[Cảm xúc] Tuổi thơ, đã không còn sáng trong nữa rồi...

ananchip

Thanh viên kỳ cựu
"Cafe bệt". Một buổi sáng đẹp trời. Dưới tán cây mát rượi.

-Mày khóc cái gì? Bộ trong nhà có ai chết hay sao mà mày khóc?
-Chị đi bán tiếp đi, kệ em! Chị ác lắm!
-Mày nói ai ác?

2 cô bé có vẻ như là chị em, trên tay là vài bông hồng, 1 ít kẹo chewingum bán dạo. Nước mắt lăn dài trên gương mặt của em gái nhỏ tuổi hơn. Tiếng nấc rung lên từng chặp.

-Chị, chị mua kẹo cho em nhen! <giọng sụt sùi>
-Mày khóc vậy ai mua đồ cho mày?

Con bé em bỏ sang chỗ khác, rấm rứt, nghẹn ngào:

-Chị ấy ác lắm, có lần còn cầm cây sắt dọa em! Em sợ chị ấy méc ba lắm!

Ở góc khác, giọng con bé chị cứ sang sảng :

-Nó khóc từ sáng tới giờ, từ lúc lấy kẹo đem đi bán. Có ai làm gì nó đâu. Đó, bán thì không chịu bán thì sao có tiền mang về?

-Sao em mắng em của em dữ vậy? Nếu mà không bán được sẽ bị ăn đòn à? <giọng nhẹ nhàng của 1 anh sinh viên>

Con bé chị không nói gì, quay gót hướng thẳng về phía em mình mà không có chút gì có vẻ là đã bình tĩnh

Có tiếng người rì rào bàn tán
-Tội nnghiệp con bé. Mới sáng ra đã bị ăn mắng!
-Chưa chắc đâu. Mọi người không thấy à, 2 bé ấy cứ đi qua đi lại đây cả chục lần. Cớ gì phải gây sự ngoài đường như thế? Mình nghĩ là đóng kịch thôi!

Và rồi họ lắc đầu từ chối mỗi lần 2 cô bé ấy mời mua kẹo. Tôi đã thử đếm, tổng cộng 10 lần 2 mảnh đời ấy đi qua đi lại rao kẹo trước mặt mỗi vị khách trong buổi sáng hôm ấy. Nhìn chúng, tôi thấy nhớ em mình, cũng trạc tuổi ấy. Nhìn chúng, tôi nhớ em mình, cũng có nhiều lần tôi lớn tiếng. Có gì đó vỡ ra trong lòng. Rồi tôi lại tự hỏi, là đóng kịch sao? Và nếu là kịch, thì đã có bao nhiêu vị khách "may mắn thưởng thức" cảnh tượng ấy?
Tuổi thơ, đã không còn sáng trong nữa rồi...

quaden

Thanh viên kỳ cựu
chỉ là một góc tối thôi, nhìn ra chỗ sáng thì lại sáng. Mình vẫn tin ở các em!

LovelyDolphin

Thành viên năng động
Lâu rồi mình không đi xe buýt, hôm bữa mới đi thì được nghe những câu chuyện rất người lớn của mấy em trai cấp 1. Vẫn bận đồng phục, vẫn đeo khăn quàng đỏ các em nói về những cô bạn gái trong lớp, cách nói chuyện thì như mấy đàn anh cấp 2, 3, nào là bàn con nhỏ này sao, con nhỏ kia sao và : “Môi của con nhỏ kia tím thấy ớn sao tao dám hun!!!”. Tự hỏi ở lứa tuổi hồn nhiên trong sáng của các em mà đã có thể nói về những chuyện yêu đương một cách hồn nhiên như thế thì sau này khi lớn lên các em sẽ tiến tới một trình độ nào???
Mình vẫn còn nhớ lần đi dạo phố với người thân có cả người nước ngoài, lúc định đón taxi thì có một bé gái bận đồng phục học sinh nhìn rất dễ thương lại mời chị mình mua hoa, chị mình nói nhẹ nhàng là : “ Chị không mua đâu em ạ”, này nĩ thêm vài lần mà chị mình vẫn không mua, thì em bắt đầu lộ tính cách thật sự, cả nhà mình được nghe một ràng những từ mà chẳng ai muốn nghe từ 1 đứa con nít, mau chóng lên taxi vẫn còn thấy cô bé tiếp tục …Thiệt tình lúc đó có mấy người nước ngoài đi chung không biết giải thích với họ sao chỉ cảm thấy sượng 1 cục. Đúng là xã hội luôn có những mặt trái, có thể cuộc sống khó khăn đã khiến các em trở nên như thế, hay là do học hỏi từ gia đình???
Cuộc sống khó khăn nên có những em nhỏ không còn trong sáng như cái tuổi của em, gia đình nghèo khổ lo kiếm kế sinh nhai mà không thể dạy dỗ các em đàng hoàng vậy còn những gia đình khá giả, họ đã dạy con họ tốt chưa? Trong khu mình ở là một khu tri thức, nhà nào cũng mấy tầng lầu, biệt thự, vila, đường thì không có xe nên các em nhỏ tha hồ chơi, nào là đá banh, chạy xe,.. bên cạnh những trò chơi trẻ con thì cũng có những trò chơi làm ảnh hưởng đến những nhà hàng xóm như đập phá cửa nhà người ta, nhấn chuông cửa rồi chạy, hái hoa, bẻ cây…và tức nhiên cũng có chửi thề. Lại tự hỏi các em được ăn học đàng hoàng sao cách cư xử lại như thế, hay được sống trong sự ấm áp của gia đình, được ăn sung mặc sướng, cái gì ba mẹ cũng chiều nên các em trở nên hư, hay vì ảnh hưởng từ phim truyện, game, cách sống của người lớn???
Bây giờ xã hội ngày càng phát triển thì con nít bây giờ cũng không còn như con nít ngày xưa, có nhiều việc các em chưa đủ tuổi để hiểu thì cũng đã hiểu rồi, trách nhiệm của gia đình của xã hội là rất lớn, ngoài việc phát triển kinh tế thì cũng nên chú tâm phát triển giáo dục, nên có những chương trình dạy các em về kỹ năng sống, sống có trách nhiệm, biết giúp đỡ bạn bè, biết quan tâm bảo vệ môi trường, tuy các em còn nhỏ nhưng vẫn có thể làm những việc có ích đóng góp cho xã hội này.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Đã lâu thật lâu mới đọc được những bài như thế này.
Đôi khi nhìn lại mình, vẫn tự hào vì mình có một tuổi thơ rất êm đềm, nhưng lại thấy tiếc vì mình... ngoan quá.
Trẻ con có nhiều trò nghịch ngợm, nhưng đó cũng là cách để chúng trải nghiệm cuộc sống và nuôi dưỡng những hồn nhiên trong con người mình, phát triển những cá tính tự nhiên của mình. Người lớn, nhiều khi vô tình đã làm hạn chế những trải nghiệm ấy.

Mình vẫn yêu trẻ con, và mong chúng được hưởng một tuổi thơ thật sự hồn nhiên, hạnh phúc, như chúng đáng được hưởng. Tiếc thay, không phải ai cũng nghĩ như mình, không phải cha mẹ nào cũng quan tâm đến việc cho con có một tuổi thơ thật đẹp. Và nhiều đứa trẻ phải ra đời quá sớm (bán báo, bán kẹo, bán vé số, bán hoa...), hoặc bị bố mẹ bỏ bê quá sớm (chơi điện tử, tiếp xúc internet, thích làm gì thì làm...) hoặc được "dạy đời" từ quá sớm (cha mẹ đánh đập, đàn anh rủ rê, bạn bè "dạy dỗ"...), đã bị cướp mất tuổi thơ. Hệ quả của điều đó không dễ dàng thấy ngay được, nhưng chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến nhân cách, cuộc đời sau này của các em.
Cuộc sống thực tế ngoài kia vẫn nhiều cảnh đời như thế, mấy ai chạnh lòng xót xa?

Tôi vẫn nghĩ trong các em vẫn có tâm hồn của một đứa trẻ, xin đừng khắt khe với em như đánh giá một người lớn. Và chúng ta, những người lớn này, có thể làm được những gì?

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
"Muốn xem cầu vồng phải chấp nhận cơn mưa" Ông bà ta đã nói vậy mà. Trong đà phát triển của xã hội hiện nay, có quá nhiều điều làm ảnh hưởng đến chúng ta, trong đó có cả trẻ em. Thời của chúng ta là trẻ em so với bây giờ đã khác nhiều: internet không phổ thông như bây giờ, các trò chơi game online không tràn lan như bây giờ, thậm chí là chưa có game online, sách, truyện tranh đồi trụy không có như bây giờ, không có nhiều trẻ em va chạm cuộc sống sớm như bây giờ, cha mẹ quan tâm nhiều hơn đến con cái so với bây giờ vì công việc của họ không bận rộng như bây giờ, ... Có quá nhiều điều để thấy rằng cuộc sống này đang đổi thay từng ngày. Điều này thì ai cũng biết cả.
Nhưng như thế, không có nghĩa rằng trẻ con bây giờ không tốt. Bản tôi và các bạn cũng vậy vẫn còn rất nhiều niềm tin vào tuổi trẻ. Còn một số hình ảnh mà ananchip và LovelyDolphin vừa nêu là những điểm đen không đáng kể (hy vọng vậy). Bên cạnh những mặt tiêu cực đó thì trẻ em bây giờ vượt trội rất nhiều so với thời chúng ta: chúng lanh lợi, thông minh hơn (đến mức tinh ranh); có nhiều em đã phải bương chải cùng với cuộc sống để mưu sinh, nuôi cha mẹ, anh chị em; nhiều em đã ý thức được vai trò của mình trong cuộc sống này, các em tham gia vào các hoạt động xã hội nhiều hơn.
Nhưng phải nói thật một điều, trẻ em bây giờ rất khó dạy bảo, bởi chúng hơi cứng đầu và quá lý sự ... "Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai" hãy tin rằng chúng sẽ làm biến đổi thế giới này theo chiều hướng tích cực.

Bình luận bằng Facebook