[KN SINH HOẠT] Vài bài hát ngắn, dễ thuộc, dùng trong các buổi sinh hoạt

cobala

[♣]Thành Viên CLB
NÀY BẠN VUI

Này bạn vui mà muốn tỏ ra thì vỗ đôi tay (1,2). Này bạn vui mà muốn tỏ ra thì vỗ đôi tay (1,2). Này bạn vui mà muốn tỏ ra và lòng bạn nôn nao cho quanh đây biết lòng bạn vui mà muốn tỏ ra thì vỗ đôi tay. (1,2)

TA HÁT TO HÁT NHỎ

Ta hát to hát nhỏ nhỏ nhỏ. Rối mình ngồi kể chuyện cho nhau nghe (ô ố ô ồ, ô ố ô ồ). Ta vui ta hát hát cho vui đời ta.

SOL ĐỐ

Sol đố mì la pha sol, sol đố rề mì la pha sol, đố rê mi là pha sol, đố rê mi là pho sòl, sòl sòl la pha sol (2).
Em múa em hát em ca, xin mời anh chị bước ra, bước ra ta cùng vui ca, bước ra ta cùng vui đùa, nào cùng ca vang vang, nào cùng ca vang vang.

NGƯỜI BẠN MỚI

Có một ngừơi mới, mới vừa vào nhóm chúng ta. Xin mời bạn ra đây, ta cùng kết tình thân, cho mọi ngừơi phỏng vấn và ngắm nghía dung nhan. Run run mà làm chi, mắc cỡ mà làm chi
Cho tôi hỏi bạn nhé:
- Tên cúng cơm bạn gọi sao?
Cho tôi hỏi bạn nhé:
- Nhà bạn ở mãi nơi nào?
Cho tôi hỏi bạn nhé:
- Bạn sống bằng nghề chi?
Cho tôi hỏi bạn nhé:
- Bạn bao nhiêu cái xuân thì?

Cùng cười lên

- Cùng cười lên - ha ha ha. Cùng cười lên - ha ha ha. Cùng cười lên cho rớt cái răng, răng rớt xún vai, vai rớt xún tay. Tay gắn răng vào - ha ha ha.
- Cùng cười lên - hi hi hi. Cùng cười lên - hi hi hi. Cùng cười lên cho rớt cái răng, răng rớt xún mông, mông rớt xún chân. Chân đá răng vào - hi hi hi.
- Tặng bà con!!

cobala

[♣]Thành Viên CLB
Bài hát về các con vật

1. Con Cóc

( Anh em ơi) Ra đây mà xem , con gì nó ngồi trong hang ,nó đưa cái lưng ra ngoài đó là con cóc .Con cóc nó ngồi trong hốc , nó đưa cái lưng ra ngoài , đó là cóc con .

2. Con Bướm

Kìa con bướm vàng kìa con bướm vàng . Xòe đôi cánh xòe đôi cánh . Bươm bướm bay đôi ba vòng , bươm bướm bay đôi ba vòng .Em ngồi xem , em ngồi xem .

3. Con Vịt

Một con vịt xòe ra hai cái cánh .Nó kêu rằng :” Cáp cáp cáp , cạp cạp cạp” .Gặp hồ nước nó bì bà bì bõm . Lúc lên bờ vẫy cái cánh cho khô .

4. Con Thằn lằn

Hai con thằn lằn con đùa nhau cắn nhau đứt đuôi . Cha thằn lằn buồn hiu gọi chúng đến mới mắng cho . Hai con thằn lằn con đuôi thì to nhưng đã cụt rồi . Ôi đớn đau quá trời chúng khóc la tơi bời

5. Con Heo

Ba bà đi bán lợn con , bán đi chẳng được lon ton chạy về .Ba bà đi bán lợn sề , bán đi chẳng được chạy về lon ton .

6. Cá Vàng

Hai vây xinh xinh , cá vàng bơi trong bể nước ,ngoi lên lặn xuống cá vàng múa tung tăng.
Hai vây xinh xinh , sao mà bơi nhanh thế , cá vàng bắt bọ gậy nên đuổi theo rất nhanh.
Hai vây xinh xinh , sao mà bơi nhanh thế , cá vàng bắt bọ gậy cho nước thêm sạch trong.

7. Cá Rô

15 phút đồng hồ , buồn nhớ má thấy mồ , buồn như con cá rô đêm để vào tô .
Mình lên giây đồng hồ , mừng hết lớn nhe bồ . Mừng như con cá rô đang bơi ra hồ .

8. Con Kiến

Bạn từ xa đến đây xin ngồi xuống làm quen hôm nay .
Có gì đâu mà lúng túng , có gì đâu mà ngại ngùng .
Đứng ngồi không yên , quên mất cái tên rồi sao .
Gãi đầu liên miên , thì có con kiến làm quen.

9. Con Lăng quăng

Kìa nhìn xem con chi lạ lùng . Nó đứng một mình trông cũng hay hay . Nó đứng một mình lắc lư cái đầu , lắc lư cái đầu trông thật là hay . Lúc lắc lúc lắc ì xèo , Lúc lắc lúc lắc ì xèo . À thì ra con lăng quăng .

10. Con VOI

Kìa nhìn xem trên kia có cái con chi to ghê. Trông xa giống như xe hơi , đang lăn bánh xe đi chơi .À thì ra con voi ấy ma tôi nghĩ ngợi hoài . Đằng sau có một cái đuôi và một cái đuôi trên đầu

11. 2 cha con nhà GÀ

Gà mà không gáy là con gà con . Gà mà biết gáy là con gà cha . Đi lang thang trong sân có con gà có con gà , Đi lang thang trong sân có con gà có con gà .

12. Con Cua

Chiều nay em đi câu cá và mang rá theo bắt cua . Làm sao cho được kha khá zề cho má nấu canh chua , Ôh kìa con cua ! Đừng la lớn nó chui xuống hang , đừng la lớn nó chui xuống hang .

13. Chim chích chòe

Có con chim là chim chích chòe , trưa nắng hè mà đi đến trường. Ấy thế mà không chịu đội mũ .Tối đến mới về nhà nằm rên . Ôi ôi ôi đau nhức cả đầu . Chích chòe ta cảm liền mấy hôm.

14. Bộ sưu tập CHIM

Có con chim vành khuyên nhỏ , dáng trông thật ngoan ngoãn lắm . Gọi “ Dạ “ bảo “ Vâng “ lễ phép ngoan nhất nhà
Chim gặp bác chào mào “ Chào bác” , chim gặp cô sơn ca “ Chào cô” , chim gặp anh chích chòe “ Chào anh” , chim gặp chị sáo nâu “ Chào chị”
Có con chim vành khuyên nhỏ , dáng trông thật ngoan ngoãn lắm . Gọi “ Dạ “ bảo “ Vâng “ cũng giống như chúng mình “ Ừ nhỉ “

15. Con Rồng

Em đi chơi thuyền , trong Thảo Cầm Viên , chim kêu hót mừng chào đón xuân về . Thuyền em thuyền con vịt , nó bơi bơi bơi . Thuyền em thuyền con rồng , nó bay bay bay. Má dặn em ngồi yên khi đi chơi thuyền . Vui quá bạn ơi mai em lại em đi xe hơi.
16. Con le le & Bìm bịp
Bắc kim thang cà lang bí rợ , cột qua kèo là kèo qua cột . Chú bán dầu qua cầu mà té , chú bán ếch ở lại làm chi. Con le le đánh trống thổi kèn , con bìm bịp kêu tò tí te tò te.

17. Con Mèo

Meo meo meo rửa mặt như mèo . Xấu xấu lắm chẳng được mẹ yêu .Khăn mặt đâu mà ngồi liếm mép , Khăn mất rồi ngồi khóc meo meo meo .

18. Con Chuột

Con mèo , mà trèo cây cau ; hỏi thăm ( a) , chú chuột ( a) , đi đâu vắng nhà .
Chú chuột , đi chợ đường xa ; mua mắm ( a) , mua muối ( a), giỗ cha chú mèo.

19. Con Ếch . chim Ri , chim Họa mi , cá Rô phi , cá Trê

Kìa chú là chú ếch xanh Có hai là hai mắt tròn . Chú ngồi học bài một mình Bên hố bom kề vườn xoan . Bao cô cá rô ron , Cùng bao chú cá trê non . Tung tăng chiếc vây son, Cùng nghe tiếng ếch vang ròn.
Kìa chú là chú ếch con Bé ngoan là ngoan nhất nhà Chú học thuộc bài xong rồi , Chú hát thi cùng họa mi. Bao nhiêu chú chim ri , Cùng bao cô cá rô phi . Nghe tiếng hát mê li , cùng vui thích chí cười khì .

20. Con Cò

Con cò bé bé , nó đậu cành tre , đi không hỏi mẹ biết đi đường nào .
Khi đi em hỏi , khi về em chào , miệng em chúm chím mẹ co yêu không nào .

21. Bồ câu - Hải âu

Trái đất này là của chúng mình
Quả bóng xanh bay giữa trời xanh
Bồ câu ơi tiếng chim gù thương mến
Hải âu ơi cánh chim vờn trên sóng
Cùng bay nào - Cho trái đất quay
Cùng bay nào - Cho trái đất quay

cobala

[♣]Thành Viên CLB
Bài hát sinh hoạt

1. Chiếc thuyền nan

Tính tính tính tình tang tang tang. Cuộc đời mình như chiếc thuyền nan, trôi nó trôi bềnh bồng. Đi đến To-ký-ô, mình xách tay chiếc dù, mặc áo Ki-mô-nô, Tô-kỳ-ô, Tô-ký-ô, dù là dù với Ky-mô-nô.

Tính tính tính tình tang tang tang. Cuộc đời mình như chiếc thuyền nan, trôi nó trôi bềnh bồng. Đi đến Chi-cá-gô, mình bắt anh Gắn-tờ, cười với anh Sác-lô, Chi-cà-gô, Chi-cá-gô, cười là cười với anh Sác-lô.

Tính tính tính tình tang tang tang. Cuộc đời mình như chiếc thuyền nan, trôi nó trôi bềnh bồng. Đi đến Ca-rá-chi, mình muốn thêm béo phì thì đớp cơm Cà-ri. Ca-rà-chi, Ca-rá-chi, phì là phì với cơm Cà-ri.

Tính tính tính tình tang tang tang. Cuộc đời mình như chiếc thuyền nan, trôi nó trôi bềnh bồng. Đi đến Mê-xí-cô, mình thấy anh đấu bò, đội nón Sem-bề-rô. Mê-xì-cô, Mê-xí-cô, bò là bò với Sem-bề-rô.

Tính tính tính tình tang tang tang. Cuộc đời mình như chiếc thuyền nan, trôi nó trôi bềnh bồng. Đi đến Môn-téch-lô, mình muốn mau hết tiền thì ghé Môn-tẹch-lô, Môn-téch-lô, tiền là tiền với Môn-tẹch-lô.

2. Alibaba

Khi xưa Alibaba như vầng trăng sáng chiếu trên trần gian - Á li ba bà. Hôm nay Alibaba như chàng dũng sĩ hát vang lời ca - Á li ba bà.

Khi xưa trong ngày hội vui liên hoan chúng ta cùng nhau hát ca - Á li ba bà. Hôm nay trong ngày hội vui liên hoan chúng ta cùng nhau vỗ tay - Á li ba bà.

Nghe đây, nghe đây con bò người ta nó kêu làm sao - Úm bo ụm bò.

Nghe đây, nghe đây con gà người ta nó kêu làm sao - Ó o o ò.

Nghe đây, nghe đây con vịt người ta nó kêu làm sao - Cáp cap cap cạp.

Nghe đây, nghe đâu con
"N" nó kêu làm sao - ....

Thay chữ "N" bằng tên các con vật khác.

3. Chào người bạn mới đến

Chào người bạn mới đến, góp thêm một niềm vui.
Chào nụ cười dễ mến, góp thêm cho cuộc đời.
Đến đây vui, đến đây chơi.
Là vườn hoa muôn màu muôn sắc.
Đến đây vui, đến đây chơi.
Là bài ca thắm thiết tình người.

4. Hát chia tay

Giờ chia tay, giờ chia tay đã sắp đến rồi bạn ơi!. Nào cùng hát, nào cùng hát vang lên đón chào ngày mới. Ta hát ca vang vang trong giờ tạm biệt. Ta giữ trong tim ta những ngày vui đã qua.

Tạm biệt nhé!. Tạm biệt nhé!. Đã đến giờ chia tay.

Tạm biệt nhé!. tạm biệt nhé!. Dù xa cách nhưng ta vẫn nhớ nhau hoài.

Hẹn gặp nhé!. Hẹn gặp nhé!. Đã đến giờ chia tay.

Hẹn gặp nhé!. Hẹn gặp nhé!. Dù xa cách nhưng ta vẫn nhớ nhau hoài.

5. Kết vòng

Cùng nắm tay nhau làm nên một vòng thật tròn. Nào ta cùng vui cùng múa cùng ca. Cùng nắm tay nhau làm nên một vòng thật tròn. Vòng tay thân ái giữ cho bền lâu.

Đi ta đi một vòng, đi ta đi thật nhanh, ta bước đi cho đều 1 2 3 4, 4 3 2 1.
Lui ta lui một vòng, lui ta lui thật nhanh, ta bước lui cho đều 1 2 3 4, 4 3 2 1.
Vô ta vô một vòng, vô ta vô thật nhanh, ta bước vô cho đều 1 2 3 4, 4 3 2 1.
Ra ta ra một vòng, ra ta ra thật nhanh, ta bước ra cho đều 1 2 3 4, 4 3 2 1.
Xoay ta xoay một vòng, xoay ta xoay thật nhanh, ta bước xoay cho đều 1 2 3 4, 4 3 2 1.

Cùng nắm tay nhau tạo nên một vòng thật tròn, cùng vui cùng hát cùng múa cùng ca.
Cùng nắm tay nhau tạo nên một vòng thật tròn, vòng tay thân ái giữ cho bền lâu.

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
Em rất thích "series" bài hát các con vật ở trên lắm:dangyeu:. Nhưng nhiều bài lạ quá, phải chi có hát minh họa nhỉ!
Em thấy mấy bài sau cũng thường được sử dụng lắm, góp thêm cho đông vui^^.

VỖ CÁI TAY.
Vỗ cái tay cho đều này (2 lần). A í a mình vỗ cái tay cho đều này.
Dậm cái chân cho đều này (2 lần). A í a mình dậm cái chân cho đều này.
Vỗ cái vai cho đều này (2 lần). A í a mình vỗ cái vai cho đều này.
Múa với nhau cho đều này (2 lần) A í a mình múa vói nhau cho đều này.

GHẾ - TRỐNG CHÚNG MÌNH
Ghế thường thì có 4 chân. Ghế chúng mình thì có 2 chân. 1,2 mình ngồi.
Trống thường thì đánh lên da. Trống chúng mình thì đánh lên lưng. Tùng – tùng – tùng.

BÀI CA TẠM BIỆT
Gặp nhau đây rồi chia tay, ngày vàng như đã vụt qua trong phút giây.
Niềm hăng say còn chưa phai, đường trường sông núi hẹn mai ta sum vầy.

pinkpig

Thành viên năng động
Tròn tròn vuông méo vuông tròn tròn vuông
Tròn tròn vuông méo meo vuông tròn tròn vuông
Vuông méo vuông vuông tròn méo vuông tròn tròn vuông

m4bm4bhp

Thành viên năng động
Hjc....Mình ko biết nhịp điệu hát kiểu gì
Có một số bài hát mình bjk nhịp là do có người hát mới biết
Các bạn post những bài hát này có thể có clip hay gì đó để hiểu rõ về cách hát bài đó đc ko ??

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
Những bài hát rất ngắn ngọn nhưng rất hay , dùng để sinh hoạt tập thể , đội nhóm ... Kỹ năng sống là nằm ở đây :D

montecristo

Thành viên
Rất cảm ơn bạn đã có những bài hát thật ngộ nghĩnh và vui vẻ. Tuy nhiên, nếu được (bạn hoặc thành viên khác) có file nhạc bài hát thì mình nghĩ sẽ giúp ích hơn nhiều nhiều, bởi lẽ có thể nhiều bạn vẫn chưa thuộc hết các bài hát nhí nhảnh này đâu.

Thân,

thanhhoa_7791

Thanh viên kỳ cựu
hì hì bài Con Cua em xin được bổ sung ạ
Chiều nay em đi câu cá và mang rá theo bắt cua.làm sao cho được kha khá về cho má nấu canh chua.Ô kìa con cua! Ô kìa con cua! Ấy đừng la lớn nó chui xuống hang! Ấy đừng la lớn nó chui xuống hang. Con cua nó nằm dưới hang, nó giơ tám cái cẳng với hai cái càng. Nó giơ cái bùng binh, nó giơ cái xàng xê...Chú bé thấy mê thò tay bắt...áaaaaa
hihi bài này hát có kèm theo biểu diễn rất là vui đấy ^^:cuoinhamhiem:

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
hì hì bài Con Cua em xin được bổ sung ạ
Chiều nay em đi câu cá và mang rá theo bắt cua.làm sao cho được kha khá về cho má nấu canh chua.Ô kìa con cua! Ô kìa con cua! Ấy đừng la lớn nó chui xuống hang! Ấy đừng la lớn nó chui xuống hang. Con cua nó nằm dưới hang, nó giơ tám cái cẳng với hai cái càng. Nó giơ cái bùng binh, nó giơ cái xàng xê...Chú bé thấy mê thò tay bắt...áaaaaa
hihi bài này hát có kèm theo biểu diễn rất là vui đấy ^^:cuoinhamhiem:

Bài hát rất hay và ngộ nghĩnh nữa chứ :D
Mấy câu cuối bài hát là bạn viết thêm vào hay sao dạ :D
Cái này mà sinh hoạt tập thể có thể lấy ra biểu diễn chắc ai cũng cưới hết :D

thanhhoa_7791

Thanh viên kỳ cựu
hihi bài này là sau một đợt sinh hoạt nhóm tập thể mình học được đó. ^^

Bình luận bằng Facebook