Người ta không gọi nó là cuộc sống, người ta gọi nó là cuộc đời!

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
@@ Bài viết này coi như một lời "đính chính" suy nghĩ vu vơ, vớ vẩn của em Ney bé nhỏ :dacy:, đồng thời cũng là một chiêu "câu dụ" cá vào box :cuoinhamhiem: nha! Mọi người có chém cũng chém nhè nhẹ :phandoi:

Chiến tranh đến, bao nhiêu người hy sinh...

Số ít ỏi còn lại, gánh chịu trên mình những chất độc mà chỉ có trời mới biết. Rồi bằng tình yêu, những con người tìm đến với nhau, làm vơi đi nỗi đau và mang đến nhau chút hạnh phúc.

Như mặt trời mọc ở hướng đông, họ có em bé. Em bé bị chất độc màu da cam, sinh ra không-giống-một-con-người. Đó thật sự là một niềm đau lớn. Vì hạnh phúc gì hơn một mái ấm gia đình, một nơi ngập tràn tiếng trẻ?

Rồi đôi người bỏ mặc số phận để cho ra đời em bé thứ hai. Và tất nhiên, một kết quả không thể nào tránh được, chúng bị thiểu năng về trí tuệ, mang một hình dạng kì dị mà bạn không thể nào tưởng tượng. Hình ảnh dưới đây khiến bạn có cảm giác như thế nào?

Vậy những người như chúng ta, thay vì chỉ trích bố mẹ chúng đã nhẫn tâm, cứng đầu sinh đẻ ra chúng, hãy nghĩ lại. Hãy nhìn vấn đề bao dung hơn, độ lượng hơn. Người chúng ta cần phải căm hờn là những nhà sản xuất cái chất độc chết người đó, và cả những người làm cho nó phát tán. Và nếu như có ai đó kêu gọi bạn tham gia từ thiện, kí tên, hay lên tiếng vì những nạn nhân đáng thương này, bạn đừng quay lưng nhé!

be91

Thành viên
Cảm ơn Ney đã gửi 1 đề tài rất hay, rất có ý nghĩa, đang cần sự góp sức chung tay của cộng đồng để mang lại công lý cho những nạn nhân chất độc màu da cam do quân đội Mỹ rải trong chiến tranh.
Vừa qua 10/8/2009 lần đầu tiên tổ chức chương trình " ngày nạn nhân chất độc màu da cam", sự kiện này đánh dấu sự quan tâm của xã hội với con người bất hạnh này.
Có lẽ Ney nói đúng..người ta thường nói "bất hạnh " chớ ít ai nói cuộc sống bất hạnh.
Be ko nghĩ là có ai
chỉ trích bố mẹ của những trẻ em đó..hãy nghĩ cho họ 1 chút, họ là những con người như chúng ta, khao khát có được những đứa con để yêu thương, chăm sóc thực hiện thiên chức làm cha mẹ, ko ai đau khổ bằng họ cả, hằng ngày đối mặt, chăm sóc con, những đứa trẻ tật nguyền, bị thiểu năng trí tuệ.
Be đồng ý vs Ney nên căm hờn những nhà sản xuất, những người tạo ra, gieo giắt đau khổ cho nhân dân ta. Nhưng người bị ảnh hưởng chất độc màu da cam đa phần là các chiến sĩ cách mạng, có công với đât nươc, vậy mà kết quả của họ là j, những đữa con tật nguyền....
Cuộc đời thật bất công, mọi người cần đấu tranh, đòi lại công bằng..
Hãy ký tên ủng hộ cho họ :
www.DongCaViCongLy.com
Mong mọi người ủng hộ để cuộc sống này tốt đẹp hơn.
Ps: bài viết đầu tiên còn có nhìu thiếu sót, mong mọi người chỉ bảo thêm.

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Theo Zic cuộc sống hay cuộc đời đểu chỉ một quá trình mình sinh ra lớn lên và kết thúc một kiếp người. Nhưng người ta lại phân biệt nó thế này : “ Ôi cuộc sống của mình thật hạnh phúc, cám ơn Thượng đế đã ban con đến với thới giới này “, “ Cuộc đời mình sao lại thế này ? Bao nhiêu bất hạnh sao lại đổ hết lên đầu mình thế”. Hai từ đó đểu chỉ một cái gì đó chung nhưng nó lại tách biệt nhau khi một bên là bầu trời cao trong xanh và một bên là vực sâu thăm thẳm.

Nếu bạn thấy cuộc sống mình hạnh phúc thì phải biết cố gắng hơn nữa, vung đắp cho hạnh phúc đó dài lâu. Và bạn của tôi ơi, khi bạn nhìn lên bạn không bằng ai, bạn thấy người ta sao lại sướng thế, đôi giày của bạn có 100k mà đôi giày của nhỏ bạn đến vài triệu. Con người vốn tham lam, đâu là điểm dừng…Nhưng khi bạn nhìn xuống bạn hơn bao nhiêu người, bạn được đến trường, có ba mẹ thương yêu và nhiều lắm …và bạn biết bạn nên làm gì đúng không?!!!...Mình yêu bạn.

Cuộc đời bạn không đẹp, luôn có khó khăn, trở ngại, thất bại và lẫn trong đó là hạnh phúc. Nhưng hạnh phúc mong manh lắm, có rồi cũng nhanh chóng mất đi. Còn đau khổ thì còn hoài. Có người đau một lần có thể ám ảnh cả đời nhưng không có ai hạnh phúc 1 lần là hạnh phúc cả đời cả. Đừng trách cuộc đời không công bằng với bạn mà hãy làm cuộc đời đẹp hơn bằng chính khát vọng sống của bạn. Khi bạn nổ lực hết sức mình, biến “cuộc đời” thành “cuộc sống”, biến ước mơ của bạn thành hiện thực của những đứa em bạn. Khi đó hạnh phúc bạn tìm thấy có ý nghĩa lớn hơn cả giá trị vốn có của nó. Và quan trọng là ...bạn biết điểm dừng ....

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Người ta ko gọi nó là cuộc sống, người ta gọi nó là cuộc đời

Ney cũng không biết phải tự trả lời topic của mình như thế nào nữa. Một phần Ney sợ mọi người bảo Ney đem con bỏ chợ nên phải chạy vào viết "vu vơ".

Cuộc sống, nghe nó lãng mạn hơn, nó là "the bright side" mà beeline quảng cáo. Còn cuộc đời nó "cay nghiệt" hơn, không chỉ là lý thuyết của sách vở nữa...

Phần một mà Ney mang đến cho mọi người là về nạn chất độc màu da cam. Nói thật, trước đây Ney chỉ từng xem một bộ phim Việt Nam kể về gia đình bị nhiễm chất độc màu da cam. Thời đó còn khó khăn nên được xem phim thì thích lắm, xem rồi là phải xem cho hết. Và hình ảnh em bé chào đời ... đã ám ảnh Ney đến tận bây giờ.

Sợ thì sợ, thương thì thương, đến lúc Ney viết bài này, Ney mới tự tay tìm hiểu về nó....
Vì đó là cuộc đời!

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống giúp ta thêm " yêu thương "
Cuộc đời giúp ta thêm " trưởng thành "

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Cuốc sống vốn dĩ đã phức tạp
Ta hãy đơn giản những điều phức tạp

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Chất độc màu da cam, đó là một nổi đau lớn cho cả dân tộc Việt Nam. Lặng nhìn lại chiến tranh đã đi qua hơn 30 năm rồi nhưng những tội ác mà nó mang lại thì vẫn còn đó. Trong cuộc chiến ấy nước Mỹ thả xuống nước ta chất độc đioxin ,không biết họ có tưởng tưởng ra gần hàng chục năm sau bao nhiêu đứa trẻ Việt Nam ra đời trong tình trạng đau lòng đến thế này không. Đúng như bạn nói những đứa trẻ ấy ra đời là kết quả của những chuyện tình yêu, nhưng đời là thế. Cho họ một đứa con nhưng lại mang đến cho họ bao nổi đau khi thấy con mình như thế. Thật lòng Zic không trách những người mẹ bỏ những đứa bé đó. Zic biết suy nghĩ mình là sai, vì đó là con mình mình không nên làm thế . Nhưng hãy dành một phút thôi đặt mình vào những người phụ nữ đó, họ nào ó muốn sinh ra những đứa trẻ như thế, nếu biết trước họ sẽ làm sao ….!!!

Những người tạo ra nó chính là những nhà bác học, những nhà y học tài ba. Nói họ có tài mà không có đức có là quá đáng với họ không !!! Khi họ tạo ra nó đơn thuần chỉ là công việc nghiên cứu, nhưng chính những kẻ có mưu đồ bá chủ, bọn này đã đem những cái tốt đẹp thành những cái xấu xa. Có một lần xem tivi, Zic nhớ có một người phi công từng tham gia chiến tranh phi nghĩa của Mỹ, anh ta rất ân hạnh khi thả xuống đất nước ta chất độc dioxin, cả cuộc đời còn lại anh ta sống trong nổi ân hận dày xéo. Anh ta đáng thương hay đáng trách?
Chúng ta cứ đi kiện cứ đi đòi công lý nhưng sự thật là …chúng ta đều thua vì chúng ta không hiểu kĩ luật pháp Quốc tế,và vì chúng ta không có tiền. Thông qua những vụ kiện đó chúng ta kêu gọi ban bè quốc tế và họ giúp đỡ chúng ta một phần nào. Bây giờ khi đất nước trên đà phát triển những nạn nhân vô tội ấy được cả xã hội quan tâm nhiều hơn. Không phải vô tình mà những cuộc thi hoa hậu, những tấm lòng hảo tâm đều hướng đến họ đầu tiên. Vì đó là chính sách của Đảng, của xã hội muốn giành nhiều tình yêu thương cho họ hơn và nên biết không bao giờ là đủ.

Suy nghĩ của Zic là thế, Zic biết có nhiều chổ mình sai,nhưng có nói ra thì khi mấy bạn xem bài viết này của Zic mới giúp Zic nhận thức lại rõ ràng hơn. Haizzz, dù biết rằng thương mấy em đó, mỗi lần xem hình hay là xem trên đài thì đều khóc nhưng …Zic lại sợ sợ sao đó, và Zic chưa một lần đi thăm những đứa em đó, dù có giúp đỡ …mong sau này 4r mình có tổ chức đi thăm thì cho Zic đi ké với nhá .

nambongson

Thành viên năng động
trung thu tới rồi đó ! BQT huy động quần áo cũ, sách vở đi ! ngày đó cả nhà đi thăm nhà mở !

Bình luận bằng Facebook