đại học có phải là con đường duy nhất không .......????/

Status
Không mở trả lời sau này.

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
Rất nhiều người biết rằng còn rất nhiều con đường khác để vào đời, nhưng rồi chẳng ai dám tự tin đi những con đường khác.

Có rất nhiều bạn bè tôi quen đã luôn trăn trở rằng "Làm sao để vào được đại học". Rất nhiều người trong số đó biết rằng còn rất nhiều con đường khác để vào đời, nhưng rồi chẳng ai dám tự tin đi những con đường khác, tất cả đều đổ dồn vào một con đường duy nhất: học để vào đại học!

Vì sao phải vào đại học?

Trả lời câu này, có lẽ có rất nhiều lý do. Nhưng cái lý do chính là vì "Phải thế, phải vào đại học thì sau này mới có tương lai".

Thật ra, có rất nhiều người thành công không từ con đường đại học. Đại học, chỉ là một bước cho ta đi lên trên nấc thang thành công của cuộc sống. chỉ là một sự khởi đầu cho cuộc sống .Nhưng vì lối quan niệm như thế, rất nhiều bạn trẻ đã làm đủ mọi cách, học đủ mọi nơi để tìm cách để vào đại học .

Dạo một vòng quanh Yahoo !360 trong những mùa ôn thi như tháng này, bạn có thể dễ dàng bắt gặp những câu than thở đầy tuyệt vọng: "Bài nhiều quá, phải cố lên, cố lên.." hay "Làm sao để vào được đại học..".

Với những bạn có học lực khá giỏi, có lẽ việc đậu vào một trường đại học không có gì khó, nhưng đối với những học sinh trung bình, thì đó quả thật là một vấn đề!

Tuy nhiên, dù biết rằng mình không hề có đủ khả năng để thi vào đại học, nhưng các bạn ấy vẫn cứ nhắm mắt đưa chân chọn con đường này. Bởi vì, những bạn ấy không đủ can đảm bước đi một con đường khác.
"Dù biết là có rất nhiều con đường để đến thành công nhưng điều đó chỉ chiếm phần trăm rất nhỏ và mình không phải là đứa có thể làm được kỳ tích đấy, thôi thì chỉ biết cố gắng thi vào đại học!" chỉ biết nhắm mắt thi đại vào thử xem
. Không đủ tự tin, không đủ nghị lực để bước đi những con đừơng dành cho mình, đó là những sai lầm mà nhiều nhiều bạn trẻ .

Không chỉ bị tác động bởi quan niệm xã hội, mà còn từ quan niệm và áp lực của chính gia đình.

Sợ bị chê cười, sợ làm cho người thân thất vọng. Những suy nghĩ trên đã khiến không ít bạn trẻ liều mình "thi đại cho rồi, thi một năm, hai năm rồi cũng phải đậu thôi" - đó là suy nghĩ của bạn < dù biết mình không đủ tự tin để thi nhưng vẫn thi < tại sao >???/

Thậm chí, cái mác "đại học" còn ám ảnh nhiều bạn đến mức đã đậu vào một trường cao đẳng hoặc trung học chuyên nghiệp, năm sau vẫn khăn gói đi thi đại học. Bởi vì "Nghe người ta hỏi mình học cái gì, mở miệng ra nói trung học chuyên nghiệp/cao đẳng thấy sao sao ấy . Mà người ta cũng khinh mình hay sao ấy, không chịu được"
<không ai giỏi hơn ai mà chỉ có người biết học hỏi và đam mê công việc thôi >

Quả thật vậy, vì xã hội quan niệm "đại học là hàng đầu" nên rất nhiều bạn trẻ có cái nhìn khinh thường đối với những văn bằng thấp hơn đại học. Nhưng liệu các bạn có biết, cái giá trị của thành công là những gì ta đạt được, không phải là từ những gì ta làm? Dù bạn học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hay thậm chí là chẳng học gì sau 12 năm phổ thông đi chăng nữa, thì chỉ cần bạn có tinh thần học hỏi, có ý chí và có quyết tâm làm đến cùng, thì bạn sẽ thành công.
, hãy chọn và đi con đường dành cho mình, đừng gồng mình chạy theo người khác để cảm thấy mệt mỏi, bạn nhé!
mọi người nhận xét như thế nào về bài của mình .
chúng ta cũng suy nghĩ thử xem nhé

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
Hương Trà [Học Vấn] Những việc có thể làm được sau khi rớt đại học? Bàn Tròn Thảo Luận 2
S [Học Vấn] thắc mắc về ngành học toán ứng dụng đại học Hoa Sen Bàn Tròn Thảo Luận 0
benny [Học Vấn] [TL-06/2011] Học ôn thi đại học như thế nào để đạt hiệu quả cao? Bàn Tròn Thảo Luận 5
mr_ak [you] sẽ làm gì khi thi trượt trường đại học mà mình thích? Bàn Tròn Thảo Luận 33
TQV Phương pháp học ở bậc Đại Học / Cao Đẳng Bàn Tròn Thảo Luận 3
V Có nên học Sư phạm Tiếng Anh? Bàn Tròn Thảo Luận 1
Twisted [Giải Trí] Phương pháp khoa học giúp hạn chế ý nghĩ tiêu cực Bàn Tròn Thảo Luận 0
Twisted [Giải Trí] Đi học muộn là cái bệnh muôn thuở của học sinh Bàn Tròn Thảo Luận 0
MrHanhPhuc [HOT THẢO LUẬN] Bàn về kỹ năng TỰ HỌC của HSSV Việt Nam Bàn Tròn Thảo Luận 2
phuongtroixala Yêu để chết hay học để sống? Bàn Tròn Thảo Luận 3
sweet_heart [Nghề Nghiệp] Bạn học được gì từ người ăn mày có trình độ này ? Bàn Tròn Thảo Luận 2
Sóng [TL-10/2010] Nếu được học lại ĐH, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình như thế nào Bàn Tròn Thảo Luận 21
Cu_Đen Thế giới những bài học xương máu Bàn Tròn Thảo Luận 0
bachtuocdo [Học Vấn] Sinh viên cần học những gì? Bàn Tròn Thảo Luận 5
bluesea88 [Học Vấn] Bạn học anh văn như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 2
T Ai học luật có thể chỉ cho mình với !!! Bàn Tròn Thảo Luận 2
H Q: học khóa học về tâm lý ở đâu? Bàn Tròn Thảo Luận 0
pencilstructure Chia sẻ Học bổng kỹ năng sống - chuyên đề 1 Bàn Tròn Thảo Luận 27
ting Bài học về tiền bạc, chương trình Đánh Thức Tiềm Năng Bản Thân Bàn Tròn Thảo Luận 8
N Đạo đức học đường ngày nay như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 0
TQV [you] học để làm gì ? Bàn Tròn Thảo Luận 107
Justin Ha TÌNH BẠN và những bài học Bàn Tròn Thảo Luận 7
Twisted Những biểu hiện không có ở những người thành đạt Bàn Tròn Thảo Luận 0
Tom Bạn có biết Durex là cái gì không? Bàn Tròn Thảo Luận 5
D [Xã Hội] Lạm dụng mạng xã hội - Liệu có nên ? Bàn Tròn Thảo Luận 0
benny [Giải Trí] Bạn có đồng tình với "Sát thủ đầu mưng mủ" Bàn Tròn Thảo Luận 13
trangdang [Xã Hội] [TL- 09/2011] Liệu cái nết...có đánh thắng nổi cái đẹp Bàn Tròn Thảo Luận 7
missu Sinh viên và thất nghiệp : có đáng lo ngại?? Bàn Tròn Thảo Luận 4
trangdang Bạn có tin mình sẽ là người làm nên tên tuổi diễn đàn KNS? Bàn Tròn Thảo Luận 30
KendyDat [Thảo luận] Biểu tình có phải là yêu nước? Bàn Tròn Thảo Luận 16
benny [Học Vấn] [TL-04/2011] Có nên ra công viên để luyện nói tiếng Anh? Bàn Tròn Thảo Luận 14
K [TL - 1/2011] Có nên cho đi thực tập từ năm 1? Bàn Tròn Thảo Luận 19
moon_tsuki [TL - 12/2010] [you] có "nghiện" mạng xã hội? Bàn Tròn Thảo Luận 38
bachtuocdo [Xã Hội] Yêu thích kiếm nhiều tiền! Tốt hay xấu? Giàu có! Xấu hay tốt? Bàn Tròn Thảo Luận 2
nguyenminhthi90 CLB chúng ta có "bảo vệ sự trong sáng của tiếng Việt" ? Bàn Tròn Thảo Luận 4
hoaihuong_8x [you] chỉ có một trái tim ! Bàn Tròn Thảo Luận 18
Hoài Niệm [Tình Yêu] Bạn có tin vào tình yêu trên mạng??? Bàn Tròn Thảo Luận 0
Hoài Niệm Bạn có bao giờ thất hứa với bản thân! Bàn Tròn Thảo Luận 0
ivenle [you] có bao giờ rơi vào trường hợp này? Bàn Tròn Thảo Luận 16
lobe_dream Bạn có suy nghĩ gì sau khi làm từ thiện (hay làm việc tốt)...??? Bàn Tròn Thảo Luận 16
KendyDat [Xã Hội] [you] có mê tín dị đoan không ? Bàn Tròn Thảo Luận 41
KendyDat [Xã Hội] [you] có thích nhặt của rơi ? Bàn Tròn Thảo Luận 43
nhok_con1991 [Bạn Bè] Nếu [you] có một điều ước Bàn Tròn Thảo Luận 187
B [Bạn Bè] Có nên vì bạn bè.......? Bàn Tròn Thảo Luận 6
steward [Xã Hội] [you] có xài "giờ dây thun"??? Bàn Tròn Thảo Luận 46
KendyDat [Xã Hội] [you] tin có người ngoài hành tinh không? Bàn Tròn Thảo Luận 77
T có phải là trung thực.... Bàn Tròn Thảo Luận 1
T Cuộc đời có bất công ko các bạn nhỉ? Bàn Tròn Thảo Luận 35
fitboy9904 có ai đã biết về sức mạnh của lòng kiên nhẫn? Bàn Tròn Thảo Luận 0
M Biết trân trọng những gì ta đang có Bàn Tròn Thảo Luận 8