[KN GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ] 7 kungfu bí truyền giúp rèn luyện trí não

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
[FONT=&quot]Trí não bạn thực sự là một cỗ máy hoàn hảo đang chờ được khởi động! Và đây là 7 bí quyết để khởi động nó![/FONT]

[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]
Trí não bạn thực sự là một cỗ máy hoàn hảo đang chờ được khởi động! Và đây là 7 bí quyết để khởi động nó!

Kungfu bí truyền 1: Thư giãn!

Khi bạn căng thẳng thì đừng mong nghĩ được cái gì cho ra hồn! Đừng tỏn mỏn mà tiếc mình 30 phút đi bơi, 5 phút đắm say cùng máy nghe nhạc Ipod, hay 15 phút buôn dưa lê cùng đứa bạn thân! Nó làm bạn thư giãn và cũng làm bạn suy nghĩ tốt hơn!

Kungfu bí truyền 2: Hãy tưởng tượng!
1 phút dành cho tưởng tượng: Hãy nhớ tới kẻ đang làm trái tim bạn rung rinh! 1 phút xong! Hình ảnh thế nào? Đen trắng ruồi bay hay long lanh màn hình màu 29 inch? Hình ảnh càng rõ nét thì khả năng tưởng tượng càng cao và trí nhớ càng tốt.
Bài tập đầu tiên là tập miêu tả các đồ vật nhỏ và đơn giản. Sau đó hãy tập tưởng tượng các nhân vật hay khung cảnh trong các cuốn tiểu thuyết! Trí tưởng tượng của bạn sẽ dần phong phú hơn!

Kungfu bí truyền 3: Tự nói chuyện
Không hâm đâu J. Tự nói chuyện sẽ giúp bạn xâu chuỗi các sự kiện, lần theo các đầu mối về quá khứ hoặc tạo ra các tương lai có thể sẽ xảy ra. Đơn giản nhất là bạn đưa ra một vấn đề, đặt một câu hỏi về nó và tự trả lời, sau đó lại đặt câu hỏi và tự trả lời. Cho đến khi bạn tìm được câu trả lời thoả đáng cho vấn đề mình đưa ra thì thôi. [/FONT]

[FONT=&quot]

Kungfu bí truyền 4: Suy nghĩ có mục đích!

Đừng suy nghĩ vẩn vơ, hãy suy nghĩ có mục đích, bạn sẽ nghĩ ra nhiều cách giải quyết, cách này không ổn, bạn sẽ có cách khác. Chuyện dễ nghĩ trước, chuyện khó nghĩ sau! Đừng nản chí! [/FONT]

[FONT=&quot]

Kungfu bí truyền 5: Suy nghĩ bằng cả hai bán cầu não

Bán cầu não trái giúp bạn suy nghĩ logic (lý trí), bán cầu não phải giúp bạn suy nghĩ theo trực giác (tình cảm). Suy nghĩ về vấn đề gì, bạn cũng cố gắng nhìn nhận và giải quyết vấn đề bằng cả lý trí và tình cảm. [/FONT]

[FONT=&quot]

Kungfu bí truyền 6: Hài hước và vui thích

Sự hài hước giúp bạn làm quen với mọi môi trường sống, nó giúp bạn hứng thú với công việc mình đang làm, và truyền niềm vui đến những người xung quanh. Khi có một vấn đề phải suy nghĩ, bạn thường cố gắng tập trung và luôn cảm thấy sao mà khó nhằn. Vậy thì, trước tiên hãy thử nghĩ tới một khía cạnh hài hước của vấn đề, hãy cười trước khi nghĩ tiếp. Nó không chỉ giúp bạn thư giãn mà còn giúp bạn mở rộng tầm suy nghĩ. [/FONT]

[FONT=&quot]

Kungfu bí truyền 7: Giác quan thứ 6

Giác quan thứ 6 thực sự là những viên gạch xây dựng nên những bí mật thực sự đằng sau tốc độ suy nghĩ. Nếu bạn suy nghĩ điều gì mất 1 giờ thì giác quan thứ 6 sẽ giúp bạn có câu trả lời trong 1-2 phút. Những người suy nghĩ giỏi và nhanh là những người có giác quan thứ 6 cực tốt! J.
Các kungfu bí truyền từ 1 đến 6 càng được luyện tập nhiều thì Kungfu thứ bẩy sẽ càng trở nên mạnh mẽ. [/FONT]

[FONT=&quot]st h2t
[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

Emi Le

[♣]Thành Viên CLB
1,3,4,6/7 sẽ cố gắng vận dụng trong khả năng có thể để rèn luyện trí não tốt nhất, vì thật sự mình dễ nhớ mà cũng dễ bị quên))

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Cái bí kíp thứ 7, làm sao luyện được đây. Cái bí kíp tự nói chuyện, nhiều khi người khác tưởng ta bị khìn đấy. Mình thử nhiều rồi, bị nhiều ánh mắt dòm ngó.
Đến lúc trí não mệt mỏi thì 7 bí kíp này chắc ko nhớ nổi bí kíp nào đâu. Làm sao bi giờ nhỉ?

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Bạn nói chuyện thầm chứ,có ai bảo là nói thành tiếng đâu :)) ,cái này gọi là tự đối thoại,tự phản biện gần giống với tư duy phê phán.Bạn có biết rằng các nhà bác học hay dùng cái này lắm không,họ luôn muốn tìm cách để bác bỏ lý thuyết của mình càng sớm càng tốt(nghe có vẻ vô lý nhỉ :) ),bạn cứ thực hiện từ từ thôi, hãy cứ làm đi rùi bạn sẽ thấy thích(khi mà bạn đã đạt được 1 số thành quả nào đó thì tự nhiên sẽ thích thôi).
Chúc you thành công.Good luck.

tran le

Thành viên
thức sự là không hiểu cái bí quyết số 4 cho lắm
còn số 5 thì lại khó thực hiện vì con người ta thường có thiên hướng trội một trong hai bên não,
chứ vẹn cả đôi đường thì ...

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Hay thiệt ;) Chia sẻ với mọi người câu sau đây:
Bạn hãy là một người vui tính.
Bởi với khiếu hài hước và niềm lạc quan dành cho cuộc sống, bạn có thể biến mọi trở ngại trên con đường bạn đi thành những kinh nghiệm vĩ đại.

Có một bài viết cũng giúp các bạn rèn luyện trí não, tham khảo nhé ;)
10 cách để bạn giúp cho bộ não của mình phát triển như Albert Einstein
http://forum.ipl.edu.vn/threads/4044

trungpro

Thành viên mới
thôi mặc kệ

mấy cái này chỉ trên lí thuyết là chính thôi .muốn có một trí não tốt không gì bằng đọc sách cả .đọc sách trí nhớ lên nhiều lắm .nói tóm lại bí quyết thật sự là thế này:<của tui thui>
1.đọc sách báo thật nhiều<đẻ làm gì : để tăng cường trí nhớ và tầm hiểu biết.thế thôi>
2.nói chuyện tán gẫu với bạn be thật nhiều<gay gắt một chút càng tốt nhưng đừng đánh nhau nha><để làm gì : để tăng cường sự nhanh nhay trong não bộ >
3.trước khi đi ngủ nên nhớ lại các việc mình đã làm trong ngày,cố gắng nhớ lại các việc mình đã làm theo đúng thứ tự nó đã diễn ra .nếu là mấy sinh viên như mình thì nên nhó lại mình đã học những gì trong buỏi tối đó .đừng có nghĩ rằng ngủ là phải để cho trí não nghỉ ngơi .không bao giờ có chuyện đó vì bộ não làm việc theo định luật bảo toàn thông tin nghĩa là cái gì mỗi cái mà mình nhớ dược sẽ nhanh chóng chuyyeenr sang dạng tiềm thức <1 dạng nhạy cảm của thông tin lưu dữ và ứng với mỗi cái này trí não đặt cho 1 từ khóa giông như mật khẩu vậy thôi.mà cái này chỉ diễn ra vao ban đêm là chủ yếu.vì thế phải đưa tất cả những cái này vào tiềm thúc trước khi bộ não cho vào thùng rác.<cái này cũng là bí quyết cực tốt.luyện thành nhớ thanks cái nha hihi>
------nói tóm lại chỉ cần áp dụng cái này nửa tháng là biết hiệu quả liền .cái này dành cho bạn dễ nhớ dễ quên ở dưới đó.hihi-----------
mail của mình nè:trungpro_1991@yahoo.com
sinh viên năm 2 bk đà nẵng
hình như ních bạch dương là của chương ở hà tĩnh không hè.
:cuoihaha::kinhngac::cuoinhamhiem:

---------- Post added at 06:31 PM ---------- Previous post was at 06:28 PM ----------

à có bạn nào cùng sở thích đọc sách và nghe nhạc tiếng anh thì làm wen nhé hihiiiiiiiiiii:cuoihaha:

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
[
hình như ních bạch dương là của chương ở hà tĩnh không hè.
:cuoihaha::kinhngac::cuoinhamhiem:

---------- Post added at 06:31 PM ---------- Previous post was at 06:28 PM ----------

à có bạn nào cùng sở thích đọc sách và nghe nhạc tiếng anh thì làm wen nhé hihiiiiiiiiiii:cuoihaha:[/QUOTE]
Tớ ở Russia chứ không phải ở Hà Tĩnh đâu bạn ạh :)
Mà thực sự thì chúng ta không cần thiết phải hoàn toàn làm theo, các bạn có thể tự tạo ra cho bản thân mình, cứ căn cứ theo thuyết "7 loại hình trí thông minh" các bạn có thể mua ở hiệu sách hoặc đọc e-book cũng được, cũng tùy xem sở trường sở đoản của mỗi người nữa, nói chung là do you quyết định và chọn lựa :).
http://vnthuquan.net/diendan/tm.aspx?m=316328&AspxAutoDetectCookieSupport=1

kokolos

Thành viên
Cái này cũng gióng như lên chùa làm sư, ai cũng có thể thử nhưng được làm trụ trì thì chỉ có 1 người, Người đó phải có căn cơ!

Bình luận bằng Facebook