Điều bạn không muốn họ biết là gì?

Ai đi trình bày, xúc tiến, bán hàng, tìm đối tác, tìm người giúp đỡ, vv thường đều toàn nói những thứ hay ho nhất, hoàn hảo nhất, luôn cho là đồ của mình là “the best”, thậm chí còn rao luôn là “độc đáo và sáng tạo nhất thế giới”. Điều này thật ra rất hại.

Đã là con người, não ai cũng được cấu tạo theo kiểu đi tìm rủi ro nguy hiểm, xong auto đưa ra giải pháp phòng vệ, lấy thông tin dữ liệu từ cái kho dữ liệu quá khứ tích trữ bao nhiêu năm của cá nhân ra mà làm chất liệu. Một cách tự nhiên, con người trước nay đã vận hành như thế. Cộng thêm với xã hội không niềm tin, “zero trust” như hiện này thì không ai có thể tin vào một thứ “too good to be true - xịn sò hay ho tới mức không thể nào tin nổi”. Khi bạn cứ nhấn ga nói toàn về những thứ hay ho bậc nhất. Khi trả lời câu hỏi có gì không OK, hay có khó khăn thử thách gì không mà bạn lắc đầu nguầy nguậy, ngập ngừng, hay dứt khoát trả lời là hổng có, thì điều đó chỉ làm cho người nghe thêm tin tưởng rằng có gì đó đương nhiên là không ổn. Không có thứ gì trên đời này là hoàn hảo cả, đặc biệt là với những ý tưởng, sản phẩm, giải pháp mới mà các bạn còn đang trong thời gian phát triển và thử nghiệm, có khi sản phẩm còn chưa hoàn thành, có khi chỉ còn là ý tưởng trên giấy, có khi còn đang pilot trong phạm vi nhỏ, chưa đối mặt với sóng to gió lớn ở ngoài kia….

Tính hai mặt của một sự vật, sự việc là thứ không bao giờ thay đổi. Cái gì trong tự nhiên cũng mang tính 2 mặt: có hay có dở, chỗ được chỗ không, có điểm mạnh điểm yếu. Ying yang là như thế. Cho nên, ai mà tín được một thứ gì đó bạn đang trình bày nó toàn là hay ho không có chỗ nào chê được? Làm gì có! Nên khi quăng con bài “hoàn hảo” này ra, bạn không những đang hại mình, mà còn đang làm một chuyện tệ hơn, đó là đóng não đóng tim của người nghe lại một cách tự động, khiến họ không còn muốn tiếp nhận bất cứ thông tin gì tiếp theo từ bạn nữa. Tại thời điểm đó, cái công tắc trong đầu nó cũng tự bật sang chế độ off, ngắt cầu dao, và auto đưa ra quyết định không quan tâm nữa, từ chối không ủng hộ, không chấp thuận. Vậy, nghĩa là ý định, mục tiêu, mong muốn của mình không đạt được, chỉ vì mình muốn giấu điều không muốn cho họ biết? Mà mình giấu thì họ đương nhiên sẽ không tin tưởng, trước sau gì cũng chất vấn, và có khi với trải nghiệm của họ thì không hỏi người ta cũng biết. Vậy, thì mình giấu để làm gì? Chi bằng, mình lấy chính thứ không hoàn hảo hay thử thách mình đang phải trải qua mà bày biện ra, cho người ta yên tâm, hài lòng với sự chân thật của mình, rồi chia sẻ cách mình tư duy về giải pháp?

Điều bạn không muốn họ biết là gì? Đây là câu hỏi mình luôn đặt ra trong bất kỳ lần trình bày nào, để chắc chắn là mình không có vô tình cất đi những mặt trái của thứ mình đang trình bày. Có thì nói ra luôn cho người ta khỏi nghi ngờ hay suy nghĩ. Có thì đưa thẳng nó vào bài luôn cho người ta khỏi thắc mắc mà thậm chí còn thích thú vì mình nhìn vấn đề ở góc nhìn đa chiều hơn, và vì vậy dễ tin tưởng và sẵn sàng cộng tác với mình hơn. Thay vì cố tỏ ra hoàn hảo - là thứ tệ nhất nên làm - thì mình nên tỏ ra hiểu chuyện vì đời này không có điều gì mà không mang tính 2 mặt. Khi tiếp cận chân thật như thế, mình đã gỡ bỏ được rào cản phòng vệ của người nghe và tạo không khí mở hơn, tích cực hơn.

Đây là cách nó work cho cá nhân mình, nên chia sẻ thế thôi. Mọi người cứ thử xem nhé.

Điều bạn không muốn họ biết là gì?

Nguyễn Phi Vân

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
N Bạn cho đi vì điều gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N VÀI ĐIỀU NÊN LÀM MỖI TỐI ĐỂ TRỞ NÊN HIỆU QUẢ HƠN Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 7 điều cần làm để xây dựng được niềm tin Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Điều gì quan trọng nhất trong đời? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 11 ĐIỀU NGƯỜI TRẺ NÊN PHẢN TƯ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Kỹ năng tập trung vào điều quan trọng Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N ĐIỀU QUAN TRỌNG… Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N MAMMON & ĐIỀU CƠ BẢN NHẤT Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Đó là con tôi Con cái chúng ta giỏi một thứ và chỉ cần phát huy điều đó??? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Xumi 7 điều giản dị Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 3
N 3 trở lực khiến bạn giao tiếp không hiệu quả Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN TÌM GÌ KHI ĐI TÌM VIỆC? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 5 NGUYÊN TẮC GIÚP BẠN LUÔN VỮNG VÀNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn có đang khựng lại? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 10 KIỂU NGƯỜI TOXIC BẠN NÊN TRÁNH Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Kiểu bạn tính quyết định cơ hội bạn có Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 5 thói quen tốt sẽ giúp bạn giải quyết 80% vấn đề của bản thân Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN ĐANG LÀM GÌ KHÔNG QUAN TRỌNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn muốn ai đó ở đây cho mình. Vậy bạn đã ở đó cho ai? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN QUÝ THỜI GIAN ĐẾN CỠ NÀO? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Vũ trụ không canh bạn mà quay Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N NẾU ĐƯỢC HỎI THƯỢNG ĐẾ MỘT CÂU, BẠN SẼ HỎI GÌ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn là ai khi mất job? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Hạnh phúc ở đâu trong mục tiêu 2023 của bạn? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Ưu tiên 2023 của bạn là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N TEAM BẠN CÓ ĐANG GIAO TIẾP HIỆU QUẢ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN CÓ PHẢI LÀ NGƯỜI CÓ TƯ DUY ĐÓNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Thế là, bạn đang đua chuột Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của bạn là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN HỌC & CHÚNG TA CÙNG XÂY DỰNG THƯ VIỆN SÁNG TẠO CHO TRẺ EM NGHÈO VÙNG SÂU VÙNG XA Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN MUỐN LÀ AI TRONG 3, 5 NĂM NỮA? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M Gửi các bạn mới, sắp ra trường và bắt đầu đi làm Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Tiết Kiệm Tiền Hiệu Qủa Nhất Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN TỰ VỆ KHI GẶP BẠO LỰC Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 10 KỸ NĂNG GIÚP BẠN THOÁT KHỎI NGUY HIỂM KHI BỊ TẤN CÔNG BẤT NGỜ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M 2 bài học với 8 kỹ năng sống tuyệt vời mà trẻ con có thể dạy cho bạn: Chấp nhận và biết tiếp thu, kết quả nhận được sẽ cực kỳ bất ngờ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Y [ Tuyển Partner về dự án lập CLB về PUBLIC SPEAKING ] Bạn là sinh viên, Bạn có đam mê diễn thuyết? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Phương pháp tâm linh giúp bạn tự tin trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Bạn sẽ tin hay không tin về giá trị của nụ cười? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện 5 Bí quyết thành công tuyệt đỉnh mà bạn sẽ trả bất cứ giá nào để có Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
vhngocmai Những kỹ năng đem đến cơ hội cho bạn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
vhngocmai Bạn đã biết quan tâm đúng cách chưa? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 3
ythan3 bạn sẽ chọn tương lai hay tình bạn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 16
W Bạn sẽ làm gì khi không tìm được việc? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 6
thien_duong_mau_tim [KN] 20 kỹ năng giúp bạn thành công trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 4
E [KN]HÀ NỘI - học kĩ năng mềm ở đâu? có phải các bạn thắc mắc chỗ này Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 8
tuyettinhlinh [KN] "Viết cho các bạn trẻ", bài của TS Mai Hữu Tín đăng trên Dân trí Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
D [KN] Thư gửi bạn, người Sếp của tương lai Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
bluesea88 [KN] Kỹ năng sống nào quan trọng với bạn? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 31
T [KN] Lời khuyên cho bạn trẻ vào đời Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0