Sống thật?!!

Status
Không mở trả lời sau này.

htthuy_qn

Thanh viên kỳ cựu
Thăm Dò:

Bạn có sống thực bao giờ chưa?!!
Mình đã và đang sống đúng với chính mình
Mình chưa từng sống thật vì còn bị lệ thuộc vào nhiều yếu tố ...
Mình đã từng sống thật nhưng bây giờ thì không do có nhiều yếu tố

Sống thật?!!
Theo bạn như thế nào là sống thật?!! Bạn có đang sống thật với chính mình?!! Bạn có suy nghĩ gì muốn gửi đến mọi người không?!......
Hãy cùng chia sẻ .................

__________________​

Khóc không có nghĩa là yếu mềm, cười chưa chắc mạnh mẽ, bản lĩnh không chỉ ở lời nói ,không thật xuất sắc trong mọi việc làm ,hành động,nhưng sẽ sống mà không có gì để hối hận ...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Bạn có thể sống với mọi người bằng nhiều mặt nạ, không ai biết đó là mặt nạ, nhưng lương tâm bạn thì biết.
Bạn có thể có được một số thành công từ việc sống không thật với mình và người khác, nhưng thất bại to lớn nhất là cuộc đời của bạn sẽ kết thúc mà bạn không được sống cho chính mình. Bạn sống không thật có nghĩa là cuộc sống của bạn đang bị chi phối bởi những người khác.

Sống thật cần sự dũng cảm, để vượt qua những nỗi sợ hãi, vượt qua rào cản từ những người khác.
Bạn có thể va vấp, có thể bị ai đó chê bai, nhưng khi vượt qua, bạn sẽ cảm thấy mình trưởng thành, đủ bản lĩnh để đương đầu, bản thân bạn sẽ cảm thấy thanh thản và sống một cuộc sống đúng nghĩa của riêng mình. Không hối tiếc.

Sóng chọn sống thật, chọn sự trung thực làm một trong những giá trị cao nhất của mình. Vì Sóng muốn sống chứ không chỉ là tồn tại, và sống một cuộc đời trọn vẹn.

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Sống một cách miễn cưỡng, dẫu là sự miễn cưỡng ấy đem lại những lợi ích thiết thân, thì nhân tâm chắc chắn sẽ bị những cảm xúc chỉ trích và lên án.

Sống thật với chúng ta thật không dễ chút nào, khi xung quanh ta vốn là thật giả lẫn lộn, những điều mắt thấy tai nghe lắm lúc lại chẳng có cái nghĩa trong sáng của nó. Những mặt đối lập trong xã hội hay trong mỗi người là điều đương nhiên tồn tại, hiển hiện, ta chỉ có thể dung hòa và tạo ra một hình hài chung cho chúng, xấu hay tốt -thật hay giả tất nhiên là bởi ta! Khi chúng không hòa thuận, ấy tất nhiên sẽ có đấu tranh!

Hạnh phúc là đấu tranh! đó là điều dễ hiểu, đấu tranh động cơ luôn diễn ra trong mỗi con người dù là ôn hòa hay quyết liệt và kết thúc nó là một quyết định thuộc về lý trí. Mà lý trí không phải lúc nào cũng anh minh và đủ mạnh mẽ! Có khi ta lại hối tiếc vì đã không làm khác....liệu ta có quá quan tâm đến cảm xúc của người khác mà quên đi cảm xúc của ta đang bị tổn thương, kêu la! Ta đã sống không thật, đã không dám yêu và dám ghét một cách thẳng thắn!

Có những kiểu sống không thật khác nữa, cái này càng đáng để ...hành quyết ngay. Đó là cái sống với những điều không thuộc về mình, ta có thể nói dăm ba câu kiến thức bậc cao mới nghe được đâu đó, có khi là nguồn cơn chưa rõ nội nghĩa chẳng tường, mà lại đem ra ba hoa với "trăm họ" để chứng tỏ ta cũng là bậc sĩ, song lại bối rối với những thứ vô cùng đơn giản cùng lĩnh vực. Hay là tiện miệng nói vài ba câu tẻ nhạt để lấy lòng người khác dù trong tâm không muốn. Tớ không phê phán họ, chỉ thấy tiếc mà thôi, có lẽ cũng có những lúc trong họ đấu tranh...

Trong võ học chính tông, võ công thượng thừa là thứ tuyệt diệu. Nhưng để luyện nó, ta phải có võ công căn bản và nội lực cao để đáp ứng với những chiêu thức khó, nếu không sẽ bị tẩu hỏa nhập ma, tàn phế, thậm chí mất mạng! Ta không thể tự nhiên thực hiện cú quay giò lái nếu ta chưa có kỹ thuật đòn chân cơ bản và căn cơ vừa đủ, nếu không không những bị trặc chân mà còn bị bố mẹ ta chửi suốt " bẩy bẩy bốn chín ngày đêm" đấy :choangvang::choangvang:. Ấy là đạo lý của võ học! Còn ở đây, Đắc nhân tâm luôn là những điều tuyệt vời, song có khi đối với ai đó lại là cái bẫy vô hình, khiến họ có thể đánh mất mình, rồi lại khủng hoảng - bế tắc và gục ngã...quay đơ :cau:

Nhưng nhìn lại, không là chính mình lại là cơ hội để ta tìm lại mình ở mức độ phát triển cao hơn về nhân cách đạo đức, tư duy và trí tuệ. Sao ta không biến cái không là chính mình thành cái của mình nhỉ, quá trình này không phải là quá trình rèn nhân cách hay sao. (Tất nhiên đó phải là những cái tích cực như : sống vì người khác, lấy cái rộng lượng thay cho cái ích kỷ của mình...). Hãy thực hiện những cuộc hành hương để về với chính mình nhưng cũng nhớ đem theo những bông hoa mà ta đã hái được trên quãng đường đó nhé!:mimcuoi:

Ngẫm nghĩ và viết những điều này, tớ luôn muốn mình chọn một phong cách sống thật tương đối, vì chỉ có "Mọi thứ đều tương đối" là mệnh đề tuyệt đối duy nhất tồn tại. Tất nhiên tớ không cho phép mình dối trá, mà chỉ là sự cố gắng thay đổi xuất phát từ cái tâm trong sáng. Chúng ta còn trẻ, còn đang hoàn thiện nhân cách, cũng nên không là chính mình (về mặt tích cực) những lúc nào đó để có thể trưởng thành hơn, trải nghiệm hơn chứ!

Đôi điều tâm giao! Thân ái!

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Sống thật cần sự dũng cảm, để vượt qua những nỗi sợ hãi, vượt qua rào cản từ những người khác.
em thích nhất câu nói này của chị sóng, mỗi người sống sao là do mình lựa chọn, thái độ của mọi người ra sao không quan trọng, quan trọng là bạn có sống đúng với lương tâm và trách nhiệm của bạn không mà thôi

NGUYEN145

Thanh viên kỳ cựu
Nếu bạn không sống thật thì cuộc sống này còn gì ý nghĩa nửa chứ.
Tất nhiên đâu phải lúc nào cũng được là chính mình đâu.
Nhưng các bạn ơi cố gắng lên đi.........để sau này không phải hối tiếc vì mình đã không còn là mình nữa.:roile:

babyl0ve

Thành viên
sống thật với chính mình nghĩa là sống đúng như tính cách con người mình, ko phải xấu hổ với lương tâm, và đc làm những điều mà mình muốn.
đc sống đúng với chính mình như bạn nói cũng đã là điều tuyệt vời rồi

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook