[Cuộc Sống] Hãy là chính mình - chuyện cây táo

TinySeed

[♣]Thành Viên CLB
7/11/08
5
27
13
31
Ngày nọ, một cậu bé đứng tựa vào gốc cây to xù xì, thì thầm hỏi:
- Thần cây ơi! Thần cây hãy chỉ cho con cách nào làm ba mẹ vui lòng mà con vẫn được là chính con?

Thần cây đáp:
- Con hãy nhìn ta đây. Cả một đời ta phơi mình trong nắng gió, biết bao lần phải oằn người trong giông bão nhưng ta vẫn là ta, vẫn là thân cây tỏa bóng mát cho mọi người.

Qua mấy năm sau, một người đàn ông tìm đến cây than thở:
- Cây ơi, tôi là một người đàn ông bất tài vô dụng. Bao năm trôi qua rồi mà tôi vẫn chỉ là một anh nhân viên quèn, không thăng tiến được. Tôi không thể lo cho vợ con mình một cuộc sống tốt đẹp hơn. Tôi thật sự đã thất bại, tôi chán bản thân mình lắm rồi.
- Anh hay nhìn tôi mà xem - Cây lên tiếng chia sẻ - Tôi chấp nhận tự thay đổi để
thích nghi với mọi điều kiện. Vào mùa xuân, tôi khoác lên mình chiếc áo xanh tươi, đâm chồi nở hoa rực rỡ. Nhưng khi mùa đông lạnh giá kéo về thì tôi ủ rũ, xám xịt với những cành cây khẳng khiu. Đến , tôi lại vươn vai tỏa bóng mát sum suê. Và như anh thấy đấy, dù có thay đổi thế nào thì tôi vẫn là tôi, là gốc cây đứng bên vệ đường chứng kiến bao thăng trầm của cuộc sống.

Đến một ngày, một cô gái đang đau khổ vì tình yêu chạy tới ôm lấy thân cây, òa khóc nức nở:
- Cây ơi! Người yêu của tôi đã rời xa tôi rồi. Tôi cảm thấy mất mát thật nhiều và đau khổ lắm. Giờ đây, có lẽ tôi không thể yêu thương ai khác được nữa.
Cây nhìn cô gái đầy thương cảm, dịu dàng nói:
- Cô hãy ngước lên và nhìn tôi đi. Nào là chim chóc, sâu bọ, gõ kiến, nào là rong rêu, dây leo, cây tầm gửi bám đầy trên người tôi. Hằng ngày, chúng lấyđi của tôi biết bao nguồn nhựa sống. Nhiều khi, tôi tưởng như không còn sức chịu đựng thêm được nữa. Nhưng rồi mọi chuyện cũng qua đi. Tôi vẫn là tôi, hiên ngang cho đi dám hy sinh những gì mình có.

Chúng ta cũng giống như cây kia vậy, phải luôn thay đổi sao cho có thể thích ứng với từng giai đoạn của cuộc sống. Hãy hướng đến những điều lớn lao nhưng cũngđừng nên quá tuyệt vọng khi sự việc diễn ra không như những gì bạn mong đợi. hãy sống mỗi ngày theo cách trọn vẹn nhất của bạn. Hãy để lòng dịu lại và lắng nghe con tim mách bảo, dũng cảm đối diện với khó khăn, thách thức. Cuộc sống sẽ không còn ý nghĩa nếu chúng ta cứ luôn sợ hãi, cân nhắc đắn đo giữa sự cho và nhận và không dám mạo hiểm trước nhứng gì cần mạo hiểm.

Thích: 21 people

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
15/9/08
1,274
13,510
113
Trường ĐH KHXH&NV TP.HCM
kynangsong.org
Chúng ta cũng giống như cây kia vậy, phải luôn thay đổi sao cho có thể thích ứng với từng giai đoạn của cuộc sống. Hãy hướng đến những điều lớn lao nhưng cũng đừng nên quá tuyệt vọng khi sự việc diễn ra không như những gì bạn mong đợi. hãy sống mỗi ngày theo cách trọn vẹn nhất của bạn. Hãy để lòng dịu lại và lắng nghe con tim mách bảo, dũng cảm đối diện với khó khăn, thách thức. Cuộc sống sẽ không còn ý nghĩa nếu chúng ta cứ luôn sợ hãi, cân nhắc đắn đo giữa sự cho và nhận và không dám mạo hiểm trước nhứng gì cần mạo hiểm.
Bài này không nằm trong nội dung kỹ năng giao tiếp nhưng vẫn là một bài viết rất đáng xem.
Đôi khi cũng ko hiểu mình đang sống như thế nào nữa. Có nhiều thứ cứ cuốn ta đi, không có thời gian để ngừng lại. Làm nhiều, gặp gỡ nhiều mà cứ thấy mình đang đi đâu đó xa dần con người thực của mình, không còn thời gian cho những người thân yêu của mình, thấy mình mang một tội lỗi nào đó...
Càng lớn càng có nhiều điều phải lo lắng, người ta dường như cũng càng trở nên ích kỷ. Nhiều khi muốn quay lại cái thời thơ bé, khi ta sống và yêu thương không ngại ngần, vô tư và thành thật...
Bạn chỉ có một cuộc đời để làm tất cả những gì bạn mơ ước, và sống cuộc đời của riêng bạn. Hãy sống từng chút một nhé, bạn của tôi!

Thích: 16 people

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
7/8/09
209
1,859
93
27
Đại học Hoa Sen
Thoạt đọc cứ tưởng 1 truện đã từng đọc... nhưng đã lầm :D

Uhm, được sống là chính mình là hạnh phúc lớn nhất mà hiếm ng hay biết :)

Thích: 3 people

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
2/10/08
78
991
83
Thấy những dòng này hợp với "Chuyện cây táo", em post lên cho mọi người cùng xem.^^

Hãy là chính mình.

Ai cũng biết:
Bạn không thể là tất cả cho mọi người.
Bạn không thể xuất sắc trong mọi việc.
Bạn không thể làm mọi việc tốt hơn ai đó.
Bạn chỉ là một người bình thường, như bao người khác.

Vì thế:
Bạn cần khám phá để biết mình là ai và cứ là chính bạn.
Bạn phải khám phá sức mạnh bản thân và tận dụng sức mạnh đó.
Bạn phải học cách không so sánh mình với người khác.
Vì không ai trên đời này là bạn ngoài chính bạn.

Và khi đó:
Bạn sẽ biết cách lựa chọn những ưu tiên.
Bạn sẽ biết sống với những điểm yếu của chính mình.
Bạn sẽ biết tự kính trọng và yêu quý bản thân.

Hãy dám tin tưởng:
Rằng bạn là công trình vô giá của lịch sử.
“Là chính mình” không chỉ là quyền, mà còn là trách nhiệm của bạn.
Cuộc sống không chỉ là những khó khăn phải giải quyết, mà còn là tặng vật để yêu thương và trân trọng.
Và, bạn chắc chắn có thể đứng vững, bất chấp tất cả…
Nguồn: Phụ nữ chủ nhật.

Thích: 14 people

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Thấy những dòng này hợp với "Chuyện cây táo", em post lên cho mọi người cùng xem.^^

Hãy là chính mình.

Ai cũng biết:
Bạn không thể là tất cả cho mọi người.
Bạn không thể xuất sắc trong mọi việc.
Bạn không thể làm mọi việc tốt hơn ai đó.
Bạn chỉ là một người bình thường, như bao người khác.

Vì thế:
Bạn cần khám phá để biết mình là ai và cứ là chính bạn.
Bạn phải khám phá sức mạnh bản thân và tận dụng sức mạnh đó.
Bạn phải học cách không so sánh mình với người khác.
Vì không ai trên đời này là bạn ngoài chính bạn.

Và khi đó:
Bạn sẽ biết cách lựa chọn những ưu tiên.
Bạn sẽ biết sống với những điểm yếu của chính mình.
Bạn sẽ biết tự kính trọng và yêu quý bản thân.

Hãy dám tin tưởng:
Rằng bạn là công trình vô giá của lịch sử.
“Là chính mình” không chỉ là quyền, mà còn là trách nhiệm của bạn.
Cuộc sống không chỉ là những khó khăn phải giải quyết, mà còn là tặng vật để yêu thương và trân trọng.
Và, bạn chắc chắn có thể đứng vững, bất chấp tất cả…
Nguồn: Phụ nữ chủ nhật.
Thanks các bạn rất nhiều, đó cũng chính là một trong những bài giàng mà mình dành cho tất cả hệ thống những thành viên của mình.
Hãy là chính mình.

Thích: 2 people

Bình luận bằng Facebook