Làm thế nào để không run sợ khi giao tiếp với người nước ngoài?

KitKat

Thành viên năng động
Dù bạn đã được trang bị vốn tiếng Anh lưu loát nhưng khi tiếp xúc với người nước ngoài bạn lại trở nên lúng túng và không biết giao tiếp như thế nào.:dauhang: Theo bạn đâu là phương án giúp cải thiện tình hình trên.

a. Tham gia những câu lạc bộ tiếng Anh
b. Tham khảo các tài liệu bằng tiếng Anh: báo chí, internet, sách…
c. Chăm chỉ lắng nghe đài radio, ti-vi, nhạc, phim bằng tiếng Anh.
d. Cả 3 phương án trên

:dacy:

ngocnham

Thành viên mới
cả 3 phương án trên. Tham gia clb để có cơ hội được giao tiếp bằng tiếng anh, xem sách báo, tivi,để biết cách dùng từ phù hợp ngữ cảnh,nghe đài để luyện kỷ năng nghe. Nhưng có một vấn đề mình gặp phải, là đứng trước người nước ngoài minh lại lúng túng, ngại nói sai, hoac họ không hiểu, dù rằng trong đầu mình có rất nhiều điều muốn nói. Nhiều lúc nói, mà họ cứ trố mắt nhìn mình, muốn độn thổ chết đi được:ngu:

xone

Thành viên mới
Phải tổng hợp cả 3 phương pháp trên đó bạn ơi. Nhưng nói là 1 chuyện, làm là 1 chuyện. Mình cũng kết hợp nhiều phương pháp mà cũng chẳng hiêu quả gì cả. Khả năng giao tiếp của mình yếu lắm. Có cách học nào hiệu quả hơn không nhỉ?

cafeda91

Thành viên mới
Mình thì thường xuyên luyện nghe bằng cách nghe bản tin trên radio, những bài nghe theo sách và đặc biệt là thích xem phim tiếng anh có phụ đề :data:. Ngoài ra cũng nên tham gia các câu lạc bộ tiếng anh để có cơ hội luyện nói thường xuyên và nếu có cơ hội làm quen với bạn nước ngoài thì lại càng dễ lên nhanh như gió :d

nhocon

Thành viên mới
Mình nghĩ cả 3 phương án trên là tốt nhất cho việc học anh văn. Thường xuyện trao đổi, học hỏi với những bạn có kinh nghiệm học tốt là bạn sẽ tiến bộ hơn.Việc học ở trung tâm cũng có thể giúp bạn tự tin hơn trong việc giao tiếp.

kyo2907

Thành viên
Mình thì theo phương án A và C, tham gia các câu lạc bộ có khi gặp được người nước ngoài, lúc đó mình có cơ hội giao tiếp nhiều hơn, xem phim cũng góp phần giúp mình biết cách phát âm khi giao tiếp thông thường trong xã hội. Hiện tại mình cũng đang cần tìm chỗ học chứ tự học cũng hơi lười :(

bunkhue

Thành viên
Tham gia các câu lạc bộ tiếng Anh, hội, nhóm là tốt nhất. Môi trường đó giúp bạn thoải mái giao tiếp và còn học hỏi lẫn nhau. Bạn có thể tham khảo ở trang web này ở đây sẽ giúp bạn "cách học tiếng Anh hoàn toàn mới đến Việt Nam"
http://wallstreetenglish.edu.vn/

Laydy1

Thành viên mới
Mình thấy mọi người học tiếng Anh thường dành rất ít thời gian nhất cho kĩ năng Viết. Theo một số nghiên cứu, phần lớn khi học tiếng Anh tại nước mình không phải viết nhiều, trong khi đó đối với những bạn học tiếng Anh ở nước bản ngữ thì phần lớn thời gian của họ là dành cho luyện tập kĩ năng nghe. Như vậy là cho dù học ngoại ngữ ở đâu thì bạn cũng không dành nhiều thời gian cho Viết. Theo tính toán, mọi người dành nhiều thời gian nhất cho kĩ năng nghe, nói, tiếp đó là đọc và cuối cùng mới là Viết. Nếu không được luyện tập nhiều thì rõ ràng Viết sẽ luôn được học viên coi là kĩ năng khó nhất. Khi bạn Viết tốt thì bảo đảm việc giao tiếp sẽ trở nên rất dễ dàng và có phần chuyên nghiệp hơn.

ngocnham

Thành viên mới
Thấy bạn nói, làm mình cũng chú ý đấy, đúng là nào giờ mình tập trung quá nhiều vào grammar, cứ học thôi chứ không rút cho mình kết quả. Mình luyện thi toàn luyện mẹo là chủ yếu, nên giờ mình ẹ kỷ năng viết với nói lắm. hix, chắc mình phải học và luyện viết nhiều mới được. Hy vọng sẽ cải thiện kỹ năng giao tiếp cũa mình.:nghichngom:

jodiepham2204

Super Moderator
Dạo một vòng quận 1, nhất là khu Phạm Ngũ Lão hàng ngày thì bạn sẽ dạng dĩ tiếng Anh thôi ^^

ngaanh

Thành viên mới
cách nào cũng tốt cả nhưng kinh nghiệm mình hay học theo hướng nhóm với 3-4 người thì khả năng nghe, nói lên nhanh, lại trở nên thoải mái, không còn sợ hãi khi giao tiếp tiếng anh nữa. Suy cho cùng, mục tiêu là phải nói được và không sợ sai, do đó quây quần 3-4 người như một câu lạc bộ học nhóm với nhau thì sẽ giúp nhau tiến bộ nhanh hơn.

kyo2907

Thành viên
cách nào cũng tốt cả nhưng kinh nghiệm mình hay học theo hướng nhóm với 3-4 người thì khả năng nghe, nói lên nhanh, lại trở nên thoải mái, không còn sợ hãi khi giao tiếp tiếng anh nữa. Suy cho cùng, mục tiêu là phải nói được và không sợ sai, do đó quây quần 3-4 người như một câu lạc bộ học nhóm với nhau thì sẽ giúp nhau tiến bộ nhanh hơn.

Vậy là bạn phải thuê thêm giáo viên về dạy à hay học online trên các trang web? Mình cũng muốn tham gia vào nhóm của bạn thì được không? :D

nhocon

Thành viên mới
Học tiếng anh online cũng là 1 phương pháp hay, nhưng mà nhiều khi muốn hỏi thêm cũng hơi khó nhỉ.

bunkhue

Thành viên
Ngại giao tiếp với người nước ngoài còn do nguyên nhân ngại nói sai, ngại phát âm. Nghe nhiều nói nhiều sẽ cải thiện đáng kể khả năng giao tiếp í. :data:

kyo2907

Thành viên
Học tiếng anh online cũng là 1 phương pháp hay, nhưng mà nhiều khi muốn hỏi thêm cũng hơi khó nhỉ.

Bởi vậy mới cần tới 1 nhóm học chung đó bạn, người này bổ sung cho người kia, như vậy mới mau tiến bộ hơn. Bữa trên kênh truyền hình mình thấy có cái slogan "cách học tiếng anh hoàn toàn mới nay đã đến Việt Nam", mình tò mò không biết là cách học như thế nào thì nó nhảy qua chương trình khác rồi, giờ muốn tìm lại cũng chẳng biết đâu mà tìm :(

ngocnham

Thành viên mới
không biết các bạn nghĩ sao. chứ mình, bữa vào lớp anh văn luyện nói ở trung, nhìn tới nhìn lui trong lớp, có mình em là cận U30, cỏn nhiêu là các bạn nhỏ. các bạn nhỏ thi nhau nói, nói rất tốt, em thì ngại quá trời, phản ứng lại chậm, nên hầu như chẳng nói được gì trong buổi thảo luận. Không biết có lớp anh văn dạy giao tiếp nào dành cho người lớn như mình không?:nghivan:

ngaanh

Thành viên mới
Mình nghe nói tại TP.HCM sắp có trung tâm anh ngữ Wall Street Englishcó phương pháp dạy anh văn cho người lớn, phù hợp với độ tuổi của bạn, môi trường thân thiện, ít học viên bạn sẽ được tập trung nhiều hơn, được thầy cô hướng dẫn tận tình và kỹ năng nghe nói được cải thiện. Chỉ có 4 học viên một lớp nên cơ hội nói và được nghe là rất cao, lại được sửa chữa từng lỗi sai nữa nè bạn. Trường sẽ khai trương vào ngày 21.5.2013 thì phải, mình có đi ngang ở đường Lê Quý Đôn.

cafeda91

Thành viên mới
Mình nghe nói tại TP.HCM sắp có trung tâm anh ngữ Wall Street Englishcó phương pháp dạy anh văn cho người lớn, phù hợp với độ tuổi của bạn, môi trường thân thiện, ít học viên bạn sẽ được tập trung nhiều hơn, được thầy cô hướng dẫn tận tình và kỹ năng nghe nói được cải thiện. Chỉ có 4 học viên một lớp nên cơ hội nói và được nghe là rất cao, lại được sửa chữa từng lỗi sai nữa nè bạn. Trường sẽ khai trương vào ngày 21.5.2013 thì phải, mình có đi ngang ở đường Lê Quý Đôn.

Trung tâm dạy tiếng anh cho người lớn? nghe vừa lạ mà lại hấp dẫn quá zậy bạn. Mình cũng từng học vài trung tâm và chán cảnh lớp học thì nhồi nhét quá nhiều người, lớn nhỏ đều có, nhiều khi bị sắp chung nhóm với toàn em nhỏ nên ngại lắm chẳng có dám nói gì, riết rồi nhát hẳn ra đó :(

bunkhue

Thành viên
Có bạn bảo cứ thấy người nước ngoài là run bắn lên nên dù biết cũng không dám nói vì sợ sai.

Nếu chúng ta nói sai tiếng mẹ đẻ của mình thì mới đáng sợ chứ nói sai tiếng của người khác thì có gì ghê gớm đâu. Vậy thì việc gì chúng ta phải sợ sai khi nói chuyện với người nước ngoài. Họ phải sợ khi nói chuyện với chúng ta mới đúng. Vì sao? Tiếng mẹ đẻ của họ mà họ nói sai thì bị chúng ta “oánh giá” chứ sao. Cứ nói chuyện với họ, có thể dùng tiếng bồi, lúc đó họ sẽ chỉnh lại. Vấn đề ở đây khi giao tiếp sẽ giúp ta trở nên dạn dĩ hơn.

jodiepham2204

Super Moderator
Mình thì đã đi làm rồi, cũng muốn học Anh văn lắm lắm mà không có thời gian cố định, buồn ơi là sầu :phandoi:

Bình luận bằng Facebook