[Cuộc Sống] Đằng sau một cái Cây...

LoveVoi

Thành viên mới
Ngày xưa, có một cái cây sống ở ven một dòng suối mát. Cái cây này đã có mặt ở đây từ hàng trăm năm trước, nhưng nó không có một người bạn nào hết. Tới một ngày nọ, có một cậu bé nhỏ tới và chơi với Cây. Cây rất hạnh phúc và luôn mong ngày hôm sau cậu bé lại đến chơi với mình. Đúng như cây mong muốn, ngày nào cậu bé cũng tới chơi với Cây và kể cho Cây nghe đủ mọi chuyện hay trên đời.
Nhưng bỗng có một thời gian, Cây không thấy Cậu bé đến chơi với mình. Cây vô cùng buồn bã.
Rồi tới một ngày, cậu bé mang bộ mặt buồn thảm tới và rầu rĩ trước mặt Cây. Khi được Cây hỏi vì sao lại buồn thì Cậu bé trả lời : Cây ơi, giờ Tôi đã lớn và Tôi không muốn ngày nào cũng tới chơi với Cây nữa. Tôi muốn có những đồ chơi đẹp khác như của bạn bè, nhưng tôi không có tiền mua. Cây có cách nào giúp Tôi không ???
Cây rất buồn và nói : Tôi không có cách nào giúp cậu, cậu bé đáng yêu của Tôi ạ. Nhưng Tôi có những trái quả ngọt trên mình. Hay là cậu lấy chúng mang bán rồi lấy tiền ấy mà mua đồ chơi nhé. Cậu bé vui mừng cảm ơn Cây rồi vội vàng mang những quả chín ngọt nhất của Cây đi bán.
Trước khi Cậu đi, Cây không quên nhắc nhở : Cậu bé ơi, ngày mai nhớ đến chơi với Tôi nữa nhé.
Một thời gian sau. Cậu bé lại buồn rầu và tới bên Cây. " Cậu bé của Tôi. Tại sao cậu lại buồn đến thế ".
" Cây ơi, nay Tôi đã lớn và cần có một gia đình riêng. Nhưng Tôi không có đủ tiền để xây nhà cho gia đình nhỏ của mình. Cây có cách nào giúp Tôi với. "
" Cậu bé của Tôi ơi. Tôi không có tiền giúp Cậu. Nhưng nếu muốn thì Cậu hãy chặt những cành lá của Tôi mà xây nhà cho mình."
"Thật không ? Tôi có thể chặt chúng được chứ". Nói rồi cậu bé chặt hết những cành lá trên mình Cây mang về dựng nhà cho gia đình của mình.
Một thời gian sau Cậu bé lại mang bộ mặt buồn rầu của mình tới bên Cây và rưng rưng nước mắt.
Cậu bé của Tôi ơi. Chuyện gì khiến Cậu buồn đến thế.
Cậu bé trả lời : Cây ơi. Giờ Tôi đã có tuổi. Chẳng có chuyện gì khiến Tôi vui được nữa. Tôi muốn có một chiếc thuyền để đi du ngoạn mọi nơi cho khuây khỏa. Cây có cách nào giúp Tôi không ???
" Cậu bé đáng yêu của Tôi. Cậu hãy dùng thân của Tôi làm thuyền. Tôi nghĩ là Cậu sẽ hài lòng về nó đấy "
Thật không. Cảm ơn Cây nhé. Sau khi làm xong chiếc thuyền, Cậu bé xuôi theo dòng suối mát và đi du ngoạn. Trước khi Cậu bé đi. Cây không quên nhắc nhở, Cậu bé ơi, nhớ đến chơi với Tôi nữa nhé.
20 năm sau. Vào một ngày mát mẻ, Cậu bé lại mang bộ mặt sầu thảm của mình tới tìm Cây.
Cậu bé của Tôi. Giờ đây Tôi chẳng còn gì cho Cậu. Nhưng đã có chuyện gì khiến Cậu buồn đến vậy ???
Cây ơi. Giờ Tôi chẳng còn cần gì nữa. Tôi đã quá già và mệt mỏi. Giờ Tôi chỉ muốn có một nơi để tựa lưng cho đỡ mệt mà thôi.
Vậy thì Cậu hãy lại đây. Cái gốc này của Tôi sẽ là nơi lý tưởng để Cậu tựa lưng vào. Tôi tin là Cậu sẽ hài lòng với nó.
Sau khi nghe câu chuyện này, hẳn là các bạn sẽ thấy Cậu bé trong chuyên thật ích kỷ. Nhưng các bạn hãy xem lại mình đi. Có phải là đối với Cha Mẹ. Các bạn cũng cư xử như vậy không ??? Các bạn thích chơi với Cha Mẹ khi các bạn còn nhỏ. Và khi các bạn đã lớn, các bạn chỉ tìm đến với Cha Mẹ khi các bạn cần sự giúp đỡ phải không ??? Và Cha Mẹ cũng như cái Cây trong câu chuyện. Luôn luôn bên cạnh và hy sinh cho chúng ta. Dù có phải trả giá bằng xương máu hay là cả tính mạng.
Chúng ta hãy yêu thương và kính trọng Cha Mẹ nhiều hơn các bạn nhé.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Bài hay nhưng cần chỉnh lại phông chữ sao cho dễ đọc hơn nhé.

Những tình cảm trên đời được trao tặng cho nhau cách nhưng không, hãy trân trọng những tình cảm đó, đừng để khi mất đi rồi bạn mới cảm thấy hối tiếc

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] Buông bỏ 7 điều sau để cuộc sống hạnh phúc hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 'Phát điên’ khi người lạ ăn mất bánh quy, nhưng sau đó cô gái nhận được bài học đắt giá Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Phía sau niềm Hạnh Phúc: Mặt tích cực của Sự Thất Vọng (II) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H Khoa học ẩn dấu sau những Suy nghĩ Xâm nhập Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Phía sau niềm Hạnh Phúc: Mặt tích cực của Sự Thất Vọng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khoa học phía sau hiện tượng Deja Vu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì xảy ra sau khi 1 người nhảy từ cầu Cổng Vàng nhưng còn sống? Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] Hạnh phúc thật giản đơn: Một chén cháo trắng ấm lòng Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Tình Yêu] Cái kết của một tình yêu đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Gia Đình] Vợ chồng muốn sống với nhau hạnh phúc lâu bền, một đời cần “3 lần kết hôn”… Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Tình Yêu] Một ngày ta chán nhau Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 15 dấu hiệu bạn là một người hướng nội, cho dù bạn không cảm thấy như vậy Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người trầm cảm ghét bị khuyên rằng "hãy vui lên" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 4 lý do không nên an phận với một mối quan hệ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một điều bạn cần tìm kiếm ở một người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cái ôm giúp chống lại sự ốm đau, stress và trầm cảm nhiều như thế nào Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một thay đổi đơn giản về thói quen hằng ngày có thể chống lại những ý nghĩ tiêu cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để biến những tính cách xấu thành sức mạnh với một mẹo tâm lý dễ dàng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng thành lập một công ty cùng bạn bè của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cách tốt hơn để giải quyết các vấn đề của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một nét tính cách được đánh giá cao lại làm tăng nguy cơ tự tử. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tình yêu là một con đường một chiều Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một câu chuyện tình cảm động Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một việc bạn cần làm để tìm thấy hạnh phúc đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mơ về những thất bại có thể là một điều tốt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một thứ cảm xúc thật sự gây "đau não" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sử dụng đại từ tôi thường xuyên là một dấu hiệu của trầm cảm hoặc địa vị xã hội thấp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người dường như thiếu thấu cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao ở trong một nhóm khiến cho một số người quên mất đạo đức của họ Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 8 cách để dừng suy nghĩ về một người nào đó đang làm bạn phát điên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 6 dấu hiệu xác thật của một mối quan hệ lành mạnh Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cách tốt hơn để đương đầu với những ký ức tiêu cực dai dẳng Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 9 dấu hiệu cho thấy bạn thực sự là một người hướng nội Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Có thể yêu một ai đó mãi mãi? Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Lo lắng về việc làm một “người lớn” có thể khiến bạn tránh né những công việc vặt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một bí mật ít biết để sống lâu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một từ mầu nhiệm để vượt qua lo lắng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Xác định và tìm thấy một người tình quyến rũ và tương hợp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là một người ưa mạo hiểm? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đức Phật là một người hướng nội Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 6 lí do bạn nên dành nhiều thời gian ở một mình Quà Tặng Cuộc Sống 1
benny [Cuộc Sống] Chiêu đi tàu hỏa không mất một xu Quà Tặng Cuộc Sống 1
D Bố ơi, Một Giờ Bố Làm Ra Bao Nhiêu Tiền? Quà Tặng Cuộc Sống 9
Thảo Htt [Gia Đình] Tờ hóa đơn - Một câu chuyện ý nghĩa về mẹ Quà Tặng Cuộc Sống 2
_xU_kUt3_ Hãy trải nghiệm cuộc sống như một ly Cocktail! Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Tình Yêu] Định nghĩa về ...một điều gì đó... Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Phía trước luôn có một con đường Quà Tặng Cuộc Sống 0
L Câu chuyện về một hòn đá cô đơn Quà Tặng Cuộc Sống 2
benny [Cuộc Sống] Chỉ cần một mẩu giấy Quà Tặng Cuộc Sống 3