[you] học để làm gì ?

Status
Không mở trả lời sau này.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Xin chia sẻ với cả nhà email của một người thầy của mình.

Học để làm gì?

Khi còn bé, ta thường được ba mẹ khuyên rằng: “Con ơi cố học để biết thật nhiều, để thi tốt, để điểm cao”. Ta lớn lên với tâm thế, học để lấy kiến thức, học để biết, nhưng học để biết liệu đã đủ, hay chăng chúng ta cần học để làm và làm chuyên nghiệp?
Trong tiềm thức chúng ta đã luôn có một ý nghĩ rằng “học là để biết”. Chính vì thế mà sinh viên Việt Nam luôn được coi là biết rất nhiều. Cái gì chúng ta cũng đọc, cũng quan tâm. Nhưng chúng ta không thật sự đi sâu vào một lĩnh vực, một vấn đề nào.Thế nên nếu hỏi thật cặn kẽ thì hóa ra ta lại chẳng biết gì. Đương nhiên không phải tất cả các bạn sinh viên đều như vậy. Những bạn mong muốn tìm hiểu sâu về vấn đề mình quan tâm, đã không biết thì thôi, đã biết thì phải hiểu thật cặn kẽ thì thường sẽ thành công trong sự nghiệp sau này.

Ví như các cụ đã bảo: Một nghề thì sống đống nghề thì chết. Hay cũng giống như việc bạn nhìn thấy người ta cắt kim cương. Kim cương là một vật thể siêu cứng, không một thứ kim loại nào có thể cắt được kim cương. Vậy người ta làm cách nào để cắt được. Rất đơn giản, người ta dùng tia laze, tia laze chính là một đại diện cho sự tập trung, và thử hỏi nếu chùm tia laze đó không tập trung vào một điểm thì liệu nó có cắt được kim cương không. Việc học cũng vậy, nếu học dàn trải, học để biết thật nhiều thì hiệu quả sẽ không cao.
Tôi không phản đối việc học để lấy kiến thức. Học để mưu cầu kiến thức là một điều hết sức hoan nghênh. Nó giúp cho bạn trở nên uyên bác, hiểu biết hơn. Nhưng liệu học để biết đã đủ hay chưa. Ngày xưa chưa có Internet chưa có công cụ tìm kiếm google thì người biết nhiều sẽ rất có lợi ích. Học không chỉ để biết, học còn để hiểu và quan trọng hơn là học để làm và làm chuyên nghiệp.
Ngày nay đang là thời đại công nghệ thông tin, khi mà lượng thông tin là bình đẳng với nhau. Ta có thể ngồi ở nhà để tìm kiếm mọi thông tin liên quan đến một vấn đề nào đó ta quan tâm. Ta có thể giao tiếp với những chuyên gia cách chúng ta hàng ngàn cây số. Ta có thể tiếp cận lượng kiến thức khổng lồ trên mạng. Khi đó điều gì sẽ xảy ra. Liệu trí nhớ của ta có thể hơn được một công cụ tìm kiếm như Google. Khi mà lượng thông tin được tiếp cận một cách dễ dàng thì chúng không còn tạo nên sự cạnh tranh nữa. Con người không thể hơn nhau bởi thông tin và kiến thức họ biết nữa, họ chỉ có thể hơn nhau bởi kỹ năng tra cứu thông tin mà thôi.

Một điều nữa mà chúng ta phải công nhận rằng, xã hội không dùng được kiến thức trong đầu chúng ta, chỉ khi nào ta biến kiến thức đó thành sản phẩm dùng được thì khi đó kiến thức mới thực sự có giá trị. Nhiều người khoe rằng ta rất giỏi, ta biết rất nhiều, ta sẽ làm thay đổi cả thế giới. Nhưng chỉ khi nào chúng ta đem áp dụng những kiến thức đó vào trong thực tế cuộc sống hay trong công việc của chúng ta thì ta mới thấy được giá trị thực sự của nó. Chúng ta cũng thấy rằng trong xã hội có nhiều người rất có tiềm năng, nhưng xã hội không cần tiềm năng mà cần những người làm được việc. Tiềm năng mà không được phát huy đúng lúc, đúng chỗ thì cũng sẽ bị phí phạm. Một hành động còn hơn một đống lời bàn, một hành động bằng mười suy nghĩ.
Vậy điều quan trọng nhất để tạo nên lợi thế cạnh tranh chính là thay đổi tư duy. Từ việc nghĩ rằng học để biết, học để thi chuyển sang cách nghĩ học là để làm.
Khi ta tư duy học để làm thì ta sẽ biết học trọng tâm vào cái gì. Cái gì xã hội thật sự cần. Ta sẽ biết được cái gì bắt buộc phải học, cái gì cần học, cái gì nên học. Khi đó ta sẽ tìm được điểm giao nhau giữa những cái ta học và những cái xã hội cần. Điều đó cũng giống như đường cung và cầu trong kinh tế học. Khi ta học đúng cái xã hội cần thì ta sẽ thành công. Khi tư duy học để làm, ta sẽ quan tâm nhiều hơn đến việc trau dồi kỹ năng. Ví dụ như rất nhiều người cảm thấy lúng túng khi phải trình bày một đề tài hay một dự án. Công việc chuẩn bị rất công phu, đề án làm rất hoàn thiện nhưng không thể diễn tả hết được điểm tốt, điểm khác biệt của đề án và dẫn tới việc không thuyết phục được người khác ủng hộ đề án.
Khi ta tư duy học để làm ta sẽ quan tâm nhiều hơn đến kinh nghiệm thực tế thay vì lý thuyết đơn thuần. Các bạn sinh viên sẽ đi làm thêm để có được nhiều kinh nghiệm hơn, tự tin hơn, giao tiếp giỏi hơn. Và khi đó tự các bạn đã làm thu hẹp khoảng cách giữa những cái biết và những cái làm được.
Gieo nhân nào thì sẽ gặt quả đấy, học để biết thì biết rất nhiều, học để thi thì kết quả thi sẽ tốt, học để làm thì sẽ có khả năng làm việc tốt, sẽ thích ứng nhanh với môi trường làm việc sau này.

Minhpv
Hãy cùng với những bạn bè của mình chia sẻ và thảo luận nhé!
--
Trân trọng!
------------------------------------------------------
MinhPV (Minh Phan) - AGMA - MBA
- PGĐ Đào tạo & tư vấn Cy Thiện Việt cộng đồng
- Giảng viên cấp cao chuyên đào tạo và tư vấn kỹ năng mềm con người.
- Chủ nhiệm CLB KD Thiện Việt cộng đồng - Sealions Group
- GĐ Marketing Cty TMCP TIN PHAT

Cty Thiện Việt cộng đồng tư vấn & Đào tạo kỹ năng (mềm) con người
Tầm nhìn:
Là một tổ chức đào tạo và tư vấn kỹ năng con người luôn cam kết đạt chất lượng cao về huấn luyện đào tạo và dịch vụ hoàn hảo tại Việt Nam:
“NÂNG CAO GIÁ TRỊ CON NGƯỜI ĐỂ SỐNG HẠNH PHÚC VÀ THÀNH ĐẠT HƠN”
Sứ mệnh:
“HÀNH ĐỘNG TỪ TÂM VÌ CỘNG ĐỒNG NGƯỜI VIỆT”
Giá trị : 5C
“CÔNG BẰNG – CÔNG NHẬN - CỐNG HIẾN – CÙNG SÁNG TẠO – CÙNG TẠO LẬP”
Khẩu hiệu:
"SỐNG & CHIA SẺ"

ĐCVP1: - Số 16 – CT7B – Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - VN. (Siêu thị CITIMART)
ĐCVP2: - Số 48/4/8 Quang Trung, phường 10, Quận Gò Vấp, TP HCM
ĐT: 0908 764089 hoặc 0986 807679 - 042 2126414
Mail : minhpv110@gmail.com /

redrosevn1110

Thành viên năng động
Thực ra chủ đề mà bạn viết đã được rất nhiều nơi, nhiều người nói đến.

Mình chỉ muốn nói một điều thôi. Học cũng là một khái niêm của mỗi người. Mỗi người học theo một cách khác nhau và để thực hiện một mục đích nào đó của riêng mình.

Đối với mình, chỉ có những kiến thức trong thời gian cắp sách đến trường hay là giảng đường thì là học. Còn tất cả những cái khác đều là những cuộc phiêu lưu khám phá. Đừng nghĩ là mình phải học, học và học. Có những thứ bạn khám phá ra khi mà những người khác đều đã biết hoặc bạn tự khám phá ra những điều mới cho riêng mình. Bạn có thề khám phá hết hoặc chỉ khám phà một phần của vấn đề thì có sao???

Chúc mọi người vui.

Trần Mít

Thanh viên kỳ cựu
Còn vs Mít thì : Học để xóa mù chữ... Giữa việc học và hành, Mít coi việc Hành hơn... dù sao Học cũng chỉ mang tính chất gì đó không đc năng động cho lắm. Nên việc học đối vs em chỉ là những thứ phụ giúp cho em HÀNH. Em theo ngành du lịch, nên việc học chỉ để lấy cái bằng... còn thực hành và lĩnh hội mới quan trọng và cần thiết để Mít có đủ sức ra XÃ Hội xô bồ này đc...

donanrus

Thành viên mới
Từ nhỏ đã học toàn lớp chuyên, đúng là thầy cô chỉ nói là học, học thật nhìu để thi giải này giải nọ. Giờ lớn rồi, thấy mình thiếu rất nhiều thứ. Sắp đi thực tập rồi mà thấy hành trang mình mang theo nhẹ quá, không biết sẽ sao đây, lo lắng quá:starving:

bigzero

Thành viên mới
hoc de minh gioi len va biet duoc minh nen va khong nen lam gi,hoc de tien than,hoc de hoc nua va hoc mai...

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết này Xu đã chia sẻ với rất nhiều bạn, và mỗi người có một quan điểm khác nhau. Với XuXu thì học để:" Bản thân mình càng ngày càng điệu nghệ hơn, giúp mình --> giúp đời!"

chili

Thành viên mới
với chili học thì quan trọng, bây giờ nếu nói ra ngoài xã hội có thể bạn học không cao bạn vẫn có thể thành công trong sự nghiệp nhưng thành công và nếu bạn là một người có tri thức thì vẫn sẽ được kính trọng hơn, đúng là ta ko nên tập trung quá mọi thứ nhưng ko ai có thể phủ nhận là học là điều tốt và nó nâng tầm cuộc sống của con người lên, chỉ cần mình cố gắng, biết nhiều biết ít cũng ko sao, mình tự tin vào bản thân,cố gắng tìm hiểu thì ko gì là ko dc, và không nên coi trọng "hành" hơn "học" vì 2 cái đó ngang nhau và bổ trợ cho nhau:bitmiengcuoi:

xitrum

Thành viên mới
Học ah, mình nghĩ học có nhiều mục đích lắm. Nhưng mình thì học để có thêm kiến thức, học để biết, để làm việc và để khẳng định bản thân. Vậy thôi

khigia80

Thành viên mới
Theo mình học trước hết để nuôi bản thân, sau đó mới có thể nuôi vợ con và lo cho cha mẹ lúc già yếu (bệnh hoạn cực khổ tốn tiền dữ lắm lắm). Và sau này nếu giàu có thì có thể chia sẽ những may mắn của mình cho người không may mắn.
Còn nếu xã hội đã phát triển đến mức ăn uống, thuốc thang, học hành không phải lo tốn kém thì mình nghĩ người ta học vì sở thích chứ không như mình học vì kiếm cơm.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Học để sống > tất nhiên
Học để nuôi sống bản thân và gia đình > tất nhiên
Học để lấy tri thức > tất nhiên
Học để giúp mình giúp đời > Rất đúng
Học để làm người > rất chính xác.

Tuy nhiên các bạn đã tìm ra được câu trả lời cho bản thân mình : Học để làm gì ? chưa ? :smile:

quyentang

Thành viên mới
minh hoc vi niem dam me va vi muon co duoc cong viec on dinh de dam bao cuoc song sau nay khi ra doi kiem song..
[FIELDSET="TQV : Chú ý gõ tiếng Việt có dấu nhé bạn :smile:"]
mình học vì niềm đam mê và vì muốn có được công việc ổn định để đảm bào cuộc sống sau này khi ra đời kiếm sống..
[/FIELDSET]

tranvanduoc

Thành viên
học để làm người, học để cống hiến với những nhiệt huyết cháy bỏng của mình, quả thực từ nhỏ tới lớn cũng do hoàn cảnh gia đình mà mình chưa học được nhiều,kiến thức là vô tận và ta học mãi cũng thấy chưa đủ.ước gì mình có thể học được nhiều hơn, thật nhiều hơn

tranvanduoc

Thành viên
thầy giáo dạy triết của mình thường nói vui rằng,các anh muốn sau này mình trở thành người thế nào: vợ đẹp con khôn, nhà giàu xe ơi...... muốn có thứ đó phải bắt đầu từ đâu. chỉ 1 lý do đó là học,học để có kiến thức sau này mới có việc làm tiếp đến mới có tiền từ đó mới lấy được vợ đẹp hihi

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook