Khai thác than ở vùng Thái Bình, Nam Định, Hưng Yên

Status
Không mở trả lời sau này.

vxthai48h

Thành viên
Hix. Mình mới nghe được thông tin trên TV la o Thái Bình, Nam Định và Hưng Yên. Mình quê ở Thái Bình và mình thật sự ngạc nhiên khi biết ở sâu dưới lòng đất quê mình lại có nhiều than đến vậy và cũng bởi vì Thái Bình là vùng đất được bồi đắp do phú sa sông Hồng. Mình cũng không nghĩ nó hình thành đủ lâu để có thể tạo được than ở đó. Vì vậy khi nghe thông tin đó mình hơi bi sốc
Mình không tán thành việc khai thác than ở dưới đó. Như các bạn biết đó Việt Nam là một trong những nước chịu ảnh hưởng của thay đổi khí hậu lớn nhất thế giới vì Việt Nam có 1 dải đồng bằng phù sa ở ven biển trải dài suốt chiều dài của đất nước. Do là đồng bằng tương đối bằng phẳng và chênh lệch so với mực nước biển không nhiều nên khi nước biển dâng lên Việt Nam sẽ chịu ảnh hưởng rất lớn
Vì vậy mình không đồng ý với việc khai thác than ở những vùng trên vì sẽ làm sụt lún địa chất những vùng này.Ngoài ra còn làm ô nhiễm môi trường và làm biến đổi hệ sinh thái nữa
Giữa lợi ích kinh tế ,lợi ích môi trường......
Bạn nghĩ sao về vấn đề này:kinhngac:

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Lợi ích kinh tế và lợi ích môi trường như bạn vxthai48h đã nêu, nói một cách khác là lợi ích bản thân và lợi ích cộng đồng. Như thế thì đa số sẽ chọn cái nào ? :mimcuoi:
Quy về lại là bản chất con người.

millionairevn

Thanh viên kỳ cựu
Cũng giống như khai thác bô xít ở Tây Nguyên thôi, một vấn đề lớn cần suy xét, có thể thu lợi trước mắt nhưng cái hậu quả sau khai thác thì khôn lường. Thiết nghĩ nhà nước mình cần cân nhắc kĩ lưỡng trước những vấn đề lớn lao

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Vấn đề quan tâm nhất của chúng ta là ảnh hưởng đến môi trường_ điều này xuất phát từ hoạt động của các doanh nghiệp được trao quyền khai thác- trong đó một số vẫn chưa thực hiện tốt những quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, kinh phí mà ngành than dành cho môi trường là quá thấp (chỉ có 2%) so với hoạt động tương tự tại các nước khác trên thế giới (khoảng 15%).

Nhưng kinh phí vẫn chưa phải là điều chủ yếu, mà quan trọng là sự nhận thức và trách nhiệm của mỗi doanh nghiệp đối với cộng đồng. Nếu ko phải vướng về vẫn đề này thì việc đảm bảo môi trường ko làm chúng ta phải đau đầu nhức răng :lungtung:
Nói đến dự án khai thác than tại ĐB Sông Hồng, nơi mà bấy lâu nay vẫn là hình ảnh của đất nước, thì việc lo ngại về môi trường là điều tất nhiên. Thử nghĩ xem, sẽ thật lãng phí nếu chúng ta ko khai thác, nhất là trong giai đoạn hiện nay- ko chỉ Việt Nam mà cả thế giới đang đói khát năng lượng, những nhà máy nhiệt điện đang mọc lên- lấy gì cho nó ăn, hơn nữa nguồn lợi kinh tế mới và lớn lao sẽ tạo dựng cho tầm vóc đất nước.

Với suy nghĩ nhỏ bé của mình, tớ mong rằng Những người có liên quan sẽ làm tốt cả việc đem lại lợi ích KT cho đất nước lẫn việc giữ gìn môi sinh cho cộng đồng, vì chỉ có chiến lược lâu dài thì sự phát triển mới bền vững, đó mới thật sự là lợi ích Quốc Gia!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook