gây tổn thương nhất Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Sự ảnh hưởng của điều tích cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sự ảnh hưởng của điều tích cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì xảy ra nếu bạn không xem những thứ bạn đang xem Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì xảy ra sau khi 1 người nhảy từ cầu Cổng Vàng nhưng còn sống? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Những điều hoang đường và những sự thật bất ngờ về tâm trí Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao con người sẵn sàng để những điều xấu xảy ra Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 3 điều duy trì sự lo lắng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Những gì thu hút chúng ta về ai đó có thể là điều tương tự làm chúng ta chia tay họ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều chúng ta sợ hơn cả cái chết Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Ba điều ước cuối cùng của Alexander đại đế Quà Tặng Cuộc Sống 2