[Sinh Viên] Trường Đại học hay Cao đẳng nào thú vị nhất?

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Ấp ủ ý định này từ lâu rồi mà bây giờ mới đưa lên diễn đàn, mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến của các bạn sinh viên để có một bức tranh ghi -nét về các trường Cao đẩng, Đại học ở TPHCM, thậm chí là trên toàn đất nước Việt Nam này.
Nói về thú vị thì có nhiều thứ thú vị lắm, tùy các bạn cảm nhận, thích thú và ấn tượng... Ai cũng muốn trường mình học được ghi nhận vào ghi - nét này, thế thì hãy chỉ cho tất cả mọi người thấy những điều thú vị, hay ho nhất mà bạn khám phá ở ngôi trường của bạn nhé.

Sóng sẽ là người phát biểu trước tiên.
Bỏ một phiếu cho trường Đại học Công nghiệp vì có căn tin tuyệt nhất. Căn tin rất đẹp, có 2 phần: ngoài trời và trong nhà. Các bạn ngồi ngoài trời có thể truy cập cả wifi nữa, không gian không rộng nhưng rất là mát mẻ và sạch sẽ. Còn bên trong khá rộng, có rất nhiều bàn ghế bằng gỗ, vuông vắn và còn rất mới. Ánh đèn vàng làm khung cảnh có một cái gì đó vừa hiện đại, vừa ấm áp. Nhưng có lẽ đáng nói nhất là đồ ăn căn tin. Các bạn sinh viên đều được tự chọn thức ăn, tự phục vụ. Thức ăn rất phong phú, nhiều rau nè, nhiều món ăn rất dân dã mà giá cả thì rất phải chăng. Bạn chọn món nào thì trả tiền món đấy, và bỏ hết vào một cái khay để tự phục vụ cho mình. Hôm qua, Sóng được ăn cơm dẻo, canh mướp, rau muống xào, thịt kho, mướp xào mà chỉ có 9000đ thôi nhé, ngon ơi là ngon!!!
Sau khi ăn xong, các bạn sinh viên thường tự dọp dẹp, bưng khay của mình đến khu vực dành để dọn dẹp thức ăn. Sóng rất là vừa ý với những điều này.
Còn nữa, có một điều mà Đại học công nghiệp còn gây ấn tượng với Sóng: đó là sự tận dụng không gian rất tốt của trường, theo phong cách cực kỳ hiện đại. Các bạn sinh viên mặc đồng phục, đeo thẻ sinh viên đã đành, toàn bộ khuôn viên trường tuy không lớn nhưng khiến cho người ta cảm nhận thấy một sự đầu tư rất chu đáo và hiện đại của một nền công nghiệp mới. Có một khuôn viên ở giữa trường, tầng hầm được tận dụng làm nơi làm việc, nơi gửi xe máy và WC (rất đẹp). Tầng trên mặt đất dùng để xe đạp, nhưng ngay cả tầng này cũng được thiết kế thành 2-3 tầng để xe. Hâu hết các tòa nhà ở ĐH Công nghiệp đều được tận dụng không gian tối đa theo kiểu như vậy, nhưng chất lượng không vì thế mà suy giảm.
Nếu bạn chưa tin, hôm nào đó hãy thử đến Đại học CN xem thế nào nhé!
Còn bạn, bạn sẽ bầu chọn cho trường nào, vì điều thú vị gì?

vukhanh89

Thành viên
Một ý kiến rất là độc đáo mình cũng muốn chia sẻ một ít về trường mình cho các bạn củng tìm hiểu nha:).
Mình học trường CĐ Lý Tự Trọng một trường nhỏ có lẽ ít ai biết đến trường này(trừ dân Sài Gòn), trường nhỏ nhưng không gian nó hoàn toàn không nhỏ chút nào có lẽ theo nhận xét thì diện tích của trường mình chỉ thua ĐH bách khoa(Bách Khoa thì quá tuyệt rồi) không những thế trường còn có rất nhiều cây xanh lớn với một sân bóng lớn nhất sài gòn:D(so với ĐH-CĐ) và cả những hàng ghế đá thẳng tắp chào đón các bạn ngay từ cổng vào.
Muốn vào sâu trong trường các bạn phải đi qua một con đường thẳng với hay bên là cây xanh và ghế đá cứ đến mùa lá rụng đi trên con đường này lòng đầy sao xuyến cứ ngỡ như mình đang dạo chơi trong một công viên chỉ có mình ta với "ta":p.Đặt biệt lúc được nghỉ học mình cùng tụi bạn tập trung ra ghế đá khuất dưới nhưng hàng cây nói chuyện và lúc đó mình cảm thấy lòng thật thanh thản và yên tĩnh cứ như mình đang sống ở một lảng quê nho nhỏ chứ không phải là sài gòn ồn ào và náo nhiệt.Và điều nãy giờ mình muốn chia sẻ với các bạn đó chính là không gian rất riêng của trường mình bạn nào muốn biết hôm nào rảnh ghé thăm trường mình mình tự nguyện làm hướng dẫn viên giới thiêu cho các bạn;)

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Hì hì, ai vô trường của em ih. Trường em là trường Phổ Thông Năng Khiếu nổi tiếng là trường phổ thông cao nhất thành phố với 1 dãy nhà A 8 tầng và một dãy nhà B 5 tầng. Tuy nó là trường phổ thông nhưng thuộc Đại học Khoa Học Tự Nhiên đó. Thật thú vị khi nó không cao to bề thế về mặt cổng ngõ nhưng lại mang cái ruột lớn. Ghé qua 153 Nguyễn Chí Thanh nhé! Biết đâu mọi người sẽ thấy em!
Hihi. Spam tí!

huynh_thy

[♣]Thành Viên CLB
Trường ĐH Marketing (cs 3) thì có nguyên một cái hồ ở giữa trường, một điều kì lạ không biết những người xây hồ vô tình hay cố ý mà cái hồ của trường mình có hình trái tim, hồ có nuôi cá nữa nên thỉnh thoảng Sinh viên thường hay năn nỉ mấy bác bảo vệ cho câu cá sau giờ học (chỉ câu thôi, không ăn). Dọc xung quanh hồ có mấy cây bằng lăng tím, nở hoa đẹp tuyệt cộng thêm mấy cái chòi bằng tre và lá dừa, thơ mộng kinh khủng. Tụi mình vẫn thường hay nán lại sau giờ học để ngồi thư giãn trước khi về, mình yêu trường mình lắm cơ. Trường ĐH Mar tọa lạc ở địa chỉ 438/3F - P. Tân Hưng - Q.7. Bạn nào có hứng thú thì ghé qua nha, mình sẵn sàng tiếp đón :D

accessdeny

Thanh viên kỳ cựu
Hi All,

Các bạn đang bỏ phiếu cho cơ sở vật chất hay chất lượng giảng dạy của trường?

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
ĐH Bách Khoa

Cho mình bỏ 1 phiếu cho ĐH Bách Khoa Tp HCM vì một số lý do sau:
Thứ Nhất:Diện tích trường rộng nhất so với các trường trong nội thành với diện tích 14,8ha, để tham quan sơ bộ toàn trường thì bạn cũng mất ít nhất là 1h đấy.( Nếu đi nhanh và ko lạc đường). Khuôn viên trường thì khỏi chê, chiều bạn có thể vào đó tập thể dục thay vì ra công viên, cây cối trong trường đến mùa nhìn từ trên lầu xuống rất đep. Trường còn có cả sân bỏng đá đành hoàng nhe. Thêm 1 sân tennis, 2 sân bóng rổ, 1 sân bóng chuyền, vài sân xi măng cho học thể dục và đá bóng nữa. Nếu có dịp thì mời bạn đến trường mình đi dao. Mình sẵn sàng làm hướng dẫn viên.( Vì nếu ko có hướng dẫn viên thì bạn sẽ rất dễ lạc đường, hihi):hon:
Thứ Hai về Chất lượng đào tạo thì không có gì phản nàn cả: ĐH Bách Khoa nổi tiếng là có chương trình học "khủng" nhất, và khá là chất lượng. Đội ngủ giảng viên nhiệt tình, tâm huyết và chuyên môn cao( Đa số đc đào tạo sau ĐH ở nước ngoài). BK là điểm đến đầu tiên của nhều doanh nghiêp lớn trong và ngoài nước. Đặc biệt có nhiều công ty chỉ tuyển SV BK( và tự nhiên) thôi.
Thứ Ba là về sinh viên: bạn có thấy trường nào mà sinh viên học hành chăm chỉ như BK k? Tới mùa thi thì ko có gì để nói, sinh viên la liệt trong trường cả ngày, Sv ở băng đá, ở bàn tự học, ở hành lang, ở chân cầu thang,ở căn tin và ở mọi nơi có thể bày sách vở ra học được( Miễn là ko bị la). Mùa ko thi thì cũng có nhiều nhóm học khắp nơi trong trường. Túm lại SV BK học mọi lúc mọi nơi trong trường. TUY NHIÊN: Đừng nói SV BK là mọt sach nhe, học giỏi nhưng chơi cũng giỏi. 3 lần vô địch ROBOCON châu Á TBD rồi đó nhe, phong trào thể thao cũng ko tệ đâu nhe. Nơi đây sản sinh ra nhiều nhân vật có tiếng trong nhiều lĩnh vực : giám đốc OTO Trường Hải cũng là dân BK, anh Nguyễn Minh Triết mà các bạn đã gặp trong chương trình đánh thức tiềm năng cũng là dân BK v.v.....
Trên đây là vài điểm thú vị của BK. Và còn nhiều nhiều lắm. Khi nào rảnh sẽ cập nhật thêm. Hihi.:hon:

tuananh1080

Thành viên
tui thì đang học và củng bỏ 1 phiếu cho Đại Học Sài Gòn. Khoái nhất là cái sân trường và kiểu dáng rất "Pháp" của trường. 100 năm rồi đấy

swynts

Cây đang thụ phấn
@bluesea88 : cảm giác mới đến trường rộng thật , lần nào mò lên cũng phải hỏi đường ra ... Giờ đi hoài trường nhỏ quá =) ko đến nỗi đi đến 1h đâu ^^! , buổi chiều tối ở lại trường nhìn ngó lung tung rất ..vui , ngồi một mình thích nhất là phía sau B9 : DDDD , ngồi ngắm .. người =) thú vị nhất có lẽ là ở chỗ đối diện sân bóng chuyền gần mấy cây xoài , còn đi ngủ sướng nhất phải là hội trường khoa xây dựng và b2a =] , đi toilet "mát" nhất là b8 =))
, tối gần 9h vẫn còn mấy con trâu ngồi ở hành lang cày ,
à mà phải 3 sân bóng rổ mới đúng , một sân ở góc bên phải xưởng cơ khí c1 ( gần xưởng in ) nữa :)) , chỗ đó là 2 sân đá banh 1 sân nhỏ chơi bóng rổ , buổi chiều và tối là nơi sinh hoạt của clb karate

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
@swynts: Rất vui vì bạn đã cảm nhận về BK như thế. Mình nghĩ chắc bạn cũng học BK luôn à, mà sao biết rõ Bk quá. Còn biết cả buổi tối có lớp Karate nữa. :data:.
Đi 1 vòng trường thì ko lâu. Nhưng nếu đi tham quan toàn bộ thì phải vòng lên vòng xuống mấy bận mới hết trường đó. Tính ra chắc cũng gần cả giờ.:nghichngom:.

enor

[♣]Thành Viên CLB
Enor cũng có đồng quan điểm với chị Sóng vì đã tham quan ĐH Công Nghiệp vài lần : những tòa nhà nhìn hoành tráng luôn , rất công nghiệp :mimcuoi: mình cũng ấn tượng căn tin lắm giá sinh viên mà ngon nữa:mimcuoi:nếu các ban có dịp đi vào trường buổi tối sẽ được thấy rất đông các sinh viên mình hơi ngộp, mà hình như toàn nữ:cuoihaha: .
Đh Bách Khoa thì khỏi bàn rồi, mình xin bổ sung tí (mình có nhiều bạn ở đó và mình có vào trường vài lần):mimcuoi: :
+Thứ 1 : khi bước vào trường cổng Lý Thường Kiệt các bạn sẽ thấy được uy phong của trường do có 2 hồ nước lớn, buổi trưa ăn cơm xong, ngồi nghỉ sẽ rất dễ chịu và thoáng mát. Thêm vào đó 1 sân bóng thật rộng nhìn trường rất thoáng, hơi bị hoành tráng; không biết có được như của cao đẳng Lý Tự Trọng ? Nhưng dây là nơi thường tổ chức nhiều giải đấu liên khoa ,dành cho cán bộ và thỉnh thoảng các công ty cũng vào mướn để thi đấu ,xung quanh đó có nhiều cây xanh và ghế đá rất thích hợp để học bài ,nghỉ ngơi và tán dóc, lúc rảnh còn cổ vũ bóng đá nữa chứ...

+Thứ 2 : nếu đi sâu vào mọi người sẽ được thấy nhiều tòa nhà_mỗi khoa có 1 vẻ riêng nhưng có 1 đặc điểm chung : có rất nhiều sinh viên(chủ yếu tự học) ,đa số được xây dựng khá lâu. Đặc biệt 3 dãy nhà liên tiếp sau cùng C4,C5,C6: rất mới và nhiều sinh viên học tập , thỉnh thoảng thấy thấp thoáng vài chiếc áo thể dục ĐH Kinh Tế , Đh Hoa Sen, Đh Tự Nhiên , Cd Kinh tế đối ngoại...làm cho không khí có vẻ "khác " đi nhưng dạo này nghe nói trường bắt buộc đeo thẻ nên chắc là các bạn trường ngoài khó vào thì phải ? ! .

Nhưng ấn tượng với mình hơn hết sinh viên Bách Khoa rất chăm một không khí học tập rất khác : ghế đá , căn tin, hành lang, giảng dường...nếu có nơi thứ 2 mình thấy được không khí như vậy thì đó là Đh Y Dược TP.HCM bên đó các bạn học rất "dã man" ! ,đi đâu cũng thấy người mặC dù trường rất rộng .Chẳng những vậy họ còn chơi giỏi nữa, sân bóng lúc nào cũng có người thì phải và trong các giải đấu thì Bách Khoa cũng có thứ hạng,mình cũng đồng ý quan điểm của bluesea88 "đừng nghĩ sinh viên bách khoa là mọt sách" .:mimcuoi:

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Là 1 member của GTVT tp.HCM cũng phải tự hào về trường mình 1 chút chứ. Mặc dù trường mình ko có gì đặc biệt cho lắm nh trường mình là trường đại học duy nhất của miền Nam chuyên về hàng hải và vận tải. Ngoài ra trường mình còn là trường đầu tiên trong cả nước đào tạo bậc đại học ngành "Quản trị Logistic và vận tải đa phương thức" đấy. Đây là 1 ngành mới, thú vị và rất có triển vọng trong tương lai. Ngành này tuy đã đc giảng dạy ở 1 số trường như Kinh Tế, Ngoại Thương, Đà Nẵng nh chỉ là 1 hoc phần nhỏ thui còn chính thức ở hệ đại học thì chỉ duy nhất GTVT TP.HCM mới có.
Đó là con đường chính đã dẫn mình đến ngôi trường này đấy. Hihi, nếu nhà mình năm nay có ai thi ĐH thì nên quan tâm đến ngành này tí nha! Thú vị đó!

pham lam

Thành viên năng động
xin bỏ một phiếu cho trương tui nha:ĐẠI HỌC LAO ĐỘNG XÃ HỘI CƠ SỞ 2 nha.
dịa chỉ:1018-tô ký phường tân chánh hiệp quận 12 tp HCM
k co gì nổi bật cho lắm nhưng các bạn của trương rất dẹp và biết cách ăn nói nhất là ngành quản trị nhân lưc của mình.mong các bạn hãy ủng hộ trường mình nhạ

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đạt hiện đang học tại Bách Khoa (cựu học sinh trường Lý Tự Trọng). Nói chung mỗi trường đều có một vẻ riêng của mình. Và không có một chuẩn mực nào để so sánh cả. Chỉ là do cảm tính cả thôi. Nhưng xét về chủ quan của Đạt thì Bách Khoa là một trường có khuôn viên thuộc dạng thoáng đảng & tốt nhất HCM (Mới xây C4,5,6 Building cũng được trang bị các thiết bị rất hiện đại và khoa học). Còn trường Lý Tự Trọng thì sân bóng đá cũng rộng nhưng cỏ thì ko dc chú trọng cho lắm. Lớp học chưa dc đầu tư nhiều lắm (dc phòng thực hành là ok). Mỗi người đánh giá tùy theo sở thích của mình (có người thích vẻ cổ kính, người thích hiện đại, người thích rộng rãi...)

ting

[♣]Thành Viên CLB
Ngôi trường tôi học không có căng tin đẹp như trường Đại học Công nghiệp, cũng không có khuôn viên rộng như trường Bách Khoa, cũng không có những cây bằng lăng tím như trường ĐH Marketing. Nhưng đây là nơi tôi đã trải qua những năm tháng xa nhà, những buồn vui của giảng đường, với những người bạn khác vùng quê, với những quán ăn vỉa hè. Tôi cảm thấy nó cũng đẹp đấy chứ! Trường tui là trường đàn em Gemily đang học đó.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
ĐHBK miễn bàn...ngôi trường này nếu so về cơ sở vật chất cũng như chất lượng đào tạo...có thể nói là number one...khuôn viên thì rộng rãi thoáng mát...sinh viên ĐHBK và ĐHYD thì khỏi chê...cày như "trâu" không như tui (ham chơi thôi)

ĐHCN...ngôi trường to và khang trang nhưng nếu so về cơ sở vật chất lẫn chất lượng giảng dạy...ĐHBK ăn đứt ĐHCN...

Nếu so về cơ sở vật chất..nhất là phòng máy để thực hành...xin thưa cùng anh chị em trường của tui ăn đứt tất cả các trường ĐH, CĐ trên thành phố này...không nói ngoa đâu...còn nếu so về phòng ốc thì trường tui chỉ có thể xếp trung bình thôi...tuy khuôn viên lớn nhưng lại không được xây cất cho lắm..

Không sao dù gì cũng là trường mình học...bỏ một phiếu cái nào. Nếu như ai có quan tâm về ngôi trường với các phòng máy thực hành đầy đủ nhất thành phố này thì hãy đến địa chỉ 390 Hoàng Văn Thụ...tritai tui đây sẽ làm hướng dẫn viên...nhiệt tình...mà nói trước free đấy..ai không đi thiệt ráng chịu

NGUYEN145

Thanh viên kỳ cựu
Hi All,

Các bạn đang bỏ phiếu cho cơ sở vật chất hay chất lượng giảng dạy của trường?

Mình nghĩ nên bỏ phiếu cho chất lượng.Vì vậy có bạn nào cảm thấy thất vọng về trường của mình chưa.Chắc lúc đó bạn sẻ buồn không tả nổi đâu.:roile::roile::khocto::khocto:

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
PR

Các bạn trường Kinh tế, Ngoại thương, Ngân Hàng, Hoa Sen, Mở v.v... vào PR cho trường mình đi chứ.
Hãy thể hiện niềm tự hào về ngôi trường mình đang học nhé!

Bình luận bằng Facebook