[Marketing]Tôi học làm PR

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
PR theo tôi nghĩ đó là một nghề khá mới mẻ với người Việt Nam nói chung và giới trẻ ngày nay nói riêng. khóa học ngắn hạn về PR mà tôi đang theo học đã cung cấp cho tôi một cái nhìn tổng quan hơn về nghề PR. những cơ hội và thách thức trong thời đại hôm nay mà nghề PR mang lại. thật tuyệt! tôi thấy mình như được khai sáng hơn với những kiến thức mà tôi thu lượm được trong khi tiếp cận với PR.

PR là cái tên mà tôi cảm nhận như nó sẽ là một nghề mà năng lại cho tôi và những bạn trẻ nhiều thách thức mới, nhiều trải nghiệm mới năng động và sáng tạo hơn trong cuộc sống! đến với lớp học, ban đầu tôi tưởng như mình chỉ đi học "cách quản lý" , có thể là thời gian, là sức khỏe, và cảm xúc của chính mình. vì tôi biết làm kinh doanh quan trọng hơn hơn là biết làm chủ cảm xúc của mình thì mới thành công được.l ví như bạn không được tỏ thái độ bất mãn hay không hài lòng với khách hàng ra mặt. đó là một sai lầm và là những thất bại ban đầu mà bạn đã mắc phải trên con đường kinh doanh. Hơn thế, tôi nghĩ vì bản thân mình là lớp trưởng, tôi cần học cách quản lí mình và quản lí người khác sao cho hiệu quả hơn, một tổ chức có sự quản lí chặt chẽ & minh bạch sẽ là một tổ chức thành công. thành công ấy kh6ong chỉ dành cho tôi, dành cho các bạn học của tôi mà thành công phải là một sự cộng hưởng, tất cả các đối tượng đều có lợi, và tôi nghĩ: chắc chắc mình sẽ trưởng thành hơn rất nhiều!\
images

Đến với PR, tôi nghĩ mình còn được nhiều hơn những thứ như thế, tôi cảm nhận như mình cần phải biết trân trong tuổi trẻ mà mình đang sở hữu nhiều hơn nữa, tôi biết mình cần phấn đấu hết mình cho những mục tiêu quan trong mà tôi đã đặt ra cho cuộc đời tôi,. tôi biết được để có thể tiếp cận với những người mình không hề quen biết đó là một chuyệnn khó, nhưng khó hơn là làm cho họ có cảm tình thậm chí là "thần phục" mình. Họ sẽ bị chi phối, có thể là bị đánh lạc hướng do những mục tiêu lớn mà mình đặt ra cho họ. Nhưng PR là làm được điều đó, tôi muốn vậy. tôi muốn mình sẽ không chỉ là những hạt cát nhỏ bé nơi hoang sa nhưng sẽ là một cánh chim rộng lớn, tự do bay lượn khắp thế gian này để có thể tìm hiểu rất nhiều thứ hay, điều hay và đẹp đẽ , và đó cũng chính là cánh cửa cơ hội cho mình nắm nắt lấy.
images

Học kinh tế. mang tiếng là dân kinh tế mà thụ động, mà "sến chảy nước" như những người làm trong ngành XH thì thật là tôi cảm thấy xấu hổ với mình lắm. Nhà nghèo, tôi nghe đâu đó nói: "Sinh ra trong một gia đình nghèo đã là một cái tội lớn, nhưng cái tội lớn hơn là không cố gắng thoát ra khỏi cái nghèo đó". Tôi sinh ra trong một gia đình không mấy gì khá giả, vì thế cái mục tiêu thoát nghèo , hơn hết là làm giàu đã đeo đuổi tôi mãi. cũng có ai đó nói tôi thích hợp với các ngành XH ví dụ như tâm lý, viết báo, văn thư hay sư phạm. Nhưng trời ạ! chỉ có điên thôi nếu mình vào những ngày đó, nếu nói không thể làm giàu thì không dám, nhưng để làm giàu được từ những ngành đó thì thật là giống như "dã tràng xe cát bể đông". tôi cố hết sức mình thi vào ĐH Kinh tế, nhưng số làm như là vậy, cũng chỉ tại mình làm biếng quá thôi, hic, thôi thì chấp nhận học CAO ĐẲNG KINH TẾ vậy, tôi thiết nghĩ dù học ở trường nào, bậc học nào đi chăng nữa thì cũng có thể làm cho mình giàu có được, quan trong là mình có thật sự yêu thích và cố gắng hay không thôi. chính vì vật tôi cố gắng làm hết mình. cống hiến hết mình. tôi muốn mình sẽ thật sự chiến thăng được những chông gai, khó khăn thách thức trong cuộc sống và nhất là: CHIẾN THẮNG CHÍNH BẢN THÂN MÌNH.
images

Tôi bắt đầu tham gia học thêm các lớp ngắn hạn, học thêm tin học và ngoại ngữ, và sự
lựa chọn lớp PR để theo học chính là sự lựa chon mà tôi thấy đã làm cho tôi thăng tiến. cả trong cách suy nghĩ và quản lí.
Tôi cũng biết sẽ có nhiều khó khăn và thách thức lắm đối mới một nghề còn mới như thế, mà người ta hay gọi là nghề "ăn trắng mặc trơn" này! nó sẽ là một nghề giúp cho những người trẻ năng động, nhiệt tình thăng tiến rất nhanh trong sự nghiệp quản lí và muốn làm giàu. cũng có thể đây là một cơ hội mới cho những ai dám thách thức chính mình ...

ELSONHOANG

Linhsuju

Thành viên mới
cho mình hỏi là ở hà nội thì học PR ở đâu thế
mình cũng thik học cái này nhưng k bik học ở đâu cả

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
Ôi, em muốn trở thành nhân viên PR quá àk:lungtung:

iceangle

Thành viên mới
bạn ơi bạn có thể chỉ cho mình chỗ nào tham gia lớp học môn pr được không|??? mình đang tìm nơi theo học mà không biết học ở đâu hết. Hiện tại mình đang ở Gò Vấp TPHCM]]

---------- Post added at 01:21 PM ---------- Previous post was at 01:08 PM ----------

bạn ơi mình ở thành phố hồ chí minh, muốn theo học lớp PR thì học ở đâu vậy chỉ giúp mình với?

bii

Thành viên
mình đang hoc pr ở trường văn lang này.
nghe thấy rất năng động, thực sự đúng là năng động.
học ngành này phải học rất nhiều lĩnh vực, nhưng thực hành thì không bao nhiêu, chủ yếu thể hiện lúc mình thuyết trình (vì môn nào cũng thuyết trình trước lớp).
thật sự nghe thấy đơn giản nhưng học mới biết.
có thể vì mình mới học năm hai nên không thấy thú vị gì cho lắm.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
PR được nhiều người theo đuổi, giờ đây nó thực sự đã trở thành một trào lưu. Những người của trào lưu này đang phải tự mò mẫm khi mà PR ở Việt Nam vẫn còn nhiều cách hiểu khác nhau về nó. Nhưng trên hết, PR vẫn được lựa chọn là nghề thể hiện cao nhất sức sáng tạo vô biên của giới trẻ.
Các bạn có thể học tại trường nếu như có khoa hay lớp tổ chức học chứng chỉ ngắn hạn (rất cần cho những bạn theo học ngành kinh tế để sau này xin việc tốt hơn đó các bạn :D), hoặc các bạn có thể tham khảo thêm tại một số địa chỉ chuyên đào tạo nghề PR sau:

VIỆN NGHIÊN CỨU & ĐÀO TẠO QUẢNG CÁO VIỆT NAM (ARTI VIỆT NAM)
Địa chỉ: 05 Nam Quốc Cang, P.Phạm Ngũ Lão, Quận 1, Hồ Chí Minh - ĐT: (08) 08.66746986
Website: http://www.arti.edu.vn
- Khoa Báo chí & Truyền thông – ĐH KHXH&NV – ĐH QG TP.HCM
Địa chỉ: 10 - 12 Đinh Tiên Hoàng, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM;
Tel: 08.8293828; 08.8221909 (Phòng đào tạo); Fax: 08.8221903;
Email: ussh@hcmussh.edu.vn; phongdaotao@hcmussh.edu.vn;
Website: www.hcmussh.edu.vn
Ngoài ra,
Đại học Văn HIến, Văn Lang, KHXH&NV, KINH TẾ....đều tổ chức thường xuyên những lớp học ngắn hạn nghiệp vụ PR
Bạn học ở 18 Yết Kiêu hoặc ở HV báo chí tuyên truyền, Trung tâm VJCC Ngoại thương.

Bình luận bằng Facebook