[KN CÁ NHÂN] Người chiến thắng & kẻ thất bại: [you] là ai?

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Người chiến thắng và kẻ thất bại
Người chiến thắng có ước mơ
Kẻ thất bại chỉ có mưu đồ
Người chiến thắng nhìn thấy triển vọng

Kẻ thất bại chỉ nhìn thấy khó khăn.
Người chiến thắng tạo ra kết quả
Kẻ thất bại chỉ để mọi việc tự xảy ra.
Người chiến thắng đưa ra cam kết

Kẻ thất bại chỉ đưa ra lời hứa
Người chiến thắng luôn có một kế hoạch
Kẻ thất bại chỉ có lời bào chữa.
Người chiến thắng luôn là một phần của giải pháp.

Kẻ thất bại luôn là một phần của vấn đề.
Người chiến thắng nhìn thấy giải pháp cho mọi vấn đề.
Kẻ thất bại luôn nhìn thấy vấn đề trong mọi câu trả lời.
(st)
Dành 1' để suy nghĩ nhé, [you] đang là ai, và [you] muốn là ai? [you] đã, đang và sẽ làm gì để trở thành người mà [you] muốn.

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
Điều đơn giản đây là ko ai muốn mình là kẻ thất bại cả nhưng muốn là người chiến thắng có lẽ phải cố gắng rất nhiều. Bài viết thật có ý nghĩa thank anh :D:dangyeu:

jodiepham2204

Super Moderator
Cái gì cũng có tính 2 mặt của nó!
Có được thì cũng có mất
Có tốt và có xấu
Có yêu và có ghét
Có chiến thắng thì cũng sẽ có thất bại...

Đôi khi ta quên mất một điều quan trọng là học cách biết chấp nhận, vì thế giới lúc nào cũng có 2 cực cân bằng...
Đôi khi là kẻ thất bại nhưng rồi rút ra cho mình một bài học để thành người chiến thắng.
Cảm ơn khanh đã cho trẫm những giây phút suy tư...:)
Vì người chiến thắng là người không sợ thất bại, phải không nào.

nga.smax

Thành viên mới
1 bài viết rất hay, mang tính gợi mở & thúc giục ^_^
Hy vọng mọi người đều dành ra đc 1ph để suy nghĩ về những câu hỏi này ^_^

lamnhuan

Thành viên
Tớ đang dần mỗi ngày trở thành người chiến thắng.
Tớ tin chắc tớ làm được
Tớ có ước mơ và mục tiêu rõ ràng: cân đo, đong đếm được: Có con số cụ thể có thời gian rõ ràng
Tới biến mục tiêu thành hành động: Lên kế hoạch để thực hiện mục tiêu đó
Tới Biến hành động thành thói quen mỗi ngày, Và ko bao giơ từ bỏ thói quen đó, dù hôm đó có vấn đề gì xãy ra
Tớ đã luyện tập suốt 2 tuần từ ngày định mệnh đó. ngày 29.09.2010 Ngày đã làm thay đổi cuộc đời tớ.
Cảm ơn người thầy, ngừoi khai tâm: Jack Canfield _ diễn giả hàng đầu thế giới về thuật lãnh đạo và động viên.
Tớ suy nghĩ tích cực mỗi ngày và lan tỏa tư duy tích cực đó cho những ngừoi xung quanh.
Cuôc sống của tớ giờ đây thật tuyệt. Tớ chưa bao giờ thấy hạnh phúc như thế này!

sess_sas

Thành viên
ng chiến thắng và là người chiến thắng ko ngủ say trong chiến thắng, người thất bại và là người thất bại tỉnh táo nhìn lại thất bại ^^ .liệu có ranh giới ko khi ta thay đổi cách nhìn thì cục diện cũng sẽ khác???

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
ng chiến thắng và là người chiến thắng ko ngủ say trong chiến thắng, người thất bại và là người thất bại tỉnh táo nhìn lại thất bại ^^ .liệu có ranh giới ko khi ta thay đổi cách nhìn thì cục diện cũng sẽ khác???
Comment của bạn mang tính triết lý cao quá, hơi khó hiểu. Bạn nói cụ thể tí đi....:bitmiengcuoi::bitmiengcuoi:

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Có gì đâu nè Blue ơi....

Người chiến thắng, say men chiến thắng, không tiếp tục nỗ lực nữa => ngủ quên trên chiến thắng => trở thành thất bại ngay

Người thất bại thì ta đừng bi quan, nhìn nhận thất bại, rút ra kết quả để bước tiếp => nhất định sẽ thành công => người chiến thắng

moclan

Thành viên
tất nhiên, không ai muốn mình là 1 kẻ thất bại. Moclan cũng thế. Nhưng trong cuộc sống ranh giới giữa chiến thắng - thất bại rất mong manh. Nhiều lúc mình không biết nên làm gì, sống thế nào??? Moclan đã, đang và sẽ làm trong tương lai để trở thành người moclan muốn đó là sống thật với bản chất con người mình, với ước mơ của mình. Và đang dần hoàn thiện để thực hiện được nó bằng những công việc cụ thể mình hoạch định ra:mimcuoi:

sess_sas

Thành viên
trí lí lắm a ivenle, hjhj
@anh blue: hĩ em đâu có triết lí cao, chỉ là không bít diễn đạt seo thui nên viết ngắn gọn đó mà hjhj
nói chung ng thành công =ng bít nhìn về quá khứ + sống với hiện tại + ngĩ về tương lai + nhận thức đc năng lực bản thân
sess nghĩ thế đúng ko ah?

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
tất nhiên, không ai muốn mình là 1 kẻ thất bại. Moclan cũng thế. Nhưng trong cuộc sống ranh giới giữa chiến thắng - thất bại rất mong manh. Nhiều lúc mình không biết nên làm gì, sống thế nào??? Moclan đã, đang và sẽ làm trong tương lai để trở thành người moclan muốn đó là sống thật với bản chất con người mình, với ước mơ của mình. Và đang dần hoàn thiện để thực hiện được nó bằng những công việc cụ thể mình hoạch định ra:mimcuoi:
Thế ước mơ của bạn là gì? Những công việc bạn đang và sẽ làm để thực hiện ước mơ đó là gì? Có thể chia sẻ cho mọi người biết được k?

mandynguyen90

Thành viên mới
Người chiến thắng và kẻ thất bại
Người chiến thắng có ước mơ
Kẻ thất bại chỉ có mưu đồ
Người chiến thắng nhìn thấy triển vọng

Kẻ thất bại chỉ nhìn thấy khó khăn.
Người chiến thắng tạo ra kết quả
Kẻ thất bại chỉ để mọi việc tự xảy ra.
Người chiến thắng đưa ra cam kết

Kẻ thất bại chỉ đưa ra lời hứa
Người chiến thắng luôn có một kế hoạch
Kẻ thất bại chỉ có lời bào chữa.
Người chiến thắng luôn là một phần của giải pháp.

Kẻ thất bại luôn là một phần của vấn đề.
Người chiến thắng nhìn thấy giải pháp cho mọi vấn đề.
Kẻ thất bại luôn nhìn thấy vấn đề trong mọi câu trả lời.
(st)
Dành 1' để suy nghĩ nhé, [you] đang là ai, và [you] muốn là ai? [you] đã, đang và sẽ làm gì để trở thành người mà [you] muốn.
Nghe triết lý quá. Mình muốn hỏi: Nếu mình đã quyết tâm làm một việc gì đó mà cuối cùng lại ko đạt được kết quả như mong muốn, có bị coi là kẻ thất bại ko bạn?
Nếu mình có ước mơ mà ko biến nó thành hiện thực được thì có phải là chiến thắng?
Nếu trong một vấn đề mà mình đã cố gắng hết sức mà vẫn ko tìm ra được giải pháp, thì mình sẽ bị coi là kẻ thất bại rồi ư?
Mình đang là sinh viên năm 3 ĐHCN tp.HCM, mình đang học Kế toán. Thật buồn vì mình ko thích khối ngành kinh tế mà minh đang theo học. Đó đã là một thất bại của mình rồi.
Và đến năm 3 ĐH mình mới nhận ra mình cần gì và muốn làm gì. Và mình nhận ra ước mơ thực sự của mình là trở thành một thợ làm bánh ngọt. Mình thích công việc này, mình thấy vui khi làm nó. nhưng ngay hiện tai thì mình chưa có điều kiện để học nó, vì gia đình vì hoàn cảnh. Nhưng trong tương lại mình muốn biến ước mơ đó thành hiện thực.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
"Thành công mà không hạnh phúc là thất bại"

1 cậu bé đã đạt thành công ngoài mong đợi niềm mơ ước của biết bao người: vô địch giải takewondo trẻ toàn quốc và đánh được cú golf khó nhất lúc vừa tròn 14 tuổi. Người ta phỏng vấn cậu, hỏi về bí quyết để đạt được đỉnh cao này, và thật bất ngờ với câu trả lời:
- tôi chán nản lắm rồi, mỗi ngày với tôi như là 1 địa ngục!
- Vì sao thế? - anh phóng viên trẻ hỏi với vẻ ngạc nhiên.
- Vì trên đời này có 2 thứ tôi ghét nhất... đó là tập võ và chơi golf.
- Vậy tại sao anh vẫn đều đặn luyện tập và đạt thành tích cao như vậy? - anh phóng viên trố mắt hỏi.
- À, ba tôi bắt ép tôi thôi.
- Anh có quyền tự do, làm sao ba anh bắt ép anh được chứ? - anh phóng viên đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác
- À, vì ông ta giỏi võ hơn tôi :(

nhonht

[♣]Thành Viên CLB
Mình có ước mơ, mình lập ra kế hoạch để thực hiện nó ---------> mình là người chiến thắng
Nhưng, trong quá trình thực hiện kế hoạch mình thấy mình mắc phải muôn vàn khó khăn, và tâm lý đó làm mình không đạt mục tiêu để ra, mình đã viện rất nhiều lý do để minh bạch ----------> mình là kẻ thất bại
Sau thất bại, mình lại tìm được giải pháp mới ---------> mình lại là người chiến thắng
.................
Thế đấy, chiến thắng và thất bại đan xen lẫn nhau nên chúng ta khó mà chiến thắng hoàn toàn được. Do đó, để chiến thắng thật sự, nhonht nghĩ rằng mình nên kiên tâm, nghiêm túc trong mọi việc, và luôn nhớ rằng: Mình PHẢI là người chiến thắng

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Với mình, sự chiến thắng và thất bại chỉ mang ý nghĩa tương đối.
Cảm xúc của bạn về cuộc sống, hoặc về một vấn đề nào đó có thể giúp bạn hiểu được mình chiến thắng hay thất bại.
Nếu người khác cho rằng bạn chiến thắng, nhưng bạn không cảm nhận hạnh phúc hay niềm vui nào thì đối với bạn, điều đó có gọi là chiến thắng.
Với mình, chiến thắng là khi vượt qua được bản thân mình, chứ không phải đi so sánh với chiến thắng của người khác. Thất bại cũng tương tự vậy.
Mà theo tư duy tích cực thì cũng không có cái gọi là thất bại, chỉ có những bài học mà thôi. Phải cảm ơn những bài học đó, vì nhờ đó mà sau này bạn mới có được thành công.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Với mình, sự chiến thắng và thất bại chỉ mang ý nghĩa tương đối.
Cảm xúc của bạn về cuộc sống, hoặc về một vấn đề nào đó có thể giúp bạn hiểu được mình chiến thắng hay thất bại.
Nếu người khác cho rằng bạn chiến thắng, nhưng bạn không cảm nhận hạnh phúc hay niềm vui nào thì đối với bạn, điều đó có gọi là chiến thắng.
Với mình, chiến thắng là khi vượt qua được bản thân mình, chứ không phải đi so sánh với chiến thắng của người khác. Thất bại cũng tương tự vậy.
Mà theo tư duy tích cực thì cũng không có cái gọi là thất bại, chỉ có những bài học mà thôi. Phải cảm ơn những bài học đó, vì nhờ đó mà sau này bạn mới có được thành công.
Đây cũng là suy nghĩ của em về người chiến thắng và thất bại. Quan niệm của em là không tuyệt đối bất cứ chuyện gì .Theo em, bất cứ việc gì cũng mang tính tương đối và đa chiều. Tùy thuộc vào mỗi hoàn cảnh mà đánh giá suy xét mọi việc.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Dường như mọi người đi hơi xa ý định của blue khi post topic này rồi. Ở đây, mình ko muốn định nghĩa về thành công hay thất bại như thế nào. Mình chỉ muốn các bạn sau khi xem bài viết này, dừng lại suy nghĩ xem trong tất cả các tình huống hằng ngày bạn suy nghĩ và hành động như một người thành công hay kẻ thất bai.
VD: nếu bạn làm việc và đạt được việc đó tốt đẹp nhưng mục đích của bạn chỉ là mưu đồ không có ước mơ, thì chính xác bạn ko là người thành công. Hay trong một đề tài mà bạn chỉ thấy toàn những khó khăn, vấn đề của đề tài đó thì bạn sẽ là người thành công sao?

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
Em muốn làm người chiến thắng,nhất là trong học tập, trong công việc ,trong cuộc sống.
Nhưng đôi lúc em cũng muốn thất bại, để có bài học kinh nghiệm cho bản thân .

---------- Post added at 12:44 AM ---------- Previous post was at 12:41 AM ----------

Em muốn là người chiến thắng,khi em cần phải chiến thắng,thắng bản thân ,thắng sự lời nhát trong học tập,thắng sự sợ hải....
Em muốn thua cho lòng thêm cảm xúc.....!

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Thắng thua ở đời đúng là chỉ tương đối.Mọi người đều muốn chiến thắng,riêng cảm nhận của mình trong 20 năm sống ở đời thì kẻ thua mới là kẻ đúng,còn kẻ thắng mới là cái bại.Mình cố gắng để chiến thắng nhưng rồi lại nhận ra mình đã bại.

bocautrangbd

Thành viên mới
Trong cuộc sống đâu phải cứ muốn là được, thử hỏi có ai muốn mình bị thất bại đâu chứ. Nhưng nhiều khi thất bại lại là tiền đề của thành công. Hãy biết chiến thắng cái thất bại của chính bản thân mình. Phải biết nhìn nhận cái thất bại để từ đó làm kinh nghiệm quý báu cho bản thân.

Bình luận bằng Facebook