[KN GIAO TIẾP] 5 tật xấu khi dùng YM

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Bạn có thể bị bạn bè “tẩy chay” vì mấy cái tật xấu khi online (mà có khi chính bạn cũng chẳng để ý ấy). Thử xem bạn có mắc lỗi nào dưới đây không nhé!

1. Invisible
Bạn nghĩ sao khi phát hiện ra cậu bạn thân của mình đang invisible, trong khi bạn có chuyện rất quan trọng muốn nói với cậu ấy? Cảm giác của bạn cũng chính là cảm giác chung của rất nhiều người.
Khi online mà invisible tức là có lí do riêng. Chi bằng bạn hãy để nick sáng, đồng thời ghi status là "Busy" với nội dung: "Đang rất bận đừng ai làm phiền, có chuyện gấp mới pm". Không ai bất lịch sự đến nỗi cứ phá rối bạn mãi khi đọc status này. Vì vậy, đừng invisible khi vào Yahoo, bạn nhé!

2. Ra khỏi bàn mà không ghi status
Nhiều bạn đã đi chơi, không còn ngồi trước màn hình vi tính nhưng vẫn để nick sáng mà không cho mọi người hay biết làm họ cứ chờ bạn mãi rồi phát sinh ra hiểu lầm. Như vậy cũng kì quá, bạn nhỉ?
Nếu bạn đang muốn chờ tin ai đó mà có công chuyện gấp phải ra khỏi nhà, bạn có thể để status "Not at my desk" hoặc thông báo cho tất cả mọi người biết. Còn nếu không có chuyện gì quan trọng thì bạn nên tắt Yahoo để tránh làm mất thời gian của nhiều người.

3. Buzz!
Khi bạn Buzz! tức là bạn có hơi... bất lịch sự đó! Bởi khi Buzz!, những ai đang chơi game sẽ bị lag một tí, hoặc nặng hơn là sẽ bị... văng ra khỏi trò chơi; những người đang nghe nhạc có thể giật mình vì tiếng Buzz! của bạn; và những người đang bận chat với người khác sẽ cảm thấy rất khó chịu khi con trỏ chuột đột ngột chuyển qua cửa sổ chat của bạn vì tiếng Buzz! Buzz! phát ra âm thanh lớn và làm rung chuyển màn hình.
Vì vậy, khi có việc, bạn chỉ cần nhắn tin là mọi người sẽ thấy, hãy hạn chế tối đa việc Buzz! nha bạn!

4. Out đột ngột
Bạn có thấy hụt hẫng không khi bỗng dưng đứa bạn thân out mà không nói câu nào? Vì vậy, đừng để nỗi hụt hẫng đó lặp lại với những người yêu quý bạn. Trong trường hợp bị rớt mạng, bạn nên tìm cách vào lại Yahoo ngay sau đó để thông báo sự cố cho mọi người, họ sẽ hiểu và thông cảm cho bạn. Có rất nhiều trường hợp giận hờn xảy ra xung quanh chuyện "out trong im lặng" đấy nhé!
Để thể hiện bạn là một người luôn tôn trọng người khác, hãy chào tất cả mọi người trong list khi ra khỏi Yahoo. Cách nhanh nhất và thuận tiện nhất là dùng chức năng gửi tin nhắn đến tất cả mọi người trong group, như vậy bạn sẽ đỡ mất nhiều thời gian. Nếu bạn không còn nhiều thời gian để chào thì chỉ cần send hai chữ "pp", đó là kí hiệu chung rất phổ biến khi chào tạm biệt đấy các bạn!

5. Pm chậm
Teen chúng ta đôi khi rất... ngộ nghĩnh, nhiều khi vào Yahoo mà lại... lười đánh máy, không muốn nói chuyện với mọi người. Hic! Mất điểm trong mắt bè bạn rồi đấy nhé!
Nếu bạn chat với quá nhiều người đến nỗi không thể pm kịp thì bạn hãy bảo mọi người chờ 1 phút, sẽ không ai phiền lòng vì chuyện này đâu. Hoặc để tiết kiệm thời gian và vui vẻ, xôm tụ, bạn có thể sử dụng chức năng Conference trong Yahoo, mời tất cả mọi người vào một phòng chat chung, vừa vui vừa đỡ mất lòng nhiều người!
Còn nếu bạn quá lười đánh máy khi vô Yahoo ư? Tốt nhất là bạn... đừng nên vào Yahoo nữa!
Nói chuyện trên Yahoo cũng cần một nghệ thuật, vì vậy, đừng bao giờ để mọi người hiểu lầm vì những chuyện cỏn con!
Theo Mực Tím

she is pr

Thành viên năng động
um. đúng rùi, đôi lúc She online thấy mấy đứa bạn online mà thấy ghy đang bận, đừng làm phiền...thấy cũng hơi tức tức...đôi khi đang nghe nhạc có đứa buzz một cái, hết cả hồn:phanno:

swynts

Cây đang thụ phấn
Nói chuyện trên Yahoo cũng cần một nghệ thuật, vì vậy, đừng bao giờ để mọi người hiểu lầm vì những chuyện cỏn con!

Và tớ nghĩ cũng ko nên vì những chuyện đó mà mang cục tức hay sự khó chịu trong người làm gì , chỉ là chuyên nhỏ thôi , ko sao , chẳng sao cả , mà tôi cũng ko quan tâm , bị làm phiền ? disable buzz và hình âm đi !

Shrash

Thành viên năng động
Còn cái này nữa: PM group mà k0 chừa những người k0 liên quan tới nội dung ra. Phiền cực. Mình del ignore hết gần nửa list vì kiểu này. Ngoài ra thì spam tin rác nội dung "Không send cái này thì mày ra đường đứt gánh" :-ss. Không đâu có đứa rủa mình, bực, nhưng chả bao h mình rủa lan ra bạn bè. Thế mà lạ, mỗi ngày vẫn có vô số kẻ rỗi hơi soạn ra những cái tin như thế, xong send cho cả cái FRIEND LIST của nó.
@swynts: Không phải bạn nào dùng yahoo cũng biết disable features trong Preferences cậu ạ. Nhiều người chỉ biết dùng chứ có biết setting đâu mà :)

swynts

Cây đang thụ phấn
yahoo đã lắm chuyện bực mình thế thì cuộc đời cũng có ngày ta phát điên lên thôi , :)
nói chơi thôi ( ko trả lời cũng không sao :)) )
Dù sao thì người ta vẫn khó chịu .
Và cậu Vinh thì rất hiểu điều đó :))

chad

Thành viên
Buồn ghê! Hình như tất cả các tật xấu kể trên mình đều bệ hết rồi. Phải coi lại mới được.
Điều thứ nhất, đôi khi vì muốn lánh mặt một ai đó trong một khoảng thời gian nhất định, mình hay để "nick tối" nhưng rồi lại quên bén đi mất trong những lần đăng nhập sau, nick mình vẫn tối:danhdau:
Điều thứ hai, khi đang online đột nhiên nhớ lại mình phải làm một việc gì đó thì mình tức tốc đi ngay quên cả tắt máy cũng như out yahoo. Có khi đi cả ngày. thật là tội lỗi quá đi.
Điều thứ ba, Mình thích làm người khác bất ngờ đôi khi là giật mình cũng như là mình thích Buzz!! người khác vậy. Nếu có bực mình thì nói một tiếng mai mốt mình sẽ sửa.:danhdau:
Điều thứ tư, cúp điên, rớt mạng,... thông cảm nhé:dangyeu:
Điều thứ năm, vừa chat cừa làm bao nhiêu là chuyện, PM chậm là cái chắc rồi. Sorry nghe. Khắc phục thôi.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Online yahoo mà cứ invisible thì thà không vào yahoo nữa còn hơn.

Bận thì để status : busy... hoặc đại loại như thế, và mọi người cũng nên hiểu khi để status busy thì hãy cứ send tin nhắn, nhưng sẽ được trả lời sau, nhiều người ko thấy trả lời cứ buzz, pm liên tục :vamohoi: ( 1 trong những lý do của sự chọn lựa invisible )

Buzz cũng có tác dụng trong những trường hợp khẩn cấp, cần thông báo tin khẩn,...

Out đột ngột cũng không quan trọng lắm.

Pm chậm : quả là bực mình với vấn đề này, cứ đợi mãi mà ko thấy trả lời, cũng ko thấy thông báo : có việc bận chẳng hạn. Cũng may mình là người kiên nhẫn, để đó làm tiếp công việc, nhưng thiện cảm sẽ giảm ít nhiều, và cũng do vậy nên nhiều khi có trả lời mà mình ko biết do đang làm việc, và dẫn tới cuộc nói chuyện nhàm chán.
@swynts: Không phải bạn nào dùng yahoo cũng biết disable features trong Preferences cậu ạ. Nhiều người chỉ biết dùng chứ có biết setting đâu mà :)
Quả thật bây giờ mình mới biết :cuoihaha:

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
hihi, p là chuyên gia invisible nè, hihi, mấy đứa bạn thân thì không sao, nó không la p, nhưng mà mấy đứa không thân thì mất tiêu luôn rồi, bà con nhà mình rút kinh nghiệm, hihi.
mà, p để busy nha, cố tình tránh thằng bạn, ai dè nó cũng busy ngay, tưởng làm gì, ai dè chat với p, tức muốn chết, hic

Mr[K]id

Thành viên mới
Bổ sung thêm trường hợp tiếp tay cho ~ đưa rãnh rỗi spam list ~ mes đại loại như :
em Trần Quang Vinh 20t đầu bị mọc tóc , yahoo vietnam sẽ hỗ trợ 1 tin nhắn 200đ , nếu bạn có lòng từ bi hãy send list giúp bạn í....
Rùi thì là ... nếu có 1 nick tên là Mr[K]id add nick bạn thì đừng có cho nó add vì nó là 1 con virus...ôi má ơi...

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
:cuoihaha:sao không phải là a kid 21 tuổi đầu bị rụng tóc, lông mi rụng do chớp chớp nhiều quá, ... yahoo sẽ hỗ trợ ... :cuoinhamhiem:

bebehappy

Thanh viên kỳ cựu
Bổ sung thêm trường hợp tiếp tay cho ~ đưa rãnh rỗi spam list ~ mes đại loại như :
em Trần Quang Vinh 20t đầu bị mọc tóc , yahoo vietnam sẽ hỗ trợ 1 tin nhắn 200đ , nếu bạn có lòng từ bi hãy send list giúp bạn í....
Rùi thì là ... nếu có 1 nick tên là Mr[K]id add nick bạn thì đừng có cho nó add vì nó là 1 con virus...ôi má ơi...
Gần đây mí biết mí tin nhắn kỉu này là spam , làm mình trước h cứ gửi tất tần tật :kinhngac:

Shrash

Thành viên năng động
hihi, p là chuyên gia invisible nè, hihi, mấy đứa bạn thân thì không sao, nó không la p, nhưng mà mấy đứa không thân thì mất tiêu luôn rồi, bà con nhà mình rút kinh nghiệm, hihi.
mà, p để busy nha, cố tình tránh thằng bạn, ai dè nó cũng busy ngay, tưởng làm gì, ai dè chat với p, tức muốn chết, hic
Đôi khi để xử lí 1 số đứa rỗi rãi thì cũng phải invi, dưng mà chuột phải chọn stealth setting của nó, để invi với mình nó đc rồi ^^! Bao h có tâm trạng thì lại cho em í view :dangyeu:
Gần đây mí biết mí tin nhắn kỉu này là spam , làm mình trước h cứ gửi tất tần tật :kinhngac:
Ừ, yahoo với AOL nó mà hỗ trợ thì nó tính bằng $ cơ, với lại nó cũng chả rỗi hơi, đây là mấy đứa vô công rồi nghề thay tên bạn thân vào đá đểu lên yahoo :phanno:
1 đứa 200 đ, VN có đến triệu đứa onl yahoo = 200tr đ, 1 ngày nhận đc vô số tin. Không muốn sống mới hỗ trợ kiểu này ~.~

swynts

Cây đang thụ phấn
Cái này không có thật, giờ giả sử là nó có thật thì các vấn đề sau đây được đặt ra:

1. Làm sao yahoo tính được bao nhiêu tin nhắn thế này đã được send.
2. Số liền kia sẽ chuyển vào đâu? Yahoo hay là ai sẽ đứng ra chi trả số tiền đó?
3. Tính xác thực của những tin này. Làm sao yahoo kiểm soát được.

Bản thân bạn cũng có thể tạo ra những tin nhắn dạng thế này để "chơi" một ai đó bạn ghét, ví dụ :
Các bạn đừng add nick thằng này nó là một con virus to tổ chảng có thể nhai đầu nick bạn đây ! Hãy gửi tin này cho đám bạn của nữa vì lợi ích cộng đống nha
Thế nên đừng tin vào những tin nhắn spam thế này.

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
5 cái thì Mình thực hiện tốt đ.c 4 cái.
1:Hiếm khi Invisible.
2:Để Auto Idle là 1 phút.
3:Chỉ Buzz Khi đã Bị Buzz.
5:Gõ nhanh như sấm.
Nhưng còn cái thứ 4 hơi khó thực hiện vì :Mạng hay bị Lag.và xài máy tính chung với bà chị nên bả mà về là phải Out gấp.

phuonglive

Thành viên năng động
Một số thói quen xấu nữa là...
Để avatar, stt ko được tích cực cho lắm ^^

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Để avatar, stt ko được tích cực cho lắm ^^
Ồ, vấn đề này cũ mà mới đó. Phương nói rõ hơn thêm về vấn đề này đi.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Một số stt buồn chán nản....
nhìn đã thấy nản rùi :D
Khi Phương nhìn thấy những status như vậy, đối với từng mối quan hệ, Phương hành động như thế nào ?
Có phải cứ status tích cực là suy nghĩ tích cực ?
Phương có nghĩ là họ không suy nghĩ tiêu cực, nhưng họ muốn bạn bè người thân biết được họ đang nghĩ gì không ?

swynts

Cây đang thụ phấn
yahoo status askes you : what are you doing ?
not askes : what are you feeling ?
but ... anyway , they's feel it's good so it's ok , leave them ! If you dont care about ,

Bình luận bằng Facebook