[KN CÁ NHÂN] 10 cách “đánh tan” stress lập tức.

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
10 cách “đánh tan” stress lập tức.

Stress đang trở thành nỗi lo với mọi người trong xã hội hiện nay. Nhịp độ sống gấp gáp cùng áp lực công việc là “môi trường” thuận lợi để stress phát triển. Nhưng stress không phải bệnh nan y :phandoi:.

Nếu bạn muốn biết cái gì gây ra stress, thì câu trả lời đơn giản là “mọi thứ”: công viêc, gia đình, bạn bè, tiền bạc… Cách bạn phản ứng với những tình huống nảy sinh sẽ quyết định việc sản sinh ra những hormone gây stress.
Hàng loạt các phương pháp giảm stress theo chu kì kéo dài được quảng cáo, nhưng theo các bác sỹ, đôi khi chúng lại không công hiệu bằng 10 cách “chữa cháy” lập tức sau:

1. Nói chuyện
Khi nóng giận do stress, bạn không nên kiềm chế chúng. Hãy “xả” ra bằng cách nói chuyện với ai đó, như người bạn thân của bạn, hoặc chuyên gia chăm sóc tâm lý. Bất kỳ ai lắng nghe bạn, và chỉ lắng nghe mà thôi. Không châm chích, không phán xét. Họ sẽ giúp bạn cảm thấy nhẹ nhõm, nhìn mọi vấn đề một cách “sáng sủa” hơn.

2. Ăn sáng đầy đủ
Bỏ bữa sáng là thói quen xấu thường gặp của những người bận rộn. “Bỏ bữa sáng làm cho trao đổi chất của cơ thể bị chậm lại, làm bạn đau đầu, dễ cáu giận”, chuyên gia dinh dưỡng của Mỹ, Keri Glassman khẳng định.

3. Cười
“Một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ”- câu nói không bao giờ là sai. Đọc những mẩu chuyện cười, thuê đĩa phim hài hay đi xem xiếc. Những tiếng cười sảng khoái làm giảm hormone gây stress trong máu và hơn nữa, nó làm bạn cảm thấy vui vẻ, thoải mái hơn.

4. Khóc
Đừng giấu cảm xúc của bạn. Nếu bạn muốn khóc thì hãy khóc thật lớn. Nó sẽ làm bạn cảm thấy dễ thở hơn, và đương nhiên, theo nghiên cứu khoa học, “đuổi” bớt Prolactin và ACTH – 2 hormone xuất hiện khi có stress.

5. Hoa Oải Hương
Oải Hương là loại hoa có sức hút kì lạ. Hương thơm của nó có tác dụng an thần rất tốt. Nếu stress làm bạn mất ngủ, hãy xịt 1 ít hương hoa Oải Hương vào khăn giấy, cho vào trong vỏ gối. Chỉ 2 phút là bạn sẽ chìm vào giấc ngủ nhẹ nhàng.

6. Niềm tin
Stress trong công việc khiến bạn bi quan, cảm thấy mọi chuyện không có chút tiến triển nào, dẫn đến thiếu tự tin vào bản thân. Đừng quan trọng quá mọi thứ như vậy. Hãy ghi ra list những điều bạn đã làm được, cố gắng tập trung vào những gì tiến bộ nhất. Và khi đọc lại, bạn sẽ thấy mình cũng không phải quá tồi. Niềm tin vào bản thân sẽ giúp bạn đuổi stress đi ngay lập tức .

7. Kiểm tra lại tủ thuốc của bạn
Bạn nên biết, có một vài loại thuốc có thể làm ảnh hưởng đến tâm lý như gây cảm giác lo lắng, hồi hộp và tăng nguy cơ stress. Hãy tham khảo từ bác sỹ xem liệu các loại thuốc bạn đang dùng có phải nguyên nhân gây stress cho bạn thời gian gần đây không?

8. Thư giãn với thú cưng
Chơi với những chú chó hay chú mèo cưng trong nhà chính là một cách “xả” stress hiệu quả cho bạn. Những người bạn nhỏ này sẽ giúp bạn có 1 thời gian vui vẻ. Thử đùa với con mèo quanh nhà, hay đơn giản là xoa bụng cho cún cưng đang nằm dài trên chiếc sofa êm ái xem!

9. Thở sâu
Khi stress bạn thường thở nhanh, gấp gáp. Hãy thở chậm lại và sâu hơn, nó sẽ làm cho stress bị ngăn lại, và tăng ô xy điều hòa cơ thể. Thư giãn giữa giờ làm với 10- 15 phút thở sâu. Chú ý đến từng nhịp thở và đừng suy nghĩ gì nhiều.

10. Nghĩ về những kỷ niệm đẹp :dangyeu:

Nghe có vẻ “Hàn Quốc” song đó lại là một phương pháp hữu hiệu. Khi stress, bạn hãy cố nghĩ đến những điều vui vẻ nhất, hay một hình ảnh thanh bình nào đó với bạn. Đó có thể là chạy tung tăng trên bãi biển hay một bữa ăn gia đình sum vầy. Bất kì thứ gì miễn nó làm bạn thư thái.
Theo Hà Anh (LHJ).

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Cách "đánh tan" stress rất hay.

Nhưng làm sao nhận biết ta đang bị stress để mà "đánh tan" nó các bạn nhỉ ?

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
NHẬN DẠNG STRESS: Đó là khi ta thường xuyên cáu kỉnh, mất tập trung, hay quên, ăn không ngon, mất ngủ, khó thở, mệt mỏi, hay khóc vô cớ….

Về cảm xúc:
Những xung đột về cảm xúc sẽ gây ra những lo âu, sợ hãi, nghi ngại, phẫn nộ,….Chúng ta sử dụng 80% thời gian cuả mình, những suy nghĩ và lời nói cho những điều ta không thể kiểm soát được. Ví dụ ta hay lo lắng về những điều chưa xảy ra trong ngày mai, và luôn dằn vặt về những biến cố trong quá khứ. Cảm xúc thái quá sẽ ảnh hưởng đến cơ thể.

Về thể lý - khi nào stress xãy ra?
Stress xảy ra khi có sự mâu thuẫn cuả hai nguồn lực bên trong cơ thể, một sự “va chạm” của 2 cảm xúc đối nghịch nhau. Xung đột cảm xúc làm con người mất kiểm soát ý thức, mất khả năng quản lý thời gian.

Về Tâm lý
:
Khi con người để cho những yếu tố bất ngờ, áp lực vật chất cộng hưởng thêm với thói quen của tính cách, làm người ta bị stress. Theo trường phái nhận thức: Người cầu toàn dễ bị stress, do lỗi nhận thức “công việc tôi làm phải hoàn hảo”, “chỉ có tôi mới làm tốt việc đó”, “nếu tôi nhờ người khác là tôi yếu kém”… nếu cho rằng stress do áp lực từ sếp, thì cơ chế đối phó với tình trạng stress là: Đổ lỗi cho hoàn cảnh.
(theo www.honviet.com.vn )

Phân tích vậy thôi chớ theo kinh nghiệm của riêng em thì stress đơn giản chỉ là mệt mỏi, bực mình, khó chịu, không làm gì được.
Mà "Phòng bệnh hơn chữa bệnh", tốt nhất là chúng ta nên lúc nào cũng vui vẻ, thoải mái thì khỏi lo phải "đánh tan" stress^^.

Selena

Thành viên mới
Stress luôn đồng hành cùng ta trong cuộc sống mà , quan trọng là giữa mình và gã stress nguy hại đó ai là người chiến thắng thui. hic

duchaitac

Thành viên
tress hả.khi nào mình gặp tình trạng này thì mình nghe nhạc trữ tình.đặc biệt là nhạc quang lê.hết sẩy...:)))

dungtranvn

Thành viên
Stress là sự căn thẳng của mình mà bạn ko nhận ra thì cũng khó nói nhỉ, nó thuộc về cảm xúc của chính bạn mà, nếu mà bạn không có stress thì còn gì bằng...

trangdang

[♣]Thành Viên
Đôi khi có những cách thật đơn giản, mà mình không hề nhận ra.

Khi stress quá, mình sẽ nuông chiều bản thân một chút. Tạm gác lại mọi chuyện và dành cho mình một chút thời gian, thư giãn, dạo quanh một công viên quen thuộc, để tìm thấy sự bình an dưới các tán lá xanh.

Sau khi bình tĩnh hơn, mình sẽ vạch rõ ra những gì mình đang phải đối mặt, vấn đề cụ thể, nguyên nhân, cách khắc phục nào là phù hợp, cứ thế là a-lê-hấp :cuoinhamhiem:

sun_love

Thành viên
:cuoihaha:Hay đó! Lãng mạn một chút , lý trí một chút, hài hước nữa và mở rộng tầm nhìn sẽ thoải mái hơn!

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
Mỗi lần bị stress mình thường đi ngủ, khi ngủ mình có thể quên đi tất cả, ko còn suy nghĩ nữa. Sau khi tỉnh giấc mình thấy dễ chịu hơn nhiều. Đó có phải là cách tốt ko nữa, nhưng mình áp dụng thấy mang lại những hiệu quả nhất định. Hoặc có thể rèo chuyện cùng với bè bạn, cũng là 1 cách giảm stress hiệu quả mà mình thường hay làm.... Theo mình nghĩ mọi người nên chọn cho mình 1 cách làm cho mình thấy thoải mái nhất để giảm stress...Tùy hoàn cảnh, tùy tình huống... mà chọn cách thư giãn thích hợp.

macabong_102

Thành viên mới
minh thi kg bit lam the nao nen dag tim kiem cach de duoi cai thang cha stress ni ra khoi co the ni

Bình luận bằng Facebook