[Lời muốn nói] Kịch !

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Mình thích xem [kịch] và đứng một góc nào đó để [cười]. Vì không cần đứng trên sân khấu họ vẫn [diễn] rất hay, diễn ở bất cứ đâu. 101 người cũng sẽ có 1 người phát hiện ra cái [mặt nạ] ấy mà thôi !

Đeo mặt nạ ở ngoài hình như chưa đủ, còn diễn thêm bằng ngôn từ, câu chữ và cả giọng điệu. Muốn sống chết với cái mặt nạ ấy chăng?

Nói, nhưng vẫn có người nghĩ “không phải mình đâu”. Chà ! Thế thì mình cũng chịu !
Lấy những giá trị tinh thần để đổi lấy đồng tiền hay tô vẽ bản thân dưới danh nghĩa là giúp đỡ đều như nhau cả.

Trích đại khái câu mà mấy cụ dạy mình để lấy ýhiểu sâu hơn “Làm từ thiện mà muốn tất cả mọi người đều biết thì không phải là từ thiện !”

Dạo này mình không thích ăn [ngọt] cho lắm, thích món gì [chua] một tí !
Viết vu vơ ấy mà :).
Lại tăng độ rồi ! Chuẩn bị đi gặp doctor.

21/06/2011
doonyin

Tối tối thường nghe, mặc dù chẳng bao giờ ngủ được với bản này =)) “…Bé ơi ngủ ngoan trong tiếng ru hời. Vầng trăng đợi em cùng bay vào giấc mơ. À ơi à ơi à a ơi…”

Last edited by a moderator:

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống mà doonyin, có người này thì cũng phải có người kia. Hồi trước mình đi bên nhà khuyết tật gì đó ở Thị Nghè, cũng thấy mấy bà mẹ tặng quà nhiều lắm, rồi họ kêu thợ chụp hình chụp đẹp vô, cốt cũng để lấy tiếng cho con gái của họ, vì con gái họ làm ca sĩ nhí mà. Vào nhà khuyết tật mà ăn bận lòe loẹt, chụp hình từa lưa. Rồi còn mở miệng chia chát mấy tấm hình đẹp đẹp của tụi nhỏ. Tụi mình lúc đó cũng thấy kì cục lắm, cũng bức xúc lắm, nhưng cũng làm gì hơn được. Vì họ có tiếng, nhưng mái ấm có tiền là được rồi. Nói dễ nghe 1 chút là "có qua có lại" đó mà....

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống cũng rất cần những phút giây diễn và mang mặt nạ. Tôi không rõ bạn Doonyin và bạn Nhungv2 chỉ muốn nói về chuyện đi làm từ thiện vì một mục đích nào đó. Như những ngôi sao ở Việt Nam hay làm, mặc đồ đẹp đi chụp ảnh và làm từ thiện = quảng bá tên tuổi hay không. Nếu là vì việc đó thì thôi kệ họ buồn mà chi, sầu mà chi ….Mình đã được dậy như thế này …

“Khi làm việc lành phúc đức, anh em phải coi chừng, chớ có phô trương cho thiên hạ thấy. Bằng không, anh em sẽ chẳng được Cha của anh em, Đấng ngự trên trời, ban thưởng. Vậy khi bố thí, đừng có khua chiêng đánh trống, như bọn đạo đức giả thường biểu diễn trong hội đường và ngoài phố xá, cốt để người ta khen. Thầy bảo thật anh em, chúng đã được phần thưởng rồi. Còn anh, khi bố thí, đừng cho tay trái biết việc tay phải làm, để việc anh bố thí được kín đáo. Và Cha của anh, Đấng thấu suốt những gì kín đáo, sẽ trả lại cho anh.” (Mt 6, 1-6.16-18)

Những nơi họ đến đều vui vẻ cơ mà, ai cũng được trả case một cách thỏa mãn rồi. Chúng ta không muốn làm diễn viên hay không có tiền để làm diễn viên thì thôi dành chịu. Hãy làm những khán giả vui vẻ và không cần tặng thêm cho họ những lời có cánh, mà cũng không cần bắt trước giống họ. Bạn hãy làm theo cách của chính bạn vì đó là sự đa dạng của xã hội. Những mái ấm, những nhà mở cũng cần có họ để tồn tại. Vì số tiền họ trả để làm có thể mua một cái mặt nạ nhân đức như thế không rẻ. Cười họ làm gì việc họ làm cũng rất tốt nhưng đã được trả đủ bằng đúng giá trị họ bỏ ra.

Trong cuộc sống đôi khi cũng cần diễn kịch.

Theo mình nghĩ diễn kịch chưa hẳn là đã xấu, mang cho mình một mặt nạ chưa hẳn đã là sai. Khi vai diễn ấy lại là một vai diễn tốt, mặt nạ ấy lại là một mặt nạ đẹp. Có ai trong chúng ta lại không muốn mình là một người tốt và lại có một khuôn mặt đẹp về cả thể chất lẫn tình thần. chọn cho mình điều tốt đẹp và cố sống được như vậy cũng tốt, tốt cho bạn và tốt cho cả xã hội khi có thêm một người hoàn hảo, thêm một người đẹp. Mình chưa tốt hãy cố gắng là một người tốt hơn, mình chưa đẹp hãy làm mình đẹp hơn miễn điều đó không làm hại ai.

Ngày xưa có một con quỷ con chuyên đi làm điều xấu và tất nhiên nó bị thiên hạ chê trách đuổi nó ra khỏi làng và nén đá mỗi khi nó xuất hiện. Một ngày kia nó mới nẩy ra một ý định nham hiểm: giả vờ làm một người tốt làm toàn những việc tốt mọi người sẽ tin tưởng nó lựa khi mọi người không để ý và làm những việc hại đến người khác tiếp. Nó đeo một cái mặt nạ của một thiên thần và bắt đầu vào làng giúp đỡ mọi người. Qua một thời gian mọi người đều yêu quý nó, dành cho nó một tình cảm mà từ trước đến giờ chưa khi nào nó cảm nhận được. sự thư thái trong tâm hồn.Tận trái tim nó cảm nhận một ước mơ muốn thay đổi. Nó không còn muốn như trước khi. Nó cảm thấy thật lòng muốn làm điều tốt. Nó muốn thay đổi thật sự. Nó sợ nếu cởi mặt nạ ra mọi người sẽ không còn yêu quý nó nữa. Nó đến một bờ ao và khóc nước mắt chẩy ra rửa trôi tấm mặt nạ nó đang đeo, mà nó thật ngỡ ngàng khuôn mặt thật của nó là một khuôn mặt thiên thần.

benny

Thanh viên kỳ cựu
Hoàn toàn đồng ý với chị Cẩm tú cầu.
Thứ nhất, từ thiện là một hoạt động mang ý nghĩa thiêng liêng, rất tối kỵ khi dùng nó với mục đích cá nhân như quảng bá hay phô trương danh tiếng.
Thứ hai, không phải khi ta cố gắng trở thành như thế nào đó là đeo mặt nạ. Nên nghĩ theo hướng tích cực là ta đang hướng đến một cuộc sống tốt đẹp hơn. Miễn rằng việc đó không phải đạo đức giả và không gây ảnh hưởng xấu tới mọi người.
Phê phán là tốt chị doọyiin à, nhưng em nghĩ cũng cần thiết để có một cái nhìn đa chiều, như vậy cuộc sống sẽ hoàn thiện hơn.
Chúc chị có thật nhiều niềm vui! :mimcuoi:

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Các bạn có thích chơi thể thao không nhỉ. Thường dân IT ít thích chơi thể thao. Nhưng nếu xét về y học thì dân IT cần phải chơi thể thao nhiều hơn, bởi họ đã ngồi quá nhiều rồi, đầu óc căng thẳng nhiều rồi, mắt điều tiết nhiều rồi, họ cần phải vận động tay chân, thoải mái đầu. Và đặc biệt sẽ tìm thấy nhiều niềm vui trong thể thao, tăng cường sức khỏe để tiếp tục làm ... dân IT.
Bây giờ mình ra sân bóng chuyền đây. Chúc các bạn một ngày vui vẻ, hạnh phúc!!!

octieu

Thanh viên kỳ cựu
Các bạn có thích chơi thể thao không nhỉ. Thường dân IT ít thích chơi thể thao. Nhưng nếu xét về y học thì dân IT cần phải chơi thể thao nhiều hơn, bởi họ đã ngồi quá nhiều rồi, đầu óc căng thẳng nhiều rồi, mắt điều tiết nhiều rồi, họ cần phải vận động tay chân, thoải mái đầu. Và đặc biệt sẽ tìm thấy nhiều niềm vui trong thể thao, tăng cường sức khỏe để tiếp tục làm ... dân IT.

Bài của bạn , nhầm thớt rồi .

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB

Cái này bạn Việt có ý khác chứ không phải nhầm thớt đâu. Nhưng cũng không hẳn thuộc đề tài này. Mỗi câu đề có cái ý sâu xa của nó. Nhưng đôi khi viết bóng gió quá người ta lại không hiểu được ý mình muốn nói.

Mỗi chúng ta hình như ngồi máy lâu quá, nghĩ suy nhiều quá về một vấn đề mà trầm trọng hóa vấn đề đó lên làm cho cuộc sống mình nặng nề đi rất nhiều. Cần phải thoát ra được những suy nghĩ ấy. Vận độggn cho mình một thân thể khỏe mạnh. Không nghĩ ngợi nhiều làm cho cuộc sống mình tốt đẹp hơn những suy nghĩ khoáng đạt hơn. Cuộc sông sẽ không còn phải quá buồn vì những vở kịch mình đang xem, những mặt nạ mình đang thấy. Cẩm Tú cầu hiểu những gì bạn Việt muốn nhắn nhủ là như thế liệu có ổn không nhỉ?

Lại tăng độ rồi ! Chuẩn bị đi gặp doctor.
Bạn doonyin ơi, đừng để mắt lên độ chứ, đi khám bác sĩ hoài cũng tốn tiền và mệt lắm. Tập thể dục sẽ tốt cho sức khỏe không cần phải đi gặp bác sĩ mà đầu óc mình cũng đỡ căng thẳng hơn nhiều. À mình thích ăn chua và ăn cả đồ ngọt nữa nhưng lại không dám ăn nhiều vì sợ lên ký, đến là khổ.

Còn bài hát bé ơi ngủ ngon, tổng quản nhà mình hát rất rất hay, hơn cả ca sĩ bạn đang nghe đấy. Kid ơi hát lại đi heng.:hon:

doonyin

[♣]Thành Viên CLB

Bạn đó không chém nhầm thớt đâu. Cũng như cẩm tú cầu nói, đều có ý cả. Đọc comment đó, doonyin bật cười vì nhớ đến câu bạn doonyin nói "Thiên tài và thằng khùng chỉ cách nhau một sợi tóc. Đâu có ai rảnh ngồi ngắm trời như Einstein !"
Những ý kiến là cái nhìn đa diện ! doonyin cũng có chính kiến riêng của mình, không phê phán đâu. Sống mà đụng đâu của thấy đỏ con mắt thì còn đau mắt dài dài.
21/06 hình như là ngày Nhà Báo Việt Nam.
Khi viết xong bài này, doonyin đưa cho nhỏ bạn đọc. Nhỏ học chung lớp với doonyin 2 năm, không thân, nhưng là đứa duy nhất hiểu được những gì doonyin muốn nói. Nhỏ hiểu được 2 từ lấy ýhiểu sâu của doonyin, nên nhỏ không hề đề cập đến "từ thiện" và những chuyện đời.
Nói chuyện với nhỏ rất thẳng thắn, đôi khi còn hù dọa dùng dùi cui đập đầu nữa =)). doonyin là người thật, muốn tìm kiếm những điều thật, không phải giá trị trên câu chữ hay nhận định. Bình thường, người doonyin chọn tâm sự không phải là người bạn thân nhất mà là người có thể nhìn cùng hướng với mình.
Mỗi người có cách nghĩ khác nhau, doonyin muốn thấy điều đó... :)

Những giảng viên thuyết giảng về giá trị sống và kèm theo "Hãy...!", có lần doonyin đã muốn tìm họ để hỏi một câu thôi "Chú đã làm được điều đó chưa !". Khi khuyên hay động viên ai đó làm gì, doonyin muốn biết chính bản thân người đó đã đi qua chưa. Niềm tin là thứ mà doonyin chắt góp để kiếm được nên ít khi cho thừa. "Hãy...!". Đôi khi thấy điều gì đó hơi giảsáo rỗng nhưng để thời gian khẳng định đó là nhận định sai !
Ít khi ngáp lắm, nhưng ngáp được là ngáp hoài.

p/s: Em đang thèm lên ký đây nè chị cẩm tú cầu :(.
Độ tăng mà không lên gam nào. Hix.

benny

Thanh viên kỳ cựu
Chà! Toàn những triết lí sâu xa và bác học nhỉ!:choangvang:
Em xin lỗi vì nói vậy có thể đã hiểu sai nhưng thật sự em không thích lắm những cách nói bóng gió và khó hiểu.Người Nam Bộ như em tính tình hay "thẳng ruột ngựa" và cảm thấy như vậy dễ sống hơn. Em nhớ có người từng nói: "văn chương có sức mạnh là thứ văn chương dễ hiểu". Như ngày xưa, có hai thi sĩ làm thơ vịnh đồng tiền cho dân chúng đoán. Một thi sĩ lớn tuổi làm kiểu thơ cổ, vần bằng vần trắc hết sức phức tạp, đại ý là "đây là thứ có ma lực lớn, có thể thay đổi được lòng người và xoay chuyển thời thế". (!?). Dĩ nhiên, dân chúng vốn là nông dân, không thể đoán ra. Thi sĩ kia còn trẻ, làm thơ tự do, rất phóng khoáng, đại ý là "đây là thứ dùng để trao đổi mua bán hàng ngày". Ai cũng biết đó là tiền, và thi sĩ này thắng cuộc!

Nói lòng vòng hoài em xin đi vào vấn đề chính ở đây.
Thứ nhất, việc đề cập đến chuyện từ thiện không chỉ vì câu nói của chị Doonyin, mà do comment của chị Nhung. Đó giống như một phần phụ để làm rõ thêm phần chính. Em nghĩ chị Cẩm tú cầu cũng cùng chung quan điểm với em.
Thứ hai, không biết mọi người như thế nào nhưng em thì sẽ không bao giờ khuyên người khác hãy làm điều gì nếu như mình chưa thử. Tất nhiên mỗi người có một cuộc sống riêng, không ai có hoàn cảnh giống ai; em chỉ muốn nói đến những khía cạnh tương đồng thôi. Và, một niềm tin mãnh liệt trong em là tất cả mọi sự việc đều có quy luật chung, vấn đề nằm ở bản thân chúng ta, vì vậy không việc gì là không thể giải quyết.
Thứ ba, em cũng rất tán thành những cách nghĩ của chị doonyin. Cảm giác như ở chị có một nét "ngông", như nhà văn Nguyễn Tuân hồi đó. Tuy nhiên em thật sự muốn nói rằng: tất cả những con người trên mạng đều là những người thật, có những suy nghĩ và trải nghiệm thật, có ảo chăng là ta khó mà gặp mặt họ thôi. Hãy (có những thứ càng không thích thì càng làm =))) , hãy một lần thử lắng nghe những con người ấy, sẽ có nhiều điều thú vị chị à. (em đã từng thử).
Hì, xong rồi, có lẽ em cũng chuẩn bị đi ra công viên chơi.:cuoihaha: Em ở miền Nam nên cũng hơi thẳng thắn, có gì mọi người bỏ qua cho nhé!:nghichngom:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Anh cũng đi tập thể thao đây. IT ngồi máy riết rồi nhũn ra như bún. Cái này không thích nhưng phải làm để cho đẹp
Có mấy cái ta thích, nhưng không làm thì người khác không biết phải khoe khoang một chút để người ta nhìn vào rồi đánh giá tốt chứ

Anh cũng nam bộ nè em nhưng anh thích kiểu này, cho họ suy nghĩ chơi khứa khứa

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Trước tiên cảm ơn Cẩm Tú Cầu đã thông hiểu cho mình. Thực sự thì mình chẳng nói bóng gió gì đâu. Chẳng qua là khi đọc topic này, nói về kịch, tự nhiên mình cảm thấy những người thường ngồi máy tính hay quên đi cuộc sống xung quanh. Thực tế nhất là ở cơ quan mình, rất nhiều người làm văn phòng cứ ngồi ôm máy tính mãi, nhưng thực tế không phải lúc nào cũng công việc, cũng nghiên cứu. Trong đó có một số người cố ngồi máy tính để người khác nhìn thấy là mình đang làm công việc, có thể gọi đây là "đóng kịch" . Mình thấy những khoảng thời gian đó quá phí mà lại tự làm khổ sở sở mình. Xin lỗi các bạn là mình nói chung thôi nghen, chứ mình không đề cập đến ai cả, đừng nghĩ mình nói này nói nọ tội nghiệp.
Trong comment của benny có nói rằng, mình là người miền Nam nên rất "thẳng ruột ngựa", đúng là đa số là vậy. Mình là dân miền Trung nên cũng đâu có muốn vòng vèn, đánh võng. Nhưng với cách nói của mình ở trên không phải là quá bóng gió. Mình chỉ muốn nói đơn giản vấn đề theo cách cảm nhận của mình về câu chuyện mà boonyin đưa ra thôi. Vì thế mình rất đồng ý quan điểm của Cẩm Tú Cầu
nghĩ suy nhiều quá về một vấn đề mà trầm trọng hóa vấn đề đó lên làm cho cuộc sống mình nặng nề đi rất nhiều
Đơn giản vấn đề là cách để chúng ta thấy cuộc sống của mình nhẹ nhàng hơn. Một vấn đề đưa ra phức tạp hay không là do cách nghĩ của mỗi người thôi, chứ chính vấn đề đó không sẵn mang trong nó sự phức tạp.
Có một vài ý kiến nho nhỏ cùng trao đổi với mọi người, nếu có gì không phải thứ lỗi nhé!!! Mình rất sợ khi làm ai đó buồn. Chúc cả nhà một ngày Chủ nhật vui vẻ, hạnh phúc và thật sự có ý nghĩa!!!

Bình luận bằng Facebook