[Lời muốn nói] Thử gửi em trai thân yêu

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Gửi em trai thân yêu của chị!
Hôm nay lên thăm nhà em, tình cờ thấy 1 mẫu tin nhắn “gởi anh”. Chợt nhận ra ra rằng em trai của chị không chỉ còn là một chú bé con ngày nào. Khi buồn, vui, giận hờn gì đều kể cho chị biết. Em trai của chị giờ đã trưởng thành, đã khôn lớn, đã chính chắn hơn trong nhận thức và suy nghĩ.

Chị nghĩ, đôi khi quan tâm đến một người mà không hiểu người đó thì có lẽ sự quan tâm đó sẽ phản tác dụng, trở thành sự ràng buộc mệt mỏi chính bản thân người được quan tâm. Cuộc sống này có nhiều điều, đôi khi cứ nghĩ rằng là tốt mà đến phút cuối cùng lại không hẳn như mình nghĩ. Có lẽ, chị đã sai, sai rất nhiều. Một cách nghĩ, cách sống sai lầm sẽ dần đưa con người ta đi đến bế tắc, đến chân tường và không còn lối thoát. Em đừng sống như chị nhé!

Hãy mạnh mẽ, vững vàng. Sống theo những gì em cho là đúng, theo đúng như cách mà em nghĩ. Để em có thể là chính mình trong cuộc đời này. Cái mà chị dường như chưa từng làm được. Chị che giấu bản thân, trốn tránh tất cả những cái chị cho là khó khăn, cho là mệt mỏi. Với chị, tất cả đều là con số 0, số 0 của “không thể”. Chị mãi theo đuổi, kiếm tìm một thứ hạnh phúc gọi là vô vọng. Một thứ hạnh phúc của ảo tưởng không bao giờ với tay tới. Và rồi giờ đây chị nhận ra rằng, phải bắt đầu lại từ đầu. Phải bắt tay vào làm những gì mình muốn. Phải sống là chính mình.

Những cố gắng, những nỗ lực của em chị đều biết. Có điều chưa bao giờ chị khen ngợi em lấy một câu. Nhưng em biết không, chị luôn kể cho bạn bè nghe với vẻ rất tự hào về người em trai như em. Những nỗi buồn, nỗi cô đơn, sự chán chường hụt hẫng của em, chị luôn mong chị có thể là người chia sẻ. Nhưng từ lúc nào đó, em đã bước vào một ngôi nhà mang tên “vỏ ốc” mà chị không có đủ sức để kéo em ra. Hay tại vì chị chưa cố gắng hết sức?

Dù gì đi chăng nữa, trên tất cả, chị muốn nói với em là chị luôn tin tưởng em, tin vào những quyết định cũng như lựa chọn của em. Chị tin em đã trưởng thành và biết chọn cho mình một lối đi đúng. Chị muốn nói với em “chị yêu em biết nhường nào!” nhưng cũng chưa từng nói với em được thành câu.

Từ giờ, chị sẽ cố gắng thay đổi mình...

Từ giờ, em hãy cứ vững tin và bước đi trên đường đời dẫu còn nhiều khó nhọc, còn nhiều gian nan và còn cần nhiều cố gắng. Giữ gìn sức khỏe nha em trai. “Nếu gặp nỗi buồn hay khó khăn, hãy nhắm mắt chọn một giấc ngủ chậm và rồi tỉnh cơn mơ, mỉm cười,…ngẩng cao đầu đón chào một ngày mới,…”
Hãy luôn mỉm cười và nghĩ về một ai đó, ở đâu đó trong cuộc đời này,…
Yêu em nhiều!

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
benny [Lời muốn nói] Xin hãy giúp đỡ chị Hải Nguyên! Thay lời muốn nói 0
Sóng [Thay lời muốn nói] Thì thôi... Thay lời muốn nói 1
Vrain [Thay lời muốn nói] Nhớ về em - Một người bạn!!! Thay lời muốn nói 2
Sóng [Lời muốn nói] CLB của tôi ơi! Thay lời muốn nói 10
benny [Lời muốn nói] Những tấm name card Thay lời muốn nói 5
benny [Lời muốn nói] Cứ chuyên nghiệp là phải CHẢNH??? Thay lời muốn nói 5
benny [Lời muốn nói] Chúc mừng anh Vrain! Thay lời muốn nói 10
benny [Lời muốn nói] Gửi đến chị, chị của em... Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Cùng nhau nâng ly chúc mừng chị Cẩm tú cầu nào cả nhà ơi!!! Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Một thanh niên hiện đại luôn có bao cao su trong ví (!!?) Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Tản mạn về "chém gió" Thay lời muốn nói 1
tuyethong [Thay lời muốn nói] Tết xưa - tết nay... Thay lời muốn nói 2
C [Lời muốn nói]Hãy để gió cuốn tất cả chúng đi Thay lời muốn nói 4
C [ Lời muốn nói]Một mình không có nghĩa là cô đơn Thay lời muốn nói 12
Vân Anh Nguyễn [Lời muốn nói]Hãy nghĩ khác! Thay lời muốn nói 2
benny [Lời muốn nói] Con người đang cắt giảm đạo đức để tồn tại? Thay lời muốn nói 3
power of desert [Lời muốn nói]Nhái - lông bông! Thay lời muốn nói 3
Vân Anh Nguyễn [Lời muốn nói]Cái bóng.. Thay lời muốn nói 0
Sóng [Lời muốn nói] Gửi em: Cho ngọn lửa trong em không tàn lụi! Thay lời muốn nói 4
thanhdat1004 [Lời muốn nói] Chào mừng ngày 20-10 Thay lời muốn nói 7
Vân Anh Nguyễn [Lời muốn nói]Không sót bạn nào Thay lời muốn nói 0
O [Lời muốn nói]...Lời bố mẹ... Thay lời muốn nói 0
benny [Lời muốn nói]Gửi chị thân yêu Thay lời muốn nói 1
SinhBe [Lời muốn nói] Chia tay anh rồi em có hạnh phúc không? Thay lời muốn nói 5
kực_kì_lì [Lời muốn nói] Trong đau khổ ta vẫn phải cười Ben nhé.... Thay lời muốn nói 4
tuyethong [Lời muốn nói] Benny à, hãy để tôi được sớt chia cùng...dù chỉ là-1 phần ngàn nỗi đau Thay lời muốn nói 7
Đan Thảo [Lời muốn nói] Bài viết không dự thi - vài điều cần suy nghĩ!!! Thay lời muốn nói 8
doonyin [Lời muốn nói] Ước mơ của con là gì? Thay lời muốn nói 1
KendyDat [Lời muốn nói] Bỏ phiếu hay quyên góp từ thiện? Thay lời muốn nói 0
trangdang [Lời muốn nói] Này ngốc, tôi nhớ em! Thay lời muốn nói 0
T - naruchan [Lời muốn nói] Những lới khen chứa một phần xấu xí....! Thay lời muốn nói 2
doonyin [Lời muốn nói] Đi tìm một tấm bảng chỉ đường. Thay lời muốn nói 7
huxu456 [Lời muốn nói] Con đường tôi vào đại học Thay lời muốn nói 0
huxu456 [Lời muốn nói] Được gì và mất gì ở đại học? Thay lời muốn nói 8
_ice_ [Lời muốn nói] Chưa nói yêu nhau mà nay đã chia tay?! Thay lời muốn nói 7
doonyin [Lời muốn nói] Người Việt hiếu học và "hiếu danh" Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Sau thi đại học là...du học? Thay lời muốn nói 8
tuyethong [Lời muốn nói] Em muốn yêu một người... Thay lời muốn nói 18
jodiepham2204 [Lời muốn nói] Bởi vì ta là con người - Phạm Lữ Ân Thay lời muốn nói 5
benny [Lời muốn nói] Cùng khuấy động diễn đàn! Thay lời muốn nói 17
doonyin [Lời muốn nói] Chữ ký trên diễn đàn. Thay lời muốn nói 2
dothanhvietquynhon [Lời muốn nói] Mong muốn được giao lưu với anh em trong diễn đàn!!! Thay lời muốn nói 6
bluesea88 [Lời muốn nói] Hãy cùng đưa diễn đàn phát triển, [you] nhé! Thay lời muốn nói 8
waiting.me [Lời muốn nói] Cho anh_người đang đi tìm em Thay lời muốn nói 0
doonyin [Lời muốn nói] Nắm tuổi thơ ! Thay lời muốn nói 6
doonyin [Lời muốn nói] Kịch ! Thay lời muốn nói 10
tuyethong [Lời muốn nói] Khi cảm thấy tuyệt vọng... Thay lời muốn nói 4
doonyin [Lời muốn nói] Nói xàm về blog! :)) Thay lời muốn nói 1
doonyin [Lời muốn nói] Đêm nhạc Quốc Bảo tại phòng trà We Thay lời muốn nói 2
huxu456 [Lời muốn nói] Hãy là 1 người yêu nước có LÍ TRÍ Thay lời muốn nói 1