[Cuộc Sống] Hãy sống trọn vẹn từng ngày

vì sao nhỏ

Thanh viên kỳ cựu
Trong một buổi diễn thuyết vào đầu năm học, Brian Dison, Tổng giám đốc của tập đoàn Coca cola, đã nói chuyện với sinh viên về mối tương quan giữa nghề nghiệp với những trách nhiệm khác của con người.

"Bạn hãy tưởng tượng cuộc đời như một trò chơi tung hứng. Trong tay bạn có năm quả bóng mang tên là: công việc, gia đình, sức khoẻ, bạn bè và tinh thần. Bạn đang tung chúng lên không trung. Bạn sẽ hiểu ngay rằng công việc là quả bóng cao su, vì khi bạn làm rơi nó xuống đất nó sẽ nảy lại lên.

Nhưng bốn quả bóng còn lại - gia đình, sức khoẻ, bạn bè và tinh thần - đều là những quả bóng bằng thuỷ tinh. Nếu bạn lỡ tay đánh rơi một quả, nó sẽ bị trầy sướt, có tỳ vết, bị nứt, bị hư hỏng hoặc thậm chí bị vỡ nát mà không thể sửa chữa được. Chúng không bao giờ trở lại như cũ. Bạn phải hiểu điều đó và cố gắng phấn đấu giữ cho được sự quân bình trong cuộc sống của bạn."

Bạn làm thế nào đây?

Bạn đừng hạ thấp giá trị của mình bằng cách so sánh mình với những người khác. Đó là vì mỗi chúng ta là những con người hoàn toàn khác nhau, chúng ta là những cá nhân đặc biệt. Bạn chớ đặt mục tiêu của bạn vào những gì mà người khác cho là quan trọng. Chỉ có bạn mới biết rõ điều gì là tốt nhất cho chính mình.

Bạn chớ nên thờ ơ với những gì gần gũi với trái tim của bạn. Bạn hãy nắm chắc lấy như thể chúng là những phần trong cuộc sống của bạn. Bởi vì nếu không có chúng, cuộc sống của bạn sẽ mất đi ý nghĩa.

Bạn chớ để cuộc sống trôi qua kẽ tay vì bạn cứ đắm mình trong quá khứ hoặc ảo tưởng về tương lai. Chỉ bằng cách sống cuộc đời mình trong từng khoảng khắc của nó, bạn sẽ sống trọn vẹn từng ngày của đời mình.

Bạn chớ bỏ cuộc khi bạn vẫn còn điều gì đó cho đi. Không có gì là hoàn toàn bế tắc mà nó chỉ thật sự trở nên bế tắc khi bạn thôi không cố gắng nữa.

Bạn chớ ngại nhận rằng mình vẫn chưa hoàn thiện. Đó chính là sợi chỉ mỏng manh ràng buộc mỗi người chúng ta lại với nhau.

Bạn chớ ngại mạo hiểm. Nhờ mạo hiểm với những vận hội của đời mình mà bạn học biết cách sống dũng cảm.

Bạn chớ khoá kín lòng mình với tình yêu bằng cách nói bạn không có thời gian yêu ai. Cách nhanh nhất để nhận được tình yêu là hãy cho đi. Cách chóng nhất để đánh mất tình yêu là níu giữ thật chặt. Còn phương thế tốt nhất để giữ được tình yêu là bạn hãy chắp cho nó đôi cánh.

Bạn chớ băng qua cuộc đời nhanh cho đến nỗi không những bạn quên mất nơi mình sống mà có khi còn quên cả bạn đang định đi về đâu.

Bạn chớ quên nhu cầu tình cảm lớn nhất của con người là cảm thấy mình được đánh giá đúng.

Bạn chớ ngại học. Kiến thức không có trọng lượng. Nó là kho báu mà bạn có thể luôn mang theo bên mình một cách dễ dàng.

Bạn chớ phí phạm thời giờ hoặc lời nói một cách vô trách nhiệm. Cả hai điều đó một khi mất đi sẽ không bao giờ bắt lại được. Cuộc đời không phải là một đường chạy mà nó là một lộ trình mà bạn hãy thưởng thức từng chặng đường mình đi qua.

Quá khứ là lịch sử. Tương lai là một màu nhiệm. Còn hiện tại là một món quà của cuộc sống, chính vì thế mà chúng ta gọi đó là tặng phẩm.

(Theo Diễn Đàn Doanh Nghiệp)

trtrungviet

Thanh viên kỳ cựu
"Quá khứ là lịch sử. Tương lai là một màu nhiệm. Còn hiện tại là một món quà của cuộc sống"
tại sao chúng ta ko học hỏi từ lịch sử để biến tương lai thành một phép màu nhỉ, tất cả ko quá muộn nếu bạn bắt đầu ngay bây jo...

Cảm ơn vì sao nhỏ nhé, câu chuyện tuy cũ nhưng đọc lại vẫn thấy hay.

vukhoa_1308

Thành viên
Hôm nay phải hơn hôm qua nhưng không bằng ngày mai!!!Cuộc sống là một quá trình phát triển và thay đổi liên tục=> ta phải không ngừng tự hoàn thiện và phát triển bản thân.
Không nên ngủ quên trên chiến thắng và cũng không nên gục ngã trước thất bại. Điều chính yếu là chúng ta phải luôn tiến về phía trước với một sự quyết tâm cao nhất. Ta phải sống sao từng giây trôi qua không hề vô nghĩa và không thẹn với lòng mình; như một câu nói mình nhớ mãi khi xem bộ phim "Anh hùng xạ điêu" người mẹ trước khi chết đã dặn con một câu cuối rằng "con hãy sống tốt, làm việc tốt để tối về được ngủ ngon"

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
_xU_kUt3_ Hãy trải nghiệm cuộc sống như một ly Cocktail! Quà Tặng Cuộc Sống 0
bachtuocdo [Cuộc Sống] Hãy đọc nó đi, niềm vui cuộc sống đang chào đón bạn! Quà Tặng Cuộc Sống 2
tritai [Cuộc Sống] Nghệ thuật sống....hãy đọc và học lấy cách sống tốt Quà Tặng Cuộc Sống 4
sand_love_sea [Cuộc Sống] Hãy cứ sống và hãy cứ yêu Quà Tặng Cuộc Sống 2
L Trước khi thành công, hãy trở thành người tự kỷ luật: Thông minh + lười biếng = cả đời ì ạch Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người trầm cảm ghét bị khuyên rằng "hãy vui lên" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Muốn yêu ai đó, hãy thực hiện thí nghiệm này Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Nếu bạn thích điều gì đó, hãy nói điều gì đó Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Hãy chú ý: Hạnh phúc dễ lây lan Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu bạn muốn được người khác ghen tị, hãy nghĩ lại Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Nếu bạn muốn kết hôn, hãy làm bản thân hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Buồn hoặc cô đơn? Hãy hoài niệm về quá khứ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Muốn thích ai đó? Hãy giúp họ! Quà Tặng Cuộc Sống 0
kực_kì_lì [Gia Đình] Hãy dành chút thời gian để xem nó...! Quà Tặng Cuộc Sống 2
ythan3 Hãy dừng lại và cân nhắc Quà Tặng Cuộc Sống 0
nhoccan219 [Cuộc Sống] Mong con hãy nhớ! Quà Tặng Cuộc Sống 1
dothanhvietquynhon [Tình Bạn] Hãy luôn nghĩ về những người yêu thương bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1
nhoccan219 [Cuộc Sống] hãy như cây bút chì Quà Tặng Cuộc Sống 5
lecaoson9192 [Cuộc Sống] hãy nói lời cảm ơn và tiếng yêu thương mỗi ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Hãy nhìn vào những điều giản dị nhất Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Bạn có hay than phiền?Hãy xem và suy ngẫm Quà Tặng Cuộc Sống 4
benny [Cuộc Sống] Hãy nhìn vào bóng tối Quà Tặng Cuộc Sống 0
Hoài Niệm [Cuộc Sống] Xin thầy hãy dạy cho con tôi! Quà Tặng Cuộc Sống 1
mnizeky [Tình Yêu] Hãy Để Anh Yêu Em Quà Tặng Cuộc Sống 3
A [Tình Yêu] Hãy can đảm nói lời yêu trước khi quá muộn! Quà Tặng Cuộc Sống 15
T [Cuộc Sống] Hãy hạnh phúc ngay bây giờ ! Quà Tặng Cuộc Sống 0
M [Cuộc Sống] Hãy bằng lòng với những gì mình có ! Quà Tặng Cuộc Sống 1
khuongduy7 [Cuộc Sống] Hãy cảm ơn Quà Tặng Cuộc Sống 6
C [Cuộc Sống] Hãy Cám Ơn Quà Tặng Cuộc Sống 1
vì sao nhỏ [Cuộc Sống] Như chờ tình đến rồi hãy yêu Quà Tặng Cuộc Sống 11
ivenle [Cuộc Sống] Hãy nói lời cảm ơn... Quà Tặng Cuộc Sống 0
Sóng [Cuộc Sống] Hãy cứ ước mơ đi, con gái! Quà Tặng Cuộc Sống 2
cobala [Cuộc Sống] Huyền thoại cây Bốn Lá thần kỳ- Hãy tự tạo ra những may mắn cho mình Quà Tặng Cuộc Sống 0
TinySeed [Cuộc Sống] Hãy là chính mình - chuyện cây táo Quà Tặng Cuộc Sống 5
Đan Thảo Dù ở đâu, làm nghề gì nếu không giữ thế chủ động trong cuộc sống thì bạn chẳng thể thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] 6 thói quen trong cuộc sống không hề tốt nhưng bạn vẫn cố chấp duy trì Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] Buông bỏ 7 điều sau để cuộc sống hạnh phúc hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 Sống là phải biết chấp nhận đánh đổi, bạn chọn gia đình, bạn bè, sức khỏe hay công việc Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Gia Đình] Vợ chồng muốn sống với nhau hạnh phúc lâu bền, một đời cần “3 lần kết hôn”… Quà Tặng Cuộc Sống 0
T [Cuộc Sống] 22 câu nói hay về cuộc sống giúp thay đổi bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1
Twisted [Cuộc Sống] Bài học về sự ưu tiên trong cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách tiếp cận khoa học để thay đổi cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao bạn nên trân trọng những giây phút bình thường trong cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Nghiên cứu khoa học mới: Sống trung thực cải thiện sức khoẻ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 13 cách lòng biết ơn sẽ cải thiện đáng kể cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
T [Cuộc Sống] Đọc những quyển sách hay nên đọc về cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm giác có mục đích sống giúp bạn sống lâu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tin vào số phận có làm cho cuộc sống dễ dàng hơn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao sống chậm dẫn đến hạnh phúc và thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao chúng ta cần nhiều cái đẹp hơn trong cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 0