[KN CÁ NHÂN] Nguyên tắc hoành thành mục tiêu lớn- [2] Lòng quyết tâm

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
[FONT=&quot]Mấy hôm nay ít viết bài vả lại thấy box yên ắng quá nên bon chen thêm một bài nữa về [/FONT][FONT=&quot]“Nguyên tắc hoành thành mục tiêu lớn”[/FONT][FONT=&quot]. Hôm nay mình viết về [/FONT][FONT=&quot]“Lòng quyết tâm”. [/FONT]Các bạn đọc và cùng góp ý nhé!
[FONT=&quot]T[/FONT][FONT=&quot]rong cuộc sống chắc bạn đã có ít nhất một lần đặt mục tiêu cho bản thân để định hướng bước đi của bản thân bạn trong cuộc sống. (Lý do mỗi người cần đặt mục tiêu cho bản thân thì mình đã nói ở bài viết trước hoặc các bạn có thể biết được sự cần thiết của nó qua rất nhiều luồng thông tin khác.) Bạn chắc đã có lúc rất hào hứng đặt cho mình hàng loạt mục tiêu, nào là mục tiêu học tập, sức khỏe, gia đình… ví dụ như: [/FONT][FONT=&quot]“ Mỗi sáng sớm 6h tôi sẽ dậy tập thể dục, hít 40 cái hít đất”[/FONT][FONT=&quot]hoặc [/FONT][FONT=&quot]“ Tôi sẽ giảm được 7kg trong vòng một tháng[/FONT][FONT=&quot]” …v.v..Thường thì ai cũng vậy, trong thời gian đầu bạn cảm thấy rất phấn khích với những mục tiêu đó, bạn tin là bạn sẽ làm được. Bạn làm mọi chuyện để chứng minh là bạn có thể làm được. Rồi một thời gian trôi qua, chủ yếu sẽ có 3 trường hợp xảy ra như sau: [/FONT]
[FONT=&quot]T[/FONT][FONT=&quot]rường hợp thứ nhất là trường hợp của những người có suy nghĩ tiêu cực. Sau một thời gian bạn cảm thấy bất lực. Lòng quyết tâm của bạn nguội dần vì những khó khăn mà bạn phải đối mặt, khi tìm cách tiếp cận mục tiêu đó. Bạn cảm thấy mục tiêu đó quá xa vời với bản thân, nó không thể trở thành hiện thực được với bạn rồi bạn nhụt chí, bạn cảm thấy chán nản rồi kết quả cuối cùng là bạn tự trách móc bản thân với những câu tiêu cực như: [/FONT][FONT=&quot]“ Tại sao tôi không làm được?[/FONT][FONT=&quot]”, “ [/FONT][FONT=&quot]Tôi sinh ra vốn sẵn không có lòng quyết tâm[/FONT][FONT=&quot]”, “ [/FONT][FONT=&quot]Mình bất tài, mình vô dụng”[/FONT][FONT=&quot]…Hàng loạt câu nói như vậy vang lên trong đầu bạn. Rồi bạn dần sẽ cảm thấy mất niềm tin vào chính bản thân mình, bạn không tin tưởng chính bạn, bạn không tin mình làm được mục tiêu đó. Tóm lại bạn nghi ngờ về khả năng của bản thân bạn. ( Có một số trường hợp sẽ đổ lỗi cho hoàn cảnh, những trường hợp này mình cũng xin không đề cập đến, chỉ nói một điều là : “[/FONT][FONT=&quot]Người mà không biết chịu trách nhiệm cho bản thân thì không bao giờ thành công trong cuộc sống[/FONT][FONT=&quot]”)[/FONT]
[FONT=&quot]B[/FONT][FONT=&quot]ạn hoàn thành được mục tiêu đó, bạn cảm thấy vui và sung sướng, rồi bạn tin bạn có khả năng làm tất cả những mục tiêu của bạn đề ra. Bạn cảm thấy tự hào với bản thân mình rồi bạn đặt ra những mục tiêu khác , bạn tiếp tục với những mục tiêu khác với tâm thế bạn có thể hoàn thành tốt những mục tiêu của mình đã đặt ra. Trường hợp này bạn thường đặt cho mình những mục tiêu nhỏ, bạn dễ dàng hoàn thành những mục tiêu đó nhưng nếu bạn muốn thành công lớn thì bạn phải đặt ra những mục tiêu lớn hơn. Hướng này nếu tiếp tục sẽ tiếp tục xảy ra 3 trường hợp như đã nêu, nó cứ như một vòng tròn liên tục.[/FONT]
[FONT=&quot]B[/FONT][FONT=&quot]ạn không thực hiện được mục tiêu đó nhưng lòng quyết tâm của bạn không hề thay đổi, bạn cố gắng thay đổi phương pháp, cách thức để tiến đến mục tiêu của bạn đề ra. Bạn nghĩ nếu cách này không được thì chắc là bạn làm không đúng phương pháp rồi bạn thay đổi, bạn thay đổi liên tục và sau đó bạn tìm ra cách để hoàn thành tốt mục tiêu của mình. Bạn tin rằng bạn có thể làm tất cả mọi thứ nếu có phương pháp. Đây là hướng đi của những người có suy nghĩ tích cực, những người này thường thành công trong cuộc sống.[/FONT]
[FONT=&quot]C[/FONT][FONT=&quot]húng ta phần nhiều ai cũng rơi vào trường hợp thứ nhất, việc lòng quyết tâm của bạn cạn dần hay các bạn hay nói ví von là lửa đã sắp tàn rất thường xảy ra với mọi người, ai cũng có lần rơi vào trường hợp như vậy nhưng mỗi người có mỗi cách giải quyết khác nhau. Và cái hướng mà mình muốn nhắc đến là hướng đi thứ 3, hướng đi của những người có suy nghĩ tích cực. Tất nhiên, trong cuộc sống không phải ai ai cũng có thể có suy nghĩ tích cực cả, ai cũng phải tập luyện, một số ít người thì sinh ra đã có suy nghĩ tích cực sẵn, phần nhiều do môi trường sống tác động, cách giáo dục, những người này theo mình nghĩ thì họ quá may mắn rồi nên mình cũng không đề cập đến. Có lẽ khi bạn thất bại trong việc hoàn thành mục tiêu, bạn cảm thấy chán nản, lửa trong bạn nguội dần nhưng bạn có bao giờ hỏi bản thân mình:“[/FONT][FONT=&quot]Tại sao họ làm được mà bạn không làm được?[/FONT][FONT=&quot]” Nếu có chắc câu trả lời hiện tại trong lúc đó là họ có lòng quyết tâm còn bạn thì không. Nếu bạn hay đọc nhiều sách về bí quyết thành công thì bạn chắc biết rằng ai sinh ra cũng giống nhau cả, ai cũng có tiềm năng như ai , có người biết cách khơi dậy tiềm năng của mình có người thì không ( cái này có lẽ có một số người không tin nhưng mình sẽ đề cập đến vấn đề này vào lần sau). Vấn đề là ở chổ đó, những người đó họ nói cho cùng thì họ có phương pháp để họ có thể khơi dậy tiềm năng của mình và bạn bị như vậy chỉ là do bạn thiếu phương pháp mà thôi. [/FONT]
[FONT=&quot]V[/FONT][FONT=&quot]ậy, quay lại vấn đề chính thì làm sao bạn có thể giữ ngọn lửa trong mình mãi cháy mà không bao giờ tắt. Mình cũng hay rơi vào trường hợp như vậy mình xin nêu 2 hướng giải quyết như sau, cái này dựa trên trải nghiệm của bản thân là chính:[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]T[/FONT][FONT=&quot]hứ nhất: bạn có thể tìm lửa từ những điều bên ngoài, đọc sách để tìm kiếm động lực cho bản thân, thường là những sách nói về bí quyết thành công là chính, tâm sự với người khác rồi họ động viên bạn rồi lòng quyết tâm lại quay trở về. Có khi bạn đọc được những thành tựu của những người giống như bạn, cùng tuổi bạn, xuất phát điểm giống như bạn nhưng họ làm được thế này thế kia điều này cũng tác động tích cực đến lòng quyết tâm của bạn. Hoặc tham gia các buổi diễn thuyết hội thảo cũng tác động tốt đến lòng quyết tâm của bạn.[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]T[/FONT][FONT=&quot]hứ hai: Bạn hãy luôn tưởng tượng đến những thành quả khi bạn đạt được khi thực hiện được mục tiêu đó rồi lấy đó làm động lực cho bản thân và bước tiếp. Bạn thầm nhủ trong suy nghĩ của bạn, bạn không tin là bạn đã thất bại, bạn tin là việc không hoàn thành mục tiêu có nguyên nhân nào đó, bạn tự cổ vũ động viên bản thân mình để lấy quyết tâm, bạn không cho phép bản thân bạn suy nghĩ tiêu cực. Việc này có thể khó, việc tập cho bản thân mình luôn suy nghĩ tích cực không phải là dễ nhưng bạn hãy thử nghĩ, nếu bạn tập được khả năng suy nghĩ tích cực thì bạn rất dễ sống. Cái gì cũng có cái giá của nó cả, mà cái giá này cũng xứng đáng để trả lắm chứ. Mình nghĩ các bạn nên theo hướng này, dù sao làm một ngọn lửa tự cháy cũng tốt hơn là nhờ những ngọn lửa khác thắp sáng giùm mình.[/FONT]
[FONT=&quot]http://files.myopera.com/duyluong/blog/20061-38.jpg [/FONT][FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]Ở[/FONT][FONT=&quot] đây, mình xin góp ý một chút nữa, để có khả năng suy nghĩ tích cực các bạn cần chú tâm nhiều vào những việc nhỏ trong cuộc sống. Để có bất kỳ khả năng gì, tất nhiên là không thể một sớm một chiều mà bạn có thể hình thành được, người ta thường nói “ [/FONT][FONT=&quot]Dục tốt bất đạt[/FONT][FONT=&quot]” , ngoại trừ có những cú sốc thật mạnh tác động đến cuộc sống của bạn, suy nghĩ của bạn, khiến bạn phải thay đổi, cái này thì mình xin không đề cập đến. Tất cả những việc xảy ra trong cuộc sống thường ngày, nhất là những việc mà khiến bạn buồn, bạn chán nản, bạn hãy tập suy nghĩ tích cực trong những hoàn cảnh đó rồi suy nghĩ đó sẽ dần hình thành trong bạn. [/FONT][FONT=&quot]
Ví dụ như: Bạn mất số tiền nào đó, thay vì ngồi ở đó mà tiếc mà than thở với mọi người thì bạn hãy suy nghĩ tích cực lên một chút là ==> Của đi thay người vậy, mình vẫn còn thì vẫn còn tất cả, lỡ có người cần tiền đó hơn mình thì sao, lần sau mình phải cẩn thận hơn. Suy nghĩ này dần dần nếu nó lớn lên trong bạn giả sử sau này bạn kinh doanh, bạn lỗ vốn, làm ăn thất bại ==> Thôi của đi thay người, mình vẫn còn thì vẫn còn tất cả,lần sau phải cẩn thận hơn trong làm ăn, tính toán kỹ hơn. Ví dụ chỉ mang tính chất minh họa.:cuoihaha:
http://static-p4.fotolia.com/jpg/00/11/72/01/400_F_11720157_PxkySX8JqMP1MfWZFL8NHR17JkalvJ1B.jpg
[/FONT]​
[FONT=&quot]T[/FONT][FONT=&quot]ất nhiên là có rất nhiều yếu tố để làm cho một người thành công hay thất bại, ở đây mình chỉ xin đề cập đến lòng quyết tâm của mỗi người mà thôi. Do vấn đề này khá rộng, mình chỉ xin trình bày ở khía cạnh nhỏ, bài này dựa trên trải nghiệm của bản thân là chính nên chắc sẽ có nhiều thiếu sót, bạn đóng góp cho mình nhé! Cảm ơn bạn đã nhọc công đọc hết bài này![/FONT][FONT=&quot] Mong bài viết này sẽ giúp ích một phần nào đó cho các bạn trên hành trình đi đến thành công của mỗi người.
[/FONT]

Lorena

Thành viên
Cảm ơn bạn về những chia sẻ:D....cá nhân mình thấy nhiều khi ko hoàn thành mục tiêu thg nghĩ là do mình thiếu quyết tâm, nghị lực mình ko đủ, nhưng vấn đề đôi khi là do sai phương pháp và chưa biết thực sự mình muốn j và nên làm j....còn mình nghĩ nếu đã thực sự đi đúng hướng, có hứng thú, thì quyết tâm cũng chỉ là bước đệm thôi

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn anh về bài viết này!Nó sẽ giúp em rất nhiều trong thời gian sắp tới lắm lắm!:mimcuoi:

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn bạn về những chia sẻ:D....cá nhân mình thấy nhiều khi ko hoàn thành mục tiêu thg nghĩ là do mình thiếu quyết tâm, nghị lực mình ko đủ, nhưng vấn đề đôi khi là do sai phương pháp và chưa biết thực sự mình muốn j và nên làm j....còn mình nghĩ nếu đã thực sự đi đúng hướng, có hứng thú, thì quyết tâm cũng chỉ là bước đệm thôi

Cám ơn bạn đã góp ý:dacy:. Nhưng theo mình nghĩ muốn đi đúng hướng và có hứng thú trong việc gì cũng phải cần quyết tâm đó bạn à, và có lẽ trên con đường đi đến thành công thì mọi điều đều chỉ là bước đệm.:cuoihaha:

coffee_salt

Thành viên mới
Cám ơn bạn đã góp ý:dacy:. Nhưng theo mình nghĩ muốn đi đúng hướng và có hứng thú trong việc gì cũng phải cần quyết tâm đó bạn à, và có lẽ trên con đường đi đến thành công thì mọi điều đều chỉ là bước đệm.:cuoihaha:
giống 1 bài phân tích tâm lý.

Bình luận bằng Facebook