[Lời muốn nói] Con nhớ ba...

jodiepham2204

Super Moderator
Chắc ba sẽ lại thốt lên “mày khùng hả?” khi con nói con nhớ ba nhiều lắm! Dù con biết ngày nào gia đình ta cũng quây quần trò chuyện, cười đùa, dù hai cha con ta hay dắt nhau đi ăn bụi, đi ăn khuya. Và cho dù con biết ba đang ngồi xem ti vi chỉ cách con có một bước chân, nhưng sao ngay lúc này con thấy nhớ ba quá đỗi…. Ngắm nhìn ba một thoáng con bỗng giật mình. Mái tóc đen ngày nào bây giờ ngả dần sang trắng, da ba đen nhiều và đỏ tấy vì những trưa nắng “tô tô, trét trét” từng vách tường. Cặp kính lão làm ba già đi nhiều quá! Ba à, con nhớ ba….

Con nhớ những ngày thơ bé “nhong nhong” trên lưng ba. Hì, không hiểu sao con hay đòi ba cõng quá! Con thích lắm cái cảm giác an toàn, được ba chở che, cái hơi âm ấm từ lưng ba tỏa ra, sao mà nó ấm áp và nhiều yêu thương quá! Thế là con cứ mãi ghì chặt đầu vào tấm lưng vạm vỡ ấy, siết chặt vòng tay để hai cha con ta mãi đừng rời xa.

Suốt những ngày thơ ấu cho đến năm con 19 tuổi, ba vẫn mãi cõng con trên đôi vai ấy! Con không may mắn mạnh khỏe như những đứa bạn cùng lứa nên gia đình ta hay ra vào bệnh viện thường xuyên. Những lúc ấy con lại an toàn nằm trên bờ vai của ba.

Con không quên lần duy nhất con nhập viện cấp cứu, ba không kịp đến để cõng con. Thế là sau khi con tỉnh dậy, ba lại xoa đầu con, cái xoa đầu thật ấm, rồi khẽ khàng: ”con có đau không?” con khẽ lắc đầu và mỉm cười dù vết mổ đang rất đau, “ba xin lỗi con nhé!” thế là con lại khóc, không phải vì đau mà vì con thương ba nhiều lắm! Rồi con ngất đi vì đau vết mổ, chắc lúc ấy con làm ba mẹ cuống cuồng cả lên, con thật có lỗi quá! Con thấy mình thật hạnh phúc, thật may mắn vì ba và mẹ ở đó!

Con nhớ bến Bạch Đằng, đã lâu lắm rồi ba con mình không ra đó ba nhỉ? Con nhớ “thuyền con cá”, hương vị của những trái bắp nướng, hơi lạnh của dòng nước và những cơn gió. Con nhớ ánh mắt dõi theo của ba khi con đi lòng vòng một mình, nhớ cả làn hơi ấm trong vòng tay ba khi con nói “lạnh quá ba ơi!”.

Con thương ba….
Thương bờ vai ấm áp cho con nương tựa suốt hai mươi mốt năm.
Thương mái tóc điểm sương và làn da rám nắng.
Thương những lần ba cùng mẹ vất vả ngược xuôi vì con đau ốm.
Thương những ngày ba chống chọi cùng bệnh tật.
Thương lúc này ba đang lo lắng cho sức khỏe của con.
Thương cả những lần ba trầm ngâm khi con hỏi giấy kết quả sức khỏe của con, rồi ba lại bảo “mày chỉ có mỗi bệnh khùng là chữa hoài không hết!”.

Và con thấy mình hạnh phúc…
Hạnh phúc khi con giành cái remote với ba, tranh ba xem chương trình con yêu thích.
Hạnh phúc khi con lén cột tóc cho ba lúc ba ngủ. (hehe)
Hạnh phúc khi ba bảo con lên cơn rồi, uống thuốc mau!
Hạnh phúc khi ba và con đi ăn bụi.
Hạnh phúc khi ba và con cùng tâm sự, con càng thương ba nhiều hơn.
Hạnh phúc khi ba dạy con bắt chước tiếng Quảng, Đà Nẵng, Phú Yên, Huế…..
Hạnh phúc khi đôi tay ba luôn âm thầm chở che cho con.
Hạnh phúc khi con là con của ba…
Ba vẫn ngồi đấy, chỉ cách con một bước chân, thật gần... mà cũng dần xa…

TranTuyen_BG

Thành viên năng động
cậu vẫn còn có ba để thương để nhớ,nũng nịu để xin tiền đó
còn t thì chắc chỉ còn đợi đến khi làm Ba mới biết được .....

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Thật hạnh phúc cho những ai còn ba, mẹ bên cạnh. Sống nơi đất khách quê người không được gần ba, mẹ. Nhớ....nhớ lắm ba, má à! Con ước mình dừng lại ở tuổi 18, lúc đó con sẽ được bên cạnh ba, má mãi mãi. Con yêu ba, má nhiều... nhiều!!!

camnhung

Thanh viên kỳ cựu
Thật hạnh phúc biết bao khi mỗi ngày được sống trong vòng tay của ba, của mẹ, được cười nói, tâm sự với ba mẹ. Nhưng vì tương lai mình phải sống xa nhà, đôi lúc cảm thấy buồn, mệt mỏi và cô đơn cũng phải cố gắng chịu đựng một mình, hix. Ai còn ba, còn mẹ thì hãy biết quí trọng điều đó, đừng để đến lúc ba mẹ rời xa mãi mãi......Ba mẹ ơi!! con thương và nhớ ba mẹ nhiều nhiều lắm :hon:

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Hạnh phúc quá Thư à. Hãy quan tâm và chăm sóc ba nhiều hơn nha, hôm nào cho Q gặp ba Thư với hey, rùi tháng 11 sẽ cho Thư gặp mặt ba Q.:cuoihaha:

hoang hon tim

Thanh viên kỳ cựu
Thật hạnh phúc cho những ai được sống cùng cha mẹ. Cha mẹ là chổ dữa vững chắc nhất môĩ khi ta gặp khó khăn, ta được chăm sóc, yêu thương.
Mình đã xa gia đình 7 năm và mình hiêủ được sự thiêú thốn tình cảm đó như thế nào. Đôi lúc mệt mõi, cô đơn, nhớ ba mẹ cũng chẳng biết phải làm sao? CHỉ những ngày Tết mơí được về nhà, được sà vào lòng mẹ. Được mẹ nâú cho những món ăn mình yêu thích. Cả nhà cùng ngôì chung mâm cơm tình cảm dạt dào và sâu lắng quên đi những ngày tháng ăn cơm bụi nơi đất khách quê ngươì. Hạnh phúc biết bao! Về nhà mình thâý thật bình yên, quên hết những lo lắng thường ngày, quên đi công việc tất bật.
Câù chúc cho ba mẹ luôn được mạnh khoẻ, sống mãi vơí chúng con. Con nhớ ba mẹ nhiều lắm!

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
con nhớ Ba những ngày trưa nắng gắt ,
vẫn một mình lui cui ở ngoài mương .
con nhớ Má những ngày xưa gánh nặng ,
cả gia đình và đồng án trên vai.
Ba và Má đã mất cả cuộc đời ,
để chăm lo cho cuộc sống đời con.
nay lớn khôn con mới hiểu nỗi lòng ,
làm Ba , Má chỉ suốt đời vì con !!!

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
- Tự nhiên mình nhớ cái cảm giác lúc cha chở mình đi thi đại học quá! Trời nắng chang chang, hai cha con ngồi trên chiếc cup 50 từ nhà lên Tp mất hơn 5 giờ đồng hồ. Thỉnh thoảng cha dừng lại cho mình đứng một lúc cho đỡ mỏi chân, uống một ngụm nước mà mẹ chuẩn bị sẵn.
Đó cũng là lần mình chợt nhận ra tóc cha mình đã bạc rất nhiều, có lẻ trước đó do mình vô tâm nên không để ý.
Nhơ nhà quá....!

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Bạn thật hạnh phúc và may mắn vì bên cạnh bạn vẫn còn hai chỗ dựa vững chắc nhất của cuộc đời đầy sống gió này. Con người ta thường ko biết trân trọng, yêu quý cái mình đang có, để đến một ngày nó vụt mất khỏi tầm tay rồi mới thấy hối tiếc. Được sống trong tình yêu thương của ba, vòng tay ấm áp của mẹ là điều hạnh phúc nhất trên cõi đời. Mình thì ko may mắn như bạn, ko còn được nhìn khuôn mặt ba, ko được sà vào lòng mẹ để được chở che mỗi khi vấp phải sống gió của cuộc đời. Người ta nói mất mẹ là mất cả bầu trời. Vì thế, những ai còn đang sống trong tình yêu thương của cha mẹ hãy biết quý và trân trọng những phút giây ấy, vì :
" Có một ngày mặt trời ko còn tỏa sáng. Có một ngày mà ta ngỡ như một giấc mơ bàng hoàng ko thật và ko bao giờ với tới. Đó là ngày cha mất, ngày mẹ ra đi biền biệt để lại trong ta một khoảng trống vô cùng."
... Và lúc ấy chúng ta chỉ còn gặp Mẹ ở trong giấc mơ và thấy Mẹ ở trong ký ức mà thôi.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Tuy ko nói ra nhưng con biết ba mẹ thương con nhất nhà, chiều chuộng con nhất nhà... và có lẽ con cũng là đứa "quậy" nhất, hay "nhõng nhẽo" nhất...Ở cái tuổi 20 mà ba còn hôn lên rán con mỗi khi con chuẩn bị xa nhà đi học làm con khẳng định điều đó rõ ràng hơn... Con nhớ ba mẹ nhiều... mong ba mẹ mãi sống khỏe mạnh với chị em chúng con

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Bạn thật may mắn khi có một người cha tuyệt vời như vậy, hãy giữ mãi niềm kính yêu đó nhé, đối với mình bây giờ, khoảng cách của hai cha con đã rất lớn, không thể thẳn thẳng nhìn vào nhau dù khoảng cách hai ngừời rất gần, trong mình sự kính yêu dường nhưu cũng vơi đi rồi. Mình muốn như bạn lắm, bây giờ mình chỉ còn có mẹ thôi. Mẹ là tất cả với mình, còn cha có thể chỉ là vì trách nhiệm thôi.

jodiepham2204

Super Moderator
Hạnh phúc quá Thư à. Hãy quan tâm và chăm sóc ba nhiều hơn nha, hôm nào cho Q gặp ba Thư với hey, rùi tháng 11 sẽ cho Thư gặp mặt ba Q.:cuoihaha:
hihi, tối nay Q chở t về đi là gặp ba t liền à! ^^ t cũng mong gặp ba Q lắm! nghe Q kể về ba Q mà t thấy nôn quá đi.:cuoihaha:

jodiepham2204

Super Moderator
Bạn thật may mắn khi có một người cha tuyệt vời như vậy, hãy giữ mãi niềm kính yêu đó nhé, đối với mình bây giờ, khoảng cách của hai cha con đã rất lớn, không thể thẳn thẳng nhìn vào nhau dù khoảng cách hai ngừời rất gần, trong mình sự kính yêu dường nhưu cũng vơi đi rồi. Mình muốn như bạn lắm, bây giờ mình chỉ còn có mẹ thôi. Mẹ là tất cả với mình, còn cha có thể chỉ là vì trách nhiệm thôi.
Khi đọc những điều mình viết về ba, chắc bạn không tin rằng mình cũng có khoảng thời gian rất hận ba, rất căm ghét ba. Mình tưởng chừng như mình không bao giờ có thể tha thứ cho lỗi lầm mà ba gây ra.
Rồi mình nhận ra, dòng máu của ba đang chảy trong mình, sâu thẳm trong trái tim mình, mình rất yêu ba, và điều quan trọng là mình không muốn mất ba.
May mắn thay mình đã kịp tha thứ cho ba, cảm giác thật bình yên, thật nhẹ nhàng.
Nếu thời gian có thể quay lại, mình chỉ muốn tha thứ cho ba sớm hơn để còn có thêm nhiều thời gian bên ở ba.
Hãy đánh thức tình yêu vô điều kiện của bạn nhé kyniemmua, vì biết đâu ngày mai sẽ không còn kịp nữa rồi.
Tha thứ là bình an....
Đừng để như mình, như lúc này, vì những căn bệnh đang dần kéo vòng tay ba rời xa mình....

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Dù thế nào đi nữa chúng ta vẫn phải cảm ơn người cha, người mẹ đã sinh ra ta nhé !

Nếu không có người cha ấy, thử hỏi chúng ta có xuất hiện trong cõi đời này chăng ?
Nếu không có người mẹ ấy, thử hỏi chúng ta sinh ra trong vòng tay của ai ?
Nếu không có người cha ấy, thử hỏi ai dạy ta cách bước đi thật chắc ?
Nếu không có người mẹ ấy, thử hỏi ai có thể dạy ta tình thương yêu ?

Hãy trân trọng điều đó !

Tuần trước em chở chị Thư về nhà mấy lần mà chưa được gặp ba chị Thư...Hy vọng sẽ cùng chị, ba chị...và em ngồi ăn bụi ở đâu đó ....

Chị thật may mắn !

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Khi đọc những điều mình viết về ba, chắc bạn không tin rằng mình cũng có khoảng thời gian rất hận ba, rất căm ghét ba. Mình tưởng chừng như mình không bao giờ có thể tha thứ cho lỗi lầm mà ba gây ra.
Rồi mình nhận ra, dòng máu của ba đang chảy trong mình, sâu thẳm trong trái tim mình, mình rất yêu ba, và điều quan trọng là mình không muốn mất ba.

May mắn thay mình đã kịp tha thứ cho ba, cảm giác thật bình yên, thật nhẹ nhàng.
Nếu thời gian có thể quay lại, mình chỉ muốn tha thứ cho ba sớm hơn để còn có thêm nhiều thời gian bên ở ba.
Hãy đánh thức tình yêu vô điều kiện của bạn nhé kyniemmua, vì biết đâu ngày mai sẽ không còn kịp nữa rồi.
Tha thứ là bình an....
Đừng để như mình, như lúc này, vì những căn bệnh đang dần kéo vòng tay ba rời xa mình
Không ai muốn nuôi sự thù hận trong tâm hồn mình cả nhất là người đã sinh thành ra mình, tất nhiên mình chẳng vui sướng gì khi phải làm như vậy, mình muốn tha thứ, mình rất muốn nhưng mình chỉ có thể làm được khi cha mình cho mình một niềm tin, một sự bình yên..để tha thứ.

SinhBe

<b><font color=green>Giải KK Viết Về Người Phụ Nữ
Ba em sẽ rất hạnh phúc khi đọc được những dòng này. Chúc ba em luôn khỏe. Anh cũng nhớ ba lắm Thư à. Hix hix

Mlt_11r

Thanh viên kỳ cựu
Con nhớ "ba". Năm nay con đã học lớp 16 rồi, 16 năm, suốt 16 năm qua Mẹ đã cho con lun cả tình cha đã mất. Con xin lỗi.... vì con thật nhỏ bé và tầm thường, con chưa làm được những điều mà con nghĩ. Con xin lỗi!!!
@ kyniemmua: cô pé ah, mong thời gian trôi qua, e sẽ trưởng thành hơn và có thêm 1 chút can đảm để thấy được 1 chút niềm tin, 1 chút bình yên... mà ba e "đã", đang và sẽ mang đến cho e. Cố lên!

jodiepham2204

Super Moderator
Ba em sẽ rất hạnh phúc khi đọc được những dòng này. Chúc ba em luôn khỏe. Anh cũng nhớ ba lắm Thư à. Hix hix
em cảm ơn anh Sinh nhiều nhé!! Chúc gia đình anh thật nhiều sức khỏe, thật nhiều yêu thương, thật nhiều hạnh phúc và cũng thật nhiều tiếng cười anh nhé! ^^

Bình luận bằng Facebook