Tuổi 20,Bạn làm gì ?.......

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Có ai đó nói rằng:Tuổi 20 là tuổi của ước mơ,hoài bão, của ước vọng bay cao,bay xa…hay đúng hơn của những gì gọi là nghị lực ,là sức trẻ vươn lên,biết tự khẳng định mình…Với tôi , tuổi 20, tôi đang tìm cho mình một lối thoát.
20 tuổi , tôi xây cho mình một vương quốc riêng,cất vào đó những ước mơ, hoài bão, những khát vọng, mục tiêu với từng kế hoạch cụ thể ,,điều mà trước đây tôi chưa hề nghĩ đến. Cuộc sống có quá nhiều lưa chọn , có lựa chọn đúng rồi cũng có lựa chọn sai.Tôi đã chọn cho mình một hướng đi dẫu biết rằng còn nhiều khó khăn đang chờ mình phía trước.
20tuổi ,lần đầu tiên tôi chấp nhận mình thất bại và biết tin vào bản thân . Mỗi ngày,tôi phải tự nhắc mình cần cố gắng hơn nữa, phấn đấu hơn nữa để hoàn thành tốt kế hoạch đề ra , tôi luôn phải đấu tranh nội tâm tìm ra đâu là con người thật của mình,…và tôi biết nó không đơn giản như tôi nghĩ.
20 tuổi ,tôi đưa mình vào một khuôn mẫu mà tôi là người đặt ra nó,Tôi luôn tìm mọi cách để chiến đấu với bản thân khi đưa ra những kế hoạch cụ thể và buộc mình phải thực hiện. Nhưng không phải kế hoạch nào tôi cũng hoàn thành. Đôi lúc, tôi bê trễ, tôi trì hoãn hết việc này đến việc khác. Rồi tôi hứa ,tôi hứa hôm sau hay hôm sau nữa mình sẽ làm. Tôi tìm cách biện minh,lý giải rằng thế này, thế kia. Cho đến khi không tìm được lời biện minh nào, giậc mình nhìn lại thì ôi thôi!, tôi đã bỏ quá nhiều cơ hội, lãng phí quá nhiều thời gian,tôi bắt đầu nuối tiếc “giá như.….” Vậy đó, tôi đặt mình vào một cuộc chơi mà ở đó chỉ có thắng hoặc thua, và trong cuộc chơi đó tôi luôn là người thua cuộc, chưa bao giờ tôi thắng nổi bản thân mình.Cứ trượt dài, trượt dài…muốn dứt bỏ cũng không được.
20 tuổi, còn rất xa và dài để tôi đi hết tận cùng những ước mơ của mình. Có lẽvì ước mơ là những điều không có thật nên mọi người cứ tha hồ ước..để rồi,cứ mải mê bay cao,bay xa mà không tìm thấy đâu mặt đất đẻ quay đầu lại.Tôi thì không tin như vậy,ước mơ sẽ thành nếu con người không bỏ cuộc,khi có quyết tâm thì không việc gì là không làm được
Tuổi 20,tôi hiểu mình sẽ lớn chỉ khi bắt đầu từ những điều rất nhỏ,tạo cho mình một ý chí,một lập trường vững chắc,một mục tiêu để mà vươn lên.
20 tuổi,tôi biết mình sẽ phải học cách mơ ước và xem lại mình đang có những gì.20tuổi
Tôi biết rằng ước mơ cũng chỉ là mơ ước nếu tôi không chắp cho nó một đôi cánh,và quan trọng là tôi phải thay đổi cách nghĩ của bản thân để không phải lạc lõng trong cuộc sống quá phức tạp này.Tuổi 20 của tôi là vậy, còn bạn ,bạn thì sao ?.....
:mimcuoi:

doandangphong

Thanh viên kỳ cựu
Tôi là từng là người từng bỏ thi khi kỳ thi ĐH sắp bắt đầu trong một tháng tới.Khi đó mọi người luôn nói với tôi rằng "Thời buổi này không có tấm bằng ĐH thì chả làm được gì".
Khi vừa thi tốt nghiệp xong,tôi lại là người vác đơn đi xin việc sớm nhất trong những người bạn cùng khóa,những bộ hồ sơ của tôi gửi đi nhưng chẳng bao giờ thấy gọi phỏng vấn,thì những người lớn trong gia đình tôi lại nói "Thời buổi bây giờ không có quen biết thì chẳng mong có việc làm tốt".
Trong thâm tâm tôi luôn tự hỏi:"Chẳng lẽ tuổi trẻ bây giờ lại phải như vậy sao?có bằng ĐH thì mới được người khác coi trọng?có quen biết thì mới có việc làm sao?Chẳng lẽ đời người sinh ra đã được "lập trình" như vậy sao?"
Tôi không tin cuộc đời tôi phải dựa vào những điều mà người ta đang nói thì tôi mới thành công được.Vì tôi biết,tôi đang có trong người những ước mơ mà người khác chưa bào giờ nghĩ tới;vì tôi biết trong tôi là ngọn lửa của tuổi 20,ngọn lửa khát khao,cháy bỏng của tuổi thanh niên;vì tôi biết tôi dám chấp nhận thất bại để đi trên con đường mà mình đã chọn mà người khác không dám;vì tôi biết,đời người chỉ có một tuổi trẻ để dấn thân cho những đam mê,những khát khao,những lý tưởng của tuổi trẻ,vì vậy tôi muốn sống hết mình với những lý tưởng và ước mơ cháy bỏng đó.Để sau này,khi đi gần hết chặn đường cuộc đời,tôi quay lưng nhìn lại khoảng thời gian tuổi trẻ mà tôi đã đi qua,tôi sẽ không bao giờ phải ân hận với những gì mình đã làm và thốt lên rằng:"giá như lúc đó...","nếu biết trước như vậy thì...."
Vì vậy,tôi luôn tâm niệm: "THỜI GIAN TRÔI NHANH KHÔNG CHỜ ĐỢI AI"

ananchip

Thanh viên kỳ cựu
20 tuổi có nhiều thứ muốn làm
20 tuổi, chỉ mong muốn một ngày mình sẽ sống được với nghề mà mình đã chọn
20 tuổi, chỉ mong mình sẽ không cần phải bon chen giành giựt hay chà đạp lên bất kì ai khác chỉ vì quyền lợi của mình, mặc kệ thị phi ra sao
20 tuổi, chỉ mong những người bạn xung quanh mình ở lớp, 4rum, online...hãy đừng đặt cái tôi mình lên cao quá khi làm những việc chung.
20 tuổi muốn mình học cách nhẫn, biết cách thuyết phục người khác, kiềm chế nóng giận và tức tối
20 tuổi muốn học yêu 1 cách trong sáng, và giữ gìn cho 1 tương lai vững vàng hơn
20 tuổi, muốn vẫn bên cạnh VHC ấy, muốn lập hội quý bà độc thân sang trọng mà cười vang
20 tuổi nhiều thứ muốn làm quá...

thienlinhlinh

Thành viên
tuổi 20 la tuổi của những ước mơ,hoài bão lớn lao.tuổi hết sức năng động của thời trai trẻ.vì vậy,khi buơc vào tuổi 20 tôi sẻ dám làm tất cả nhứng điều mình mơ ước.phuơng châm tuổi 20 của mình là"dám nghỉ,dám làm,dám chịu".

miki_popcorn

Thành viên
Có ai đó nói rằng:Tuổi 20 là tuổi của ước mơ,hoài bão, của ước vọng bay cao,bay xa…hay đúng hơn của những gì gọi là nghị lực ,là sức trẻ vươn lên,biết tự khẳng định mình…Với tôi , tuổi 20, tôi đang tìm cho mình một lối thoát.
20 tuổi , tôi xây cho mình một vương quốc riêng,cất vào đó những ước mơ, hoài bão, những khát vọng, mục tiêu với từng kế hoạch cụ thể ,,điều mà trước đây tôi chưa hề nghĩ đến. Cuộc sống có quá nhiều lưa chọn , có lựa chọn đúng rồi cũng có lựa chọn sai.Tôi đã chọn cho mình một hướng đi dẫu biết rằng còn nhiều khó khăn đang chờ mình phía trước.
20tuổi ,lần đầu tiên tôi chấp nhận mình thất bại và biết tin vào bản thân . Mỗi ngày,tôi phải tự nhắc mình cần cố gắng hơn nữa, phấn đấu hơn nữa để hoàn thành tốt kế hoạch đề ra , tôi luôn phải đấu tranh nội tâm tìm ra đâu là con người thật của mình,…và tôi biết nó không đơn giản như tôi nghĩ.
20 tuổi ,tôi đưa mình vào một khuôn mẫu mà tôi là người đặt ra nó,Tôi luôn tìm mọi cách để chiến đấu với bản thân khi đưa ra những kế hoạch cụ thể và buộc mình phải thực hiện. Nhưng không phải kế hoạch nào tôi cũng hoàn thành. Đôi lúc, tôi bê trễ, tôi trì hoãn hết việc này đến việc khác. Rồi tôi hứa ,tôi hứa hôm sau hay hôm sau nữa mình sẽ làm. Tôi tìm cách biện minh,lý giải rằng thế này, thế kia. Cho đến khi không tìm được lời biện minh nào, giậc mình nhìn lại thì ôi thôi!, tôi đã bỏ quá nhiều cơ hội, lãng phí quá nhiều thời gian,tôi bắt đầu nuối tiếc “giá như.….” Vậy đó, tôi đặt mình vào một cuộc chơi mà ở đó chỉ có thắng hoặc thua, và trong cuộc chơi đó tôi luôn là người thua cuộc, chưa bao giờ tôi thắng nổi bản thân mình.Cứ trượt dài, trượt dài…muốn dứt bỏ cũng không được.
20 tuổi, còn rất xa và dài để tôi đi hết tận cùng những ước mơ của mình. Có lẽvì ước mơ là những điều không có thật nên mọi người cứ tha hồ ước..để rồi,cứ mải mê bay cao,bay xa mà không tìm thấy đâu mặt đất đẻ quay đầu lại.Tôi thì không tin như vậy,ước mơ sẽ thành nếu con người không bỏ cuộc,khi có quyết tâm thì không việc gì là không làm được
Tuổi 20,tôi hiểu mình sẽ lớn chỉ khi bắt đầu từ những điều rất nhỏ,tạo cho mình một ý chí,một lập trường vững chắc,một mục tiêu để mà vươn lên.
20 tuổi,tôi biết mình sẽ phải học cách mơ ước và xem lại mình đang có những gì.20tuổi
Tôi biết rằng ước mơ cũng chỉ là mơ ước nếu tôi không chắp cho nó một đôi cánh,và quan trọng là tôi phải thay đổi cách nghĩ của bản thân để không phải lạc lõng trong cuộc sống quá phức tạp này.Tuổi 20 của tôi là vậy, còn bạn ,bạn thì sao ?.....
:mimcuoi:

tôi vẫn đang chuẩn bị thực hiện ước mơ của mình! Nhưng tôi luôn tự hỏi, bắt đấu chuẩn bị khi mình 20 có phải lá quá trễ?????????:phatsau: Đáng lẽ câu hỏi này phải là :"Bạn ĐÃ làm được gì ở tuổi 20"

Snow_31

Thành viên
"...Tôi muốn nói trước tuổi “tam thập nhi lập”, mình đã làm nên một cái gì đó, chứ không chờ đến khi bạc đầu mới thành công, thì chẳng còn ý nghĩa gì. Ý muốn là thế, nhưng hai mươi mấy tuổi rồi mà tôi vẫn chưa làm được bất cứ việc gì cho ra hồn. Tôi cứ bôn ba qua lại một cách uổng công vô ích. Cái gọi là môn học bắt buộc ở tuổi hai mươi có nghĩa là những việc mà chỉ ở tuổi hai mươi mới có thể làm được. Chỉ những ai ở tuổi ấy cứ bôn ba qua lại một cách uổng công vô ích, đến khi cuộc đời trở nên xán lạn, mới thấm thía rằng tuổi hai mươi là thời gian vô tình nhất, cũng là giai đoạn huy hoàng nhất trong đời mỗi người..."
(Trích "50 việc cần làm ở tuổi hai mươi"-Akihiro Ankatani)

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Tôi đã qua 20 nhưng tôi chưa làm được điều gì gọi là có ý nghĩa hết.Tôi vẫn còn có cuốc sống phụ thuộc vào gia đình, tôi vẫn làm cho ba mẹ, ...lo lắng cho tôi.Tôi vẫn chưa tự lập,...Và giờ đây tôi đang thực hiện những ước mơ của mình.Có những điều ước mà tôi nghĩ là rất khó và đó là những điều viễn tưởng.Cũng có những ước mơ thật nhỏ bé.Tôi nghĩ rằng, tại sao những người bạn cùng trang lứa với mình họ đã làm được những điều đó mà mình thì không?Có thể đó là động lực để tôi phấn đấu chăng?Có thể một phần là thế, nhưng động lực lớn nhất vẫn chính là tôi.Tôi luôn theo đuổi những ước mơ của mình và cố gắng để đạt được những điều đó.
Tuổi 20 tôi cũng đã có một số thành công (theo người khác gọi là thế) và cũng rất nhiều thất bại, có rất nhiều điều tôi đã bỏ lỡ,...Có những dấu ấn đã để lại những dấu mốc, những kỷ niệm trong tôi,....Buồn có, vui có.
Mặc dù đã qua tuổi 20 nhưng tôi vẫn mang trong mình những sức trẻ để tiếp tục đi tiếp trên con đường mình đã chọn.

Không có con đường nào bằng phẳng, hãy vững bước trên những con đường mà mình đã chọn.

giang lang tu

Thành viên
20 tuổi, tôi đã đi được gần 1/4 cuộc đời người.
20 tuổi tôi đã có những lần vấp ngã và thất bại trong học hành và mọi việc thường ngày làm cho tôi yếu đi nghị lực sống và tin rằng tương lai đang rộng mở.
20 tuổi tôi ước mơ được học cao và cố gắng phấn đấu cho việc học nhưng sự thật làm cho tôi quá đâu buồn lần đầu tiên thi rớt 1 môn tốt nghiệp, hầu như những dự tính cho tương lai bị che mất và tôi không còn có nghị lực nào có thể giúp tôi vượt qua cả?
20 tuổi thất bại sao mà cứ đến với tôi không chịu rời? muốn tìm việc làm thêm thì không quá 3 ngày là nãng, không thích hợp là off.tôi không có mục tiêu rõ ràng cho mình, lãng phí quá nhiều thời gian , lãng phí rất rất nhiều thứ?
20 tuổi,ước mơ được yêu thương nhưng lại không muốn nghĩ tới vì sợ rằng không nghề , không tương lai thỉ lại làm khổ nàng???
20 tuổi tôi ước mơ được mọi người yêu thương và hiểu tôi nhưng....
20 tuổi là cái móc mà tôi thất bại và buồn nhiều.....

khuongduy7

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ .:mimcuoi:

moon_love

Thành viên
Tuổi 20 Moon đã sống hết mình với ước mơ, "tranh đấu " để có 1 ghế tại giảng đường ĐH Y Dược. Để rồi cũng thất bại vì không vượt qua được nỗi sợ hãi của bản thân (sợ máu).
20 tuổi, niềm vui có,thành công có, rồi thất bại, thất vọng cũng có,...Nhờ tình yêu thương của gia đình và bạn bè mà Moon đã làm lại từ đầu học khối ngành kinh tế
"20 em cho đời 1 tiếng thơm,..." đó là 1 đoạn trong ca khúc(Moon quên tên rồi) do Mỹ Tâm thể hiện,..mình sẽ nhớ hoài tuổi 20

kienboss

Thành viên năng động
Tuổi 20 : lần đầu tiên phải xa gia đình, bạn bè...
Tuổi 20 : phải bít cách sống tự lập 1 mình khi vào tp Sài Gòn.
Tuổi 20 : chưa bit tán gái là ji....
Tuổi 20 : cái tuổi đánh dấu cuộc đời mình phải tự khẳng định ở tp
Ôi, tuổi 20! Sao bây h nghĩ lại thấy mình sao ngây thơ quá...

good_man260689

Thành viên
Ước mơ cần bay xa,mục tiêu cần cụ thể.Hãy đặt ra các mục tiêu ngắn hạn và mục tiêu dài hạn,từng bước thực hiện, ưu tiên việc quan trọng làm trước.Nếu thất bại đừng vội nản chí,bình tâm lại bạn sẽ tìm ra cách giải quyết và cân bằng lại cuộc sống.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Câu hỏi này sao mà trúng "tim đen" tui quá.
Làm được gì nhỉ? Chưa làm được gì lớn lao cả. Chỉ biết học và học thôi. Học để kiếm tiền, học để thực hiện ước mơ. Nhưng mà đôi khi ước mơ lại biến mất khỏi tâm trí mình. Và nhiều lúc mình cũng tự hỏi " Mình đang sống để làm gì?".

khuongduy7

Có những thứ trôi qua sẽ chẳng bao giờ mình lấy lại được.giờ mình lại thấy tiếc cho những gì mình đã đánh mất.Tuổi hai mươi của mình cũng sắp trôi qua,mình phải biết nắm giữ mọi khoảnh khắc trong đời ,đừng để phải hối tiếc về sau

manit206

Thành viên năng động
tuổi 20 tuổi của sức trẻ, của sự khám phá , dáu hiệu của sự trưởng thành
Đó là khoảng thời gian đẹp nhất của mỗi chúng ta, cuộc đời có là bao. hãy tận dụng, thùa hưởng những gì đã có, phát huy mọi khả năng sáng tao, trang bị cho mình vốn kiến thức để ra đời xây dựng cuộc sống cho tương lai.
Thời gian đã trôi thì không quay lại được , tuổi trẻ rồi sẽ wa.
Hãy thực hiện những gì đang nghĩ, mơ những gì mình có thể.......... lao động là vinh quang,lang thang là chết đói!!!

thanhoa

[♣]Thành Viên CLB
Câu hỏi này sao mà trúng "tim đen" tui quá.
Làm được gì nhỉ? Chưa làm được gì lớn lao cả. Chỉ biết học và học thôi. Học để kiếm tiền, học để thực hiện ước mơ. Nhưng mà đôi khi ước mơ lại biến mất khỏi tâm trí mình. Và nhiều lúc mình cũng tự hỏi " Mình đang sống để làm gì?".
y chang minh luôn 'mình đang sống để làm j?

Thucuyen_0402

Thanh viên kỳ cựu
Bạn ơi! Nhìn xem kìa con ốc đang ngủ say giấc. Say trong giấc mơ quên tháng ngày dần qua.Sợ hãu cả đời rụt vai, cúp mắt không làm chi hêt. Quanh năm tối tăm biết mặt trời là gì. Đừng các bạn ơi,đừng như con ốc sống đời lẽ loi, cho đôi mắt đôi tay ta không thừa.
Này bạn ơi! Chớ quên ta đang tuổi hai mươi, chớ rụt ta như là con ốc đó. Cùng chen vai nâng cuộc sống với bao niêm vui. Này bạn ơi, chớ quên ta đang tuổi hai mươi, chớ rụt ta như là con ốc đó. Để có ích mỗi giây phút trôi qua từng ngày. Hãy cầm lấy từng phút giây, xin đừng xin đừng đánh rơi tuổi hai mươi!

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=JXMFRLY_P_

^^

le mao

Thành viên năng động
20 tuổi hả!nhìn lại mình đã 20 va 1/4 cuộc đời rồi ha.hiện tại mình là sinh vien nen chua làm được vấn đề to lớn gì hết...........nhưng đã xây dựng cho mình những hoài bảo và quan niệm sống.tôi muốn trở thành một nhà marketing pro,la ngưởi của mọi ngưởi....
tuổi 20 đã xây dựng trong tôi tính nghị lực,phải vượt lên chính mình...phải nuôi hoài bảo.
quan niệm sống của tôi là "sống bằng tất cả niềm đam mê và khát khao của tuổi trẻ"

Bình luận bằng Facebook