[you] nghĩ gì về quảng cáo ở sân trường ĐH?

Status
Không mở trả lời sau này.

ananchip

Thanh viên kỳ cựu
Quảng cáo đến sân trường

TT - Bước chân đến cổng trường đại học, niềm mong mỏi duy nhất của nhiều người có lẽ đơn giản chỉ là muốn học. Thế nhưng điều này đang trở nên khó khăn khi sân trường dần biến thành chỗ làm ăn của nhiều công ty quảng cáo thương mại.
Tiền sảnh khu D Trường ĐH Khoa học xã hội - nhân văn TP.HCM vốn được nhiều sinh viên biết đến như một nơi lý tưởng cho việc họp nhóm học tập, trao đổi và làm bài cá nhân. Tuy nhiên vài tuần nay, nơi đây bỗng biến thành “địa chỉ” tập kết của vô vàn chiến dịch quảng cáo sản phẩm.

Đầu tiên là nhãn hàng Pond’s với chương trình “Làn da trắng hồng”. Ngay từ sáng sớm, một gian hàng di động được đặt ngay giữa tiền sảnh của trường. Hơn mười cô gái, một tay phát tờ rơi quảng cáo, một tay cầm micro không ngừng hô hào sinh viên ghé thăm gian hàng của mình với nhiều trò chơi và phần quà hấp dẫn, bất kể nhiều người đang vội vã vào lớp học... Thu Hường, một sinh viên, bức xúc cho hay: “Không thể nào học được khi mà nhạc và loa cứ nện ầm ầm bên tai, họp nhóm cũng không xong vì chẳng có chỗ để ngồi”.

Sau vài ngày đóng đô, đội quân của Pond’s rút lui để nhường sân cho đội quân đi dộng Beeline. Hoành tráng hơn cả về quân số lẫn thiết bị âm thanh, ánh sáng, Beeline tiếp tục “khủng bố” SV với lịch hoạt động “quy củ”: sáng từ 8g-11g, chiều từ 14g-18g.

Ngồi trong lớp học, thỉnh thoảng sinh viên và giảng viên lại giật thót vì tiếng gào lạc giọng của một cô MC: “Vâng, ai là bạn N.T.N. ạ, bạn N.T.N. đang ở đâu ạ? Xin lên tiếng đi ạ” trong một trò chơi bốc thăm trúng thưởng của chương trình. Kinh dị hơn là lời “cổ xúy” rất vô duyên từ MC này: “Nếu bạn N.T.N. đang ngồi trong lớp học xin bạn cứ ra đây nhận quà đi ạ”!

Trong suốt quá trình diễn ra trò chơi, nhạc sàn, nhạc giật được mở to hết cỡ để tạo không khí cho chương trình. Ngày 10-10, ngay khi Hãng di động Beeline rút quân thì lập tức Hãng máy ảnh Canon thế chỗ, tiếp tục gây nhốn nháo.

Không riêng Trường ĐH Khoa học xã hội & nhân văn, một số trường khác như ĐH Khoa học tự nhiên, ĐH Sư phạm cũng trở thành địa điểm của các chiến dịch quảng cáo này. Vẫn biết sinh viên là khách hàng tiềm năng của những sản phẩm kể trên, nhưng cái kiểu đem “chợ” vào “trường” như thế này thì có thể phản giáo dục.

MINH TRANG

vxthai48h

Thành viên
Tất nhiên có người cảm thấy bất tiện có người không chứ. Trường mình cũng hay quảng cáo của các hãng lắm nhưng lớp học cách khá xa khu mà họ quảng cáo nên cũng không ảnh hưởng gì đến việc học tập cả. Thích nhất là được uống Sting, Cocacola, Samurai miễn phí với mấy hãng linh tinh nữa
Cái bọn mobifone với bọn quảng cáo samurai ghét thế cơ chứ.Sim thì nó cho mỗi tân sinh viên đăng kí. Còn Samurai chỉ cho con trai không cho con gái uống, phân biệt giới quá cũng không tốt, thấy đứa con gái nào nhìn chai samuarai nó cũng ghét (không dc uống mà, chỉ đứng ngoài nhìn bọn con trai uống ^^)
Trường mình có thư viện khá rộng nên họp nhóm thì lên đó họp thoải mái có điều hoà hẳn hoi tội gì phải xuống dưới sân trường cơ chứ

chutchit

[♣]Thành Viên CLB
cái nì mình có đọc được thông tin trên tờ báo tuổi trẻ.

theo mình nghĩ quảng cáo bây h không còn chỉ nhắm đến các khu trung tâm vui chơi hay các siêu thị, các chợ nữa mà bắt đầu ồ ạt vào các sân trường ĐH rùi.Cũng vì mục tiêu kinh doanh nên học mới quảng cáo vậy thui, thiết nghĩ đó cũng là một cách quảng cáo hay khi biết nhắm vào giới trẻ, giới sinh viên chúng ta nhưng mình nghĩ không nhất thiết phải ồ ạt và náo động cả sân trường như thế khi trường học đang có nhiều lớp đang học như thế kia chẳng khác nào khiến giới sinh viên mất tập trung trong việc học cũng như có cái nhìn xấu vế cách tiếp thị của họ như vậy, coi như việc tiếp thi vậy chẳng có hiểu quả.

bên cạnh đó là phía nhà trường cũng nên có sự can thiệp khi hoạt động tiếp thị của họ làm ảnh hưởng nhìu đến việc học và việc giảng dạy của giáo viên và sinh viên như vậy. họ có thể tiếp thị vào các giờ ra chơi hay tan trường như vậy vừa không ảnh hưởng vừa lại thu hút được nhiều bạn sinh viên hơn.
riêng trường mình thì hoạt động tiếp thị này chưa xuất hiện nhưng cũng ráng đợi xem nó xuất hiện và ảnh hưởng đến mình như thế nào
đó là những ý kiến của mình thui, pác nào thấy hay thì thax nhé, còn thiếu xót gì pác cứ bổ sung mình sẽ xem xét xem. thax all
:data: :data:

thienlinhlinh

Thành viên
quảng cáo ở trường đh cũng là một việc hay,vì ở đó tập trung nhiều học sv nên viêc tuyên truyền thông tin đi rất nhanh chóng.nhưng cũng không nên làm quá vì sẽ gây mất đi vẽ mỹ quan của ngôi trường.

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Tình trạng ấy hiện nay rất phổ biến. Mình nghĩ đó là một việc làm ko đúng nơi đúng chỗ. Trường học_ở các đại sảnh_ là nơi để những bạn sinh viên nghĩ ngơi, hoạt động nhóm sau những giờ học chính. Vậy mà giờ các công ty, xí nghiệp muốn PR cho sản phẩm của mình lại len lõi vào tận học đường chiếm đi khoảng không gian riêng của sinh viên. Điều này thật đáng buồn. Hãy thử nghĩ còn có biết bao cách để sản phẩm của các nhà sx ấy tiếp cân được với người tiêu dùng vậy mà họ ko chịu suy nghĩ. Mình mong sao các nhà sx ấy sẽ tìm ra những cách hay hơn trong việc đưa sp của mình đến tay người tiêu dùng.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
tụi này PR kinh khủng, chúng nó đi trước 1 bước, sv hay "ét vê" sau này sẽ là những chủ nhân của đất nước ( nói vậy nghe khí thế quá há )
thông minh lắm đấy nhưng nhiều khi cũng thấy bất tiện
mất mỹ quan đô thị í lộn ( cái này bị lặm nè ) mỹ quan trường học
nhìn trường học chẳng ra làm sao, bó giò thôi...

teocodon

Thành viên
vâng, về bản thân tôi. tôi không phản bác về nhận định của bạn. những tôi thoáng nghĩ nếu mình là 1 doanh nghiệp mình có làm vậy không nhi? với sức hút tại sân trường với rất nhiều đối tượng để tiếp thị. bên cạnh đó mình nghĩ muốn được ở vị trí đó để tiếp thị như vậy mình cũng phải bỏ ra một phí không nhỏ, nào là phải được sự đồng ý củng nhà trường, của các đoàn thể bảo vệ quyền lợi sinh viên. nếu là 1 hoc trò của bạn, bạn có muốn nó học tệ không nếu có những tác động không tốt vì bị ô nhiễm nguồn không khí như tiếng ồn bạn nói, như không gian.tôi tin ban không thể để xảy ra. vậy bạn đã hiễu ý mình nói rồi phải không? còn như bạn nói đó là những nhân viên kém về kỹ năng tiếp thị nên mới có những hành động, những trạng thái như vậy. còn học thì nơi giãng đường là nơi trường nào cũng phải bảo đảm tính yên tĩnh. bạn đồng ý chứ? vậy tại sao những chổ đó không phải là của bạn nhỉ?
đây là ý chủ quan của mình các bạn chỉ tham khả nhé!

teocodon

Thành viên
ý kiến về quảng cáo ở sân trường ĐH

vâng, về bản thân tôi. tôi không phản bác về nhận định của bạn. những tôi thoáng nghĩ nếu mình là 1 doanh nghiệp mình có làm vậy không nhi? với sức hút tại sân trường với rất nhiều đối tượng để tiếp thị. bên cạnh đó mình nghĩ muốn được ở vị trí đó để tiếp thị như vậy mình cũng phải bỏ ra một phí không nhỏ, nào là phải được sự đồng ý củng nhà trường, của các đoàn thể bảo vệ quyền lợi sinh viên. nếu là 1 hoc trò của bạn, bạn có muốn nó học tệ không nếu có những tác động không tốt vì bị ô nhiễm nguồn không khí như tiếng ồn bạn nói, như không gian.tôi tin ban không thể để xảy ra. vậy bạn đã hiễu ý mình nói rồi phải không? còn như bạn nói đó là những nhân viên kém về kỹ năng tiếp thị nên mới có những hành động, những trạng thái như vậy. còn học thì nơi giãng đường là nơi trường nào cũng phải bảo đảm tính yên tĩnh. bạn đồng ý chứ? vậy tại sao những chổ đó không phải là của bạn nhỉ?
đây là ý chủ quan của mình các bạn chỉ tham khả nhé!

smalllight85

Thành viên mới
theo mình đưa CQ vào sân trường là việc làm không nên. QC trên các phương tiện truyền thông, và các nơi công cộng lá đủ rồi. Dù sao trường học cũng là môi trường cần sự yên tĩnh cho sinh viên hoc tập và nghiên cứu mà.

minhhieulaw89

Thành viên năng động
Ở trường Hiếu có đợt cocacola đến để quảng bá và cho chơi các trò chơi như hát cùng bạn, đổi nắp chai lấy quà.... Lúc đó lớp mình đang học và cũng gần với chỗ sãnh họ đang tổ chức đó, ồn lém các bạn ahj. Mình nghĩ không nên để các chương trình quảng cáo này đến các trường đại học nữa vì đó là nơi nghiên cứu và học tập , còn những chương trình này nên có 1 trung tâm để ai có nhu cầu hay ý thích thì đến đó tham gia có lẽ hợp hơn. Các bạn nghĩ thế nào, hãy thảo luận nhé

ninika1007

Thành viên mới
mình nghĩ có nhiều quảng cáo như vậy sẽ tạo cơ hội giao lưu cho các bạn tham gia nhất là các tân sinh viên mới còn bỡ ngỡ nơi đất khách.Nhưng tổ chức quảng cáo như cocacola như vậy thì cũng ảnh hưởng đến việc học của các bạn thật.

hutechantu

Thành viên mới
quảng cáo o sân trường

theo mình nghĩ thì đó cũng là một ý tưởng hay đó bạn.ở trường mình lâu lâu cũng có tổ chức quảng cáo:hon:

ngominhlap

Thành viên năng động
vấn đề của bạn mình cũng biết thông qua một số phản ánh trên báo TUỔI TRẺ trong thời gian qua. Theo mình thì không nên lạm dụng quảng cáo trong sân trường nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến chất lượng buổi học khi mình đang học thì ngoài kia là những tiếng nhạc xập xình như thế sẽ khó mà tập trung học tốt được

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
quảng cáo trong ngày nghĩ cứ ai lại quảng cáo trong giờ đang học cả sinh viên ...

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Ở trường mình chưa khi nào có quảng cáo trong sân trường cả nh đôi lúc quảng cáo ở cổng trường cũng làm mình cảm thấy khó chịu ko ít. nhất là đối với những sản phẩm hơi tế nhị 1 chút. Nhớ hồi năm ngoái trc cổng trường mình có quảng cáo Rexona men, thấy mấy bạn nam cứ túm tụm vào đó thấy kì kì sao đó.
Còn việc quảng cáo trong sân trường gây ảng hưởng đến học tập của các bạn đó cũng là do 1 phần lỗi ở nhà trường. Thiết nghĩ nếu nhà trường ko đồng ý thì chẳng thể nào xảy ra hiện trạng trên. Các bạn nên góp ý với nhà trường về việc này sớm đc giải quyết để trả lại sự yên tĩnh cho sân trường mình nha!

dovanphu

Thành viên
Trường học là nơi học tập , tu dưỡng , rèn luyện đạo đức , tâm hồn , nghề nghiệp của các bạn học sinh , sinh viên vi vậy tôi nghĩ không nên để cho các công ty doanh nghiệp lấy sân trường làm nơi quảng cáo , kinh doanh vì bất kể họ quảng cáo dưới hình thức nào thì cũng ành hưởng đến các bạn học sinh , sinh viên

dauxanhbk

Thành viên mới
Quảng cáo ở trường cũng có gì lạ đâu, Trường mình có hoài, vui lắm. Nhìn chung ko ảnh hưởng đến việc học tập vì Nhà Trường đã làm việc, thống nhất vấn đề này từ trước ùi

manit206

Thành viên năng động
quảng cáo là nhằm để quảng bá các thông tin nào đó cho mọi người tìm hiểu
tùy vào từng trương hợp mà quang cáo
từun có cái thùng rỗng mà kêu to là dược
trường học là nơi đẻ học tập , quan cáo tràn lan là không nên

thanhtuyen

Thành viên mới
Quảng cáo không có gì là xấu, nhưng cách thực hiện của nhân viên mới là xấu. Nếu đưa vào tay chuyên gia marketing thì họ sẽ làm tốt hơn, nhưng chuyên gia lại ko trực tiếp làm việc đó mà thuê những sinh viên làm cho họ, mà sinh viên ko phải ai cũng đủ kỹ năng và sự khéo léo để quảng cáo mà làm người ta khỏi khó chịu. Theo quan điểm của mình thì mình rất thông cảm cho việc quảng cáo, ko ái ngại và có thể chủ động xin tờ rơi của họ^^

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook