[Tư vấn] Tôi phải bắt đầu từ đâu?

Status
Không mở trả lời sau này.

onlyfun

Thành viên
Năm nay tôi 26 tuổi. Xuất thân từ 1 gia đình bình thường, ở 1 thành phố nhỏ. Gia đình tôi buôn bán nhỏ, ko có nhiều điều kiện, nhưng cũng không phải không thể tạo điều kiện cho tôi được đi học.
Tốt nghiệp PTTH, tôi mang ước mơ được làm SV trường ĐHSP Kỹ Thuật TPHCM. 3 năm luyện thi ở TP HCM kết thúc mà KQ ko được như tôi muốn.
Tôi trở về TP nơi gia đình tôi sống, làm đủ mọi công việc, 3 năm. Tôi tiếp tục nuôi dưỡng mơ ước của mình - được học ĐH. Tôi theo học QTKD hệ tại chức tại ĐH Qui Nhơn, vừa đi học, vừa đi làm. Năm thứ 3, tôi thi tuyển và được nhận vào làm việc trong 1 công ty lớn (đối với tôi) - TCT VT Quân Đội, chức danh nhân viên lái xe.
Với tôi, đây là 1 khởi đầu hoàn hảo. Tôi rất yêu công việc, làm việc hết mình, với mức lương cao so với cuộc sống quê tôi, chỉ có điều, tôi phải làm xa nhà.
Tôi từ bỏ việc học, theo công việc, tôi công tác ở 1 vùng xa thuộc tỉnh Gia Lai. Đó là 1 cuộc sống tuyệt vời. Đến 1 ngày...
Tôi có người yêu ở quê nhà, quen nhau được 3 năm. Tôi rất yêu em. Mọi việc tôi làm, những khó khăn tôi vấp phải, tôi cố gắng nghĩ về tương lai 2 chúng tôi mà vượt qua.
Bạn gái tôi làm thu ngân cho 1 quán cafe. Được 1 thời gian, tôi bắt đầu nghe, bạn gái tôi đang thay đổi.
Tôi nghe rất nhiều lời khuyên từ đồng nghiệp, nhưng vì quá yêu em, tôi viết đơn xin từ bỏ công việc để về nhà, gần em như lời em nói.
Đó là 1 quyết định khó khăn đối với tôi.
Tôi trở về, không cho gia đình biết tôi xin nghĩ. Để rồi nhận ra, người yêu tôi đã không còn yêu tôi như trước.
Tôi cảm thấy chới với trong cuộc sống. Không tìm được việc làm, lên trường đăng ký đi học tiếp lớp tôi từng học thì nợ môn quá nhiều, người yêu thì hắt hủi... và tôi chợt nhận ra mình chẵng có được 1 người bạn để xin 1 lời khuyên.
Tôi thật sự sốc. Mất công việc, mất người yêu, không bạn bè, việc học không tới đâu.... Tôi thật sự không biết, phải bắt đầu từ đâu.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn onlyfun.
Đầu tiên xin cảm ơn bạn đã chia sẻ được những trăn trở của bản thân với cả nhà. Đây chính là khởi đầu lại tốt nhất của bạn.
Những cái đã mất đi rồi. Cho dù bạn làm như thế nào cũng không thể lấy lại được. Hãy cho nó qua đi, chỉ nên rút kinh nghiệm cho tương lai.
Bạn mới 26 tuổi, bạn còn tương lai rất lớn ở phía trước để cố gắng.
Rất mừng là bạn đã đăng ký học tiếp được. Tuy còn nợ nhiều môn, thì đã sao ! Quan trọng là bạn có quyết tâm hay không thôi ?
Chúc bạn thành công trong cuộc sống.

khanh tram

Thành viên
bạn ạ! trong cuộc sống ko ai là không vấp ngã cả. cuộc đời đâu có bằng phẳng đâu. và tình cảm con người cũng vậy chảng có gì là mãi mãi.thất bại của bạn chỉ là một chút nhỏ trong cuộc sống thôi. chặn đường phía trc còn dài lắm.bạn nghĩ nó thật đơn giản thôi vì đó là cuộc sống.bạn còn may mắn hơn nhiều người lắm. hãy cống hiến hết mình cho những ng thân yêu thương bạn nhé. và bạn bè xung quanh bạn nữa.Mong một ngày nào đó lại gặp bạn trên diễn đàn với một niềm vui mới mà bạn tìm đc trong cuộc sống bạn nhé!

doandangphong

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn,
Mình đã đọc tâm sự của bạn,trước đây mình cũng có những quyết định mà không thể tìm một người bạn nào có thể hiểu và chia sẻ được,có khi vì thiếu hiểu biết mình đã làm mất đi một số tiền không nhỏ đối với sinh viên như mình.Những lúc như vậy thì mình luôn ngồi một mình,suy nghĩ lại tất cả những điều mình đã làm và phân tích xem những việc đó mình học được gì và nên rút kinh nghiệm những gì,cái lúc đó là sự bình tĩnh trong phán đoán và thật sự lúc đó cần để lý trí làm chủ.Nếu mình cảm thấy việc mình làm là thất bại,mình luôn tự nói với bản thân mình rằng "không sao,tất cả chỉ là thử thách,hãy cố gắng vượt qua,để bắt đầu lại tất cả".Không phải mình chưa trải qua mà nói như vậy đâu.Có khi vì công việc mình đã suy nghĩ và đấu tranh tâm lý rất nhiều là "có nên làm hay không".Mình nghĩ bạn nên bắt đầu lại từ đầu bằng sự lạc quan.
Bạn nói bạn đã đi làm và đã có kinh nghiệm,vậy thì bạn hãy áp dụng những kinh nghiệm mà bạn đã thu được khi đi làm để tìm một công việc mới phù hợp cho mình.Bạn còn nói bạn có ước mơ học ĐH,vậy bạn hãy đốt ngọn lửa ước mơ đó lên để nó tỏa sáng và che lấp hết đi những nỗi buồn,khổ đau mà bạn đang chịu đựng.
Hãy bắt đầu bằng những nụ cười,bằng những niềm tin,bằng sự hy vọng và bằng cả trái tim.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!!!!!!!!!!!!

tnml12345

Thành viên
ông cha ta từ xưa có câu: thất bại là mẹ của thành công.
bạn onlyfun đâu có người nào thành công ma không có thất bại đâu bạn. Bạn đã thất bại thì hãy lẫy những điều mà mình đã sa ngã làm bài học để vân dụng cho sau này. Những bài học đó là vô giá đó bạn ơi.tuy bạn vẫn còn nợ nhiều môn học nhưng có trí thì bạn cũng vượt qua moi khó khăn. Cuộc đời còn dài lắm còn nhiều cơ hội giúp bạn đạt được ước mơ. Hãy cố lên bạn nhé :mimcuoi:

BDuyen

Thành viên năng động
Không quan trọng là bạn vấp ngã bao nhiêu lần mà bạn đã đứng lên được bao nhiêu lần sau khi vấp ngã. chỉ cần giữ vững niềm tin vào bản thân. Tôi cũng từng bị người mình tin yêu nhất lừa dối, tôi cũng hụt hẫng chới với 1 thời gian dài nhưng tôi tin rôì tất cả sẽ qua và giờ tôi nghĩ về mọi chuyên thật nhẹ nhàng, bạn cũng cố lên nhé! chúc bạn sớm tìm lại niền tin và thành công !

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
mình còn nhỏ tuổi.KN còn non.Không thể giúp gì nhiều cho bạn.
Hãy nhìn xung quanh bạn.mọi thứ vẫn tuyệt vời. và hãy nghĩ rằng việc này chỉ là 1 thử thách cho bản thân mà thôi.
Chúc bạn luôn tự tin ở bản thân để cố gắng vượt qua những khó khăn hiện tại.

ting

[♣]Thành Viên CLB
Năm nay tôi 26 tuổi. Xuất thân từ 1 gia đình bình thường, ở 1 thành phố nhỏ. Gia đình tôi buôn bán nhỏ, ko có nhiều điều kiện, nhưng cũng không phải không thể tạo điều kiện cho tôi được đi học.
Tốt nghiệp PTTH, tôi mang ước mơ được làm SV trường ĐHSP Kỹ Thuật TPHCM. 3 năm luyện thi ở TP HCM kết thúc mà KQ ko được như tôi muốn.
Tôi trở về TP nơi gia đình tôi sống, làm đủ mọi công việc, 3 năm. Tôi tiếp tục nuôi dưỡng mơ ước của mình - được học ĐH. Tôi theo học QTKD hệ tại chức tại ĐH Qui Nhơn, vừa đi học, vừa đi làm. Năm thứ 3, tôi thi tuyển và được nhận vào làm việc trong 1 công ty lớn (đối với tôi) - TCT VT Quân Đội, chức danh nhân viên lái xe.
Với tôi, đây là 1 khởi đầu hoàn hảo. Tôi rất yêu công việc, làm việc hết mình, với mức lương cao so với cuộc sống quê tôi, chỉ có điều, tôi phải làm xa nhà.
Tôi từ bỏ việc học, theo công việc, tôi công tác ở 1 vùng xa thuộc tỉnh Gia Lai. Đó là 1 cuộc sống tuyệt vời. Đến 1 ngày...
Tôi có người yêu ở quê nhà, quen nhau được 3 năm. Tôi rất yêu em. Mọi việc tôi làm, những khó khăn tôi vấp phải, tôi cố gắng nghĩ về tương lai 2 chúng tôi mà vượt qua.
Bạn gái tôi làm thu ngân cho 1 quán cafe. Được 1 thời gian, tôi bắt đầu nghe, bạn gái tôi đang thay đổi.
Tôi nghe rất nhiều lời khuyên từ đồng nghiệp, nhưng vì quá yêu em, tôi viết đơn xin từ bỏ công việc để về nhà, gần em như lời em nói.
Đó là 1 quyết định khó khăn đối với tôi.
Tôi trở về, không cho gia đình biết tôi xin nghĩ. Để rồi nhận ra, người yêu tôi đã không còn yêu tôi như trước.
Tôi cảm thấy chới với trong cuộc sống. Không tìm được việc làm, lên trường đăng ký đi học tiếp lớp tôi từng học thì nợ môn quá nhiều, người yêu thì hắt hủi... và tôi chợt nhận ra mình chẵng có được 1 người bạn để xin 1 lời khuyên.
Tôi thật sự sốc. Mất công việc, mất người yêu, không bạn bè, việc học không tới đâu.... Tôi thật sự không biết, phải bắt đầu từ đâu.
Bạn có dám viết trên diễn đàn này những gì bạn học được từ việc bạn mất công việc, mất người yêu, không bạn bè, việc học chưa tới đâu ko ?
Hiện tại, cái lõi tinh thần của bạn không được tốt lắm, và bạn có thể mất nhiều thứ nữa. Hãy trả lời câu hỏi trên bạn nhé, chúng tôi sẽ giúp đỡ bạn.

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Mạnh mẽ lên nhất định bạn sẽ thành công thôi mà

Có ai lên khôn mà không khốn đôi lần đâu?

may xanh

Thành viên mới
Mình cũng đang cố gắng sống thật tốt ở hiện tại để quên đi những chuyện không vui ở quá khứ! Hãy cảm nhận cuộc sống có ý nghĩa ở phía trước bạn nhé.

minhphuong_hotmail

Thành viên
chào bạn! mình cũng đã đọc hết câu chuyện của bạn rồi. trước tiên cho mình chia sẻ nỗi buồn vơi bạn nha.
bạn ạ! cuộc đời còn dài lắm bạn ạ. còn nhiều điều phải làm lắm bạn ạ. mất người mình yêu thương nhất thì ai cũng buồn nhưng rồi thời gian cũng sẽ làm phai mờ tất cả mà thôi. bạn đừng buồn nữa.
bây giờ bạn hãy kiếm việc làm đi, để tăng thêm thu nhập va phần nào bạn quên được tình yêu đẹp của bạn kia. khi bạn làm có chút tiền rồi bạn có thể học thêm ngoại ngữ chẳng hạn hoặc nâng cao tay nghể hơn. bạn miệt mài với công việc và học tập bạn sẽ quen cô ấy nhanh chong thôi. và mình tin còn nhiều người con gái đang đợi bạn ở phía trước đó. chúc bạn thành công.
SIGN: MINH PHUONG

VietThi

Thành viên năng động
Bạn ơi ! bạn dang có nhiều hơn những gì bạn mất đó ,bạn có gia đình ,có sức khỏe ,có cả cái nhiệt huyết của tuổi trẻ nữa ! bạn à ,có biết bao người sinh ra không có cha mẹ hay phải chịu một khuyết tật nào đó trên cơ thể vậy mà họ vẫ có gắng ,vẫn từng bước vươn lên đó .Hãy bình tâm bạn nhé ,bạn còn rất nhiều thời gian để tìm lại những gì mình đã có và hơn thế nữa ,tình yêu ,bạn bè ,và cả công việc nữa sẽ có thôi nếu bạn biết cố gắng hết mình ,chăm chỉ làm việc ,học tập và biết yêu thương giúp đỡ mọi người !
cố lên bạn nhé !Hy vọng một ngày không xa ,bạn sẽ ghi lập một topic là : tôi đã tìm được............!:mimcuoi: chúc bạn luôn gặp nhiều may mắn !!

vophuongts

Thành viên mới
Đởi người thường như thế đó bạn, mình hi vọng bạn phải bình tĩnh suy ngẫm để rúc ra kinh nghiệm sống cho bản thân, với lại bạn chỉ mói 26 tuổi thôi, mình còn trẻ mà phải không bạn, tương lai còn dài lắm, đừng để chút khó khăn làm mình chùng bước hãy nghĩ về gia đình và tương lai. Mình chúc bạn công trong cuộc sống!

babycucxinh

Thành viên năng động
Đúng là khi mình cảm thấy tuyệt vọng nhất thì cần 1 lời an ủi của 1 người thân hoặc 1 người bạn nào đó. Nhưng có khi cả họ cũng ko biết giúp mình ra sao nữa? Vấn đề là ở bản thân mình có dám đối mặt và vượt qua hay ko? Việc nợ môn học thì có là gì đâu, nếu thích được học và cố gắng thỳ nhất định nơ' nhiều sẽ thành ít, và nợ ít hok chừng sẽ trả xong luôn. Bạn vẫn còn rất nhiều sức khoẻ, tinh thần và ý chí đấy, chưa phải là muộn đâu. CỐ LÊN!!!!!!!!!!!!:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:

onlyfun

Thành viên
Chào các bạn, những người chưa từng biết tôi trước đây và tôi cũng chưa từng quen các bạn. Vậy mà các bạn đã bỏ 1 ít thời gian của mình, lắng nghe và chia sẽ với tôi, tôi thật sự xúc động.
Những lời khuyên, động viên của các bạn sẽ là nguồn động viên, là ngọn lửa, sưởi ấm tôi trong thời gian này.
Và tôi tin, rồi mình sẽ vượt qua để thành công hơn trong cuộc sống vì bên cạnh tôi vẫn còn có các bạn, những người có thể lắng nghe, tâm sự và chia sẽ cùng tôi.
Xin cảm ơn, những người bạn không quen.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Để em bắt đầu bằng một loạt từ biểu đạt cảm giác nhé. Thất bại - nó giống như một cái gì đấy đồng nghĩa với cay đắng, bực bội, tức tối, hoang mang, sợ hãi, tự ti, hoảng hốt, tuyệt vọng... như một luồng điện khó chịu sộc thẳng vào não ngay giây đầu tiên nhận thức bừng tỉnh sau một giấc ngủ dài... Ám ảnh và dằn vặt. Khó chịu và rất khó quên!

Thất bại trong bất cứ lĩnh vực nào cũng thế thôi! Nhưng thất bại trong tình cảm, nó giống như một cú đòn đặc biệt, tước đi của người ta chỗ dựa tinh thần trụ cột, rút cạn luôn cả sức lực lẫn ý chí đấu tranh.Thất bại đã khó. Nhưng học cách chấp nhận thất bại mà không nhìn nó một cách lệch lạc còn khó hơn, anh phải mạnh mẽ lên,cuộc sống cũng giống như một con đường dẫn về phía trước.nếu cứ mãi nhìn phía sau,biết đâu người đi đường sẽ vấp ngã ,hụt chân.Anh hãy sống cho những gì phía trước,vì bên anh luôn có những người bạn và còn một tương lai tươi sáng đang chờ anh ,đừng bỏ cuộc anh ạ

onlyfun

Thành viên

Bạn có dám viết trên diễn đàn này những gì bạn học được từ việc bạn mất công việc, mất người yêu, không bạn bè, việc học chưa tới đâu ko ?
Hiện tại, cái lõi tinh thần của bạn không được tốt lắm, và bạn có thể mất nhiều thứ nữa. Hãy trả lời câu hỏi trên bạn nhé, chúng tôi sẽ giúp đỡ bạn.

Có lẽ bạn đúng. Tinh thần tôi đôi khi không được tốt. Trong công việc, tôi có thể làm những việc khó khăn. Nhưng trong cuộc sống, tôi rất dễ suy sụp, mất phương hướng vì những chuyện không đâu.
Sau khi vấp ngã, tôi biết có gì đó bất ổn nhưng lại không biết đó là điều gì. Nhưng có lẽ tôi nên định hướng rõ ràng, suy nghĩ sâu sát trước khi có 1 quyết định nào đó chứ không nên nghe theo cảm xúc, có lẽ tôi chưa thật sự làm chủ được bản thân. Và trước khi tìm cho mình 1 người nào đó cho cuộc đời mình, có lẽ tôi nên tìm cho mình 1 người bạn thật sự.
Đó là những bài học tôi rút ra cho mình.
Và nếu tôi có bỏ qua 1 bài học nào đó, rất mong ai nhận ra và chỉ ra giúp tôi. Để không những tôi, mà với cả những ai từng đọc bài viết này, sẽ thêm chút gì đó trong vốn kinh nghiệm sống. Xin cảm ơn, chân thành.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook