[you] nghĩ như thế nào về Teen hiện nay ?

Status
Không mở trả lời sau này.

stream_12121986

Thành viên
-Đi đâu hỏi về teen ngày nay, tui toàn nghe chuyện trời ơi đất hỡi. Từ việc bỏ học luyện game đến chuyện tụm năm tụm ba, bè phái, đánh đập tranh dành địa bàn. Không những cánh mày râu mặc sức tung hoành mà phía kẹp tóc cũng chẳng chịu thua chị kém em, thế là mọi người nhìn vào cái chữ “teen”(trong đó có cả tzui) với con mắt hình viên đạn…bị bắn thủng da mà chưa kịp gắp ra, cứ âm ĩ, đau nhức. Chỉ tội cho những teen “quang minh chính đại” cũng bị vạ lây, tiếng tốt chẳng thấy khen mà tiếng xấu thì… đồn xa…vạn dặm..hix...
-Tức mình, tui lập cái tốp píc này, rất mong được chia sẻ chút ít với các bác về cánh hành xử của một bộ phận giới trẻ ngày nay. Tui không có ý khơi màu chiến tranh gì hết á, chẳng qua bức xúc, phần vì tự ái dồn cục khi bị “liệt” vào dạng cá mè một lứa, phần vì không hiểu nổi “phe cánh tả” nghĩ sao mà cứ làm “chuyện người ta để ý”, làm như vậy để khẳng định mình à? Hay họ không biết cách sống như thế nào cho ra dáng một con…? :dacy:

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
@ stream_12121986: con sâu làm rầu nồi canh phải không bạn? Vì những tiêu cực, những phong trào gần đây của các bạn tuổi teen đã làm cho nhiều người có suy nghĩ tiêu cực về các Teen nhà ta. Nào là chụp hình tự sướng, nào là Teen mốt Hàn Quốc... đã ít nhiều ảnh hưởng đến suy nghĩ của nhiều người. Nhưng mình vẫn tin rằng đó chỉ là một phần chứ không toàn bộ. Sử dụng tử Teen dễ bị đánh đồng (bạn nào cũng vậy...). Mỉnh rất thích, khâm phục những người như bạn dám nói lên quan điểm, ý kiến của mình để bảo vệ điều tốt, cái đẹp của Teen. Bạn đang phát huy cái Dũng Khí của Teen đẹp trong mắt mọi người rồi đấy. Hãy phát huy bạn nhé...
Còn các bạn suy nghĩ thế nào? Hãy cùng chia sẻ suy nghĩ tích cực về Teen đi nào...

I_Have_A_Dream

Thành viên
mình cũng được xem là một "teen", nhưng mình có suy nghĩ hoàn tòan khác biệt với những điều bạn nói
mình cũng không thích cái "chủ nghĩa teen" sai lệch đang ngày một lan rộng, đặc biệt trong trường học
hàng ngày nhìn thấy những chuyện chướng tai gai mắt như thế khiến mình thực sự khó chịu
vì thế nên cũng có nhiều người nghĩ mình có suy nghĩ "già trước tuổi" chỉ vì mình có suy nghĩ khác biệt
thât bực bội :phanno:

lucyhuynh1990

Thành viên
Van de nay thi cung co qua nhieu nguoi noi roi nen cung k can phai noi them nua!
Co nhung loi suy nghi tieu cuc & tich cuc nhung nhin chung lai thi k fai la chuyen bay h moi ke...
Neu nhu khoang 4-5 nam ve truoc thi cac the he 8x hay 9x [nhu minh chang han] cung nhu the he 9x hien nay thoi, chi la do khi do CNTT chua dc nhu ngay hom nay, Xa hoi chua phat trien, loi song chua dc nang cap len nen chua ai ban cai ve nhung Con Sau nay thoi chu k fai la k co van de de ban cai!

* Vấn đề này thì cũng có quá nhiều người nói rồi nên cũng không cần phải nói thêm nữa.
Có những lối suy nghĩ tiêu cực và tích cực nhưng nhìn chung lại thì không phải chuyện bây giờ mới kể.
Nếu như khoảng 4-5 năm về trước thì các thế hệ 8x hay 9x cũng như thế hệ 9x hiện nay thôi, chỉ là do khi đó CNTT chưa được như ngày hôm nay, xã hội chưa phát triển, lối sống chưa được nâng cấp lên nên chưa ai bàn cãi về những "con sâ" này thôi chứ không phải là không có vấn đề để bàn cãi.

* Chú ý: Viết tiếng Việt có dấu và không viết tắt bạn nhé!

hoangphamspt

Thành viên
Tuỳ theo cảm nhận của mỗi người. Theo mình thì "teen " ngày nay co rất nhiều bạn năng động và sáng tạo. So với một người ở wê lên tp học như mình thì hơn rất nhiều.

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
Vấn đề gì cũng có 2 mặt, đó là quy luật tất yếu thôi.
Những bài báo đưa tin về những chuyện trời ơi đất hỡi của teen là không ít, điều đó thật đáng báo động. Nhưng bên cạnh đó cũng có nhiều những trang báo về những tấm gương teen vượt khó, teen sáng tạo, teen làm việc tốt,..không thể đánh giá phiến diện được.
Mình từng đọc trên 1 tờ báo teen về việc teen tụ tập ăn chơi ở một địa điểm "quý tộc" ở trung tâm thành phố. Bài viết phê phán việc teen đua đòi ăn chơi, đi ngược lại bản sắc dân tộc. Hay ở chỗ, đoạn kết bài, tác giả còn đưa vào hình ảnh: bên ngoài nơi ăn chơi đó, một teen quần tây áo sơ mi giản dị ôm cuốn từ điển hối hả đi học anh văn. 2 hình ảnh nói lên được nhiều điều, một bộ phận có thể đang buông thả mình nhưng đâu đó vẫn có rất nhiều teen đang phấn đấu vươn lên, xây dựng tương lai cho bản thân mình.
Có thể mình là teen nên mình có phần bênh vực teen đôi chút. Xã hội có thể đánh giá teen ngày nay là không tốt, là thế này là thế kia, nhưng chính xã hội chỉ đang chịu trách nhiệm trước những gì mình làm thôi. Mình không nói là những bạn teen ấy hoàn toàn không có lỗi, họ vẫn phải chịu trách nhiệm khi tự đẩy bản thân mình sa ngã. Tuy nhiên, những bạn teen ấy nếu có một môi trường sống hoàn toàn trong sáng; được hướng dẫn kỹ càng, đúng đắn; được gia đình, nhà trường, xã hội giúp đỡ kịp thời thì đã đi đúng con đường của mình rồi.
Họ mới bước vào đời, chỉ với chút kinh nghiệm sống ít ỏi của mình, thật khó để tự "đi" mà không sa ngã được. Đặc biệt là khi internet phát triển nhanh chóng như hiện nay, những điều mà thế hệ trước không có được, đó là một cơ hội lớn nhưng cũng đầy những cám dỗ, những nguy hiểm đầy rẫy chực chờ xung quanh. Mọi người trong xã hội nếu chỉ biết chỉ trích mà không có hành động cụ thể gì thì chỉ càng làm gay gắt hơn các mâu thuẫn, càng làm trầm trọng hơn vấn đề mà thôi.
Có lẽ vấn đề này sẽ còn lâu lắm xã hội mới giải quyết triệt để được. Nhưng vẫn mong sao các bạn teen đang sa ngã có thể nhận ra những điều đúng; biết nhìn ra thế giới này còn nhiều điều giá trị; biết phấn đấu để có thể xây dựng tương ali vững chắc cho bản thân.

NGUYENTHUYHONG

Thành viên mới
mình nghĩ rằng mỗi người đều có cách sống riêng và suy nghĩ,hạnh động của họ sẽ quyết dịnh cuộc đời họ.Theo mình thì "teen" ngày nay ho sống năng động,sáng tạo và với phong cách rất trẻ trung.Tuy nhiên có một số bạn và chưa định hướng được con đường đi và hạnh động của mình họ đã bị sa ngã vào những cám dỗ của cuộc đời vì vậy gia đình và xã hội hãy quan tâm hơn nữ đến họ về mọi mặt

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Xã hội có thể đánh giá teen ngày nay là không tốt, là thế này là thế kia, nhưng chính xã hội chỉ đang chịu trách nhiệm trước những gì mình làm thôi.

P đồng ý với ý kiến của chiecla. teen có những cái rất hay tồn tại song song với những điều chưa tốt.

• Hay: cực năng động, sáng tạo, chơi hết mình, làm hết sức, cái này thì p thua, hihi
  • Dở: chưa ý thức được những gì nên và không nên. Điều này tập trung ở 1 bộ phận teen nhất định, chưa có định hướng rõ ràng cho chính tương lai của mình.1 phần ở chính bản thân các em chưa có cách nhìn đúng nhưng nguyên nhân chủ yếu vẫn là môi trường xung quanh. Gia đình chưa quan tâm đúng mức, chưa hiểu được những gì các em cần, từ đó chưa hướng suy nghĩ của các em vào những điều nên làm và nên tránh. P k nói các bậc phụ huynh nên chỉ ra chính xác hay ép buộc các em làm theo những gì họ nghĩ là tốt vì quan điểm của những thế hệ khác nhau khó có thể dung hòa. p chỉ muốn các bậc phụ huynh đưa ra những gợi ý thuộc dạng mở, đặc biệt phải tôn trọng quan điểm của các em và giúp đỡ, động viên các em. Phụ huynh tâm lý hiện nay cũng khó tìm, theo p là vậy, vì họ thường ép con cái vào cái thời của chính họ, ai cũng thấy ngày xưa có nhiều cái hay hơn hiện tại, nhất là mặt lễ giáo, nên cứ tôn sùng nó. Con cái chỉ nên biết học, đi học về là k đi chơi, không tham gia hoạt động nhiều, lo mà học, rồi gì gì đó nữa.... Bản thân các vị đâu biết rằng giới trẻ hiện nay cần nhiều thứ hơn họ ngày xưa. Đâu phải cứ như con mọt sách mới có thể sống tốt? Bạn bè cũng đâu phải đủ tiêu chuẩn của các vị mới có thể là bạn tốt trong khi con người ai ai cũng có những cái tốt, và những cái tốt đó không phải lúc nào cũng hiện ra ngay trong lần gặp đầu tiên?? Chưa kể những gia đình chẳng biết con cần gì, chỉ biết có tiền là có thể mang lại tất cả. Trong khi tiền chỉ là phương tiện. Cái đó là nói về gia đình. Xã hội tác động tới teen phần lớn thời gian các em ở ngoài gia đình. Thỉnh thoảng chính chúng ta cũng nhận ra xã hội ngày nay sống thiên về vật chất nhiều quá. Chúng ta có vốn sống, có nhận thức, trong khi các em chỉ mới tiếp xúc với nó, khó có thể phân biệt tốt và xấu.
  • Túm lại: các em không có lỗi, lỗi chủ yếu về phía gia đình chưa có cách dạy con đúng, chưa tập cho các em cách suy nghĩ và nhận thức đúng ngay từ khi các em còn bé. Thực tế là tuổi đời của các vị phụ huynh ngày nay cũng đang giảm dần thì phải. Bản thân các vị có khi còn chưa đủ vốn sống, chưa suy nghĩ chính chắn nữa là... nói chi đến việc dạy dỗ các em. (gần chỗ p ở có người cỡ tuổi p mà em bé đã 2 tuổi rồi hay sao áh, cái này là nói thực, mẹ với ba tối ngày đánh bài, chọi gà, chiến tranh lạnh với mẹ chồng, thử hỏi em bé lớn lên được dạy dỗ thế nào??? đây là 1 bộ phận teen hư hỏng tương lai)
HÔM NAY EM CHỈ NÓI SỰ THỰC, EM HƠI BỨC XÚC, CÓ GÌ MỌI NGƯỜI GÓP Ý HỘ EM!!

hanh123

Thành viên mới
Giới trẻ hiện nay đã đi quá xa với nhưng truyền thống đạo đức của dân tộc.họ không nhận thức được những gì đang làm.họ chỉ biết đưa cài tôi của mình lên chứ không biết phải đưa nó nên như thế nào.nhưng nói đi phải nói lại tại sao họ lại như vậy.theo hạnh thấy đó chính là xã hội của chúng ta quá nhiêu cạm bẫy.ai ai cũng coi đồng tiền là trên hết.

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
các em không có lỗi, lỗi chủ yếu về phía gia đình chưa có cách dạy con đúng, chưa tập cho các em cách suy nghĩ và nhận thức đúng ngay từ khi các em còn bé. Thực tế là tuổi đời của các vị phụ huynh ngày nay cũng đang giảm dần thì phải. Bản thân các vị có khi còn chưa đủ vốn sống, chưa suy nghĩ chính chắn nữa là... nói chi đến việc dạy dỗ các em. (gần chỗ p ở có người cỡ tuổi p mà em bé đã 2 tuổi rồi hay sao áh, cái này là nói thực, mẹ với ba tối ngày đánh bài, chọi gà, chiến tranh lạnh với mẹ chồng, thử hỏi em bé lớn lên được dạy dỗ thế nào??? đây là 1 bộ phận teen hư hỏng tương lai)

Điều mà P nói cũng có cái đúng của nó nhưng một phần lỗi cũng thuộc về teen.Có nhiều teen có được sự quan tâm của gia đình rất tốt nhưng vì chính mình mà đã đi theo con đường khác.
Theo D thì bên nào cũng có lỗi hết.Nhưng điều đó không quan trọng.Quan trọng nhất là chúng ta biết lỗi và sửa được "cái lỗi" đó.Như vậy XH mới tốt đẹp hơn được.

vxthai48h

Thành viên
Mình hoàn toàn nhất trí quan điểm với Kiều Phương
Thực sự mình thấy sốc về giới trẻ hiện nay đặc biệt là thế hệ 9X. Sao mà thế hệ 8X và 9X khác nhau thế không biết. Thực sự những trào lưu hiện nay 9X có nhiều cái tốt, cũng nhiều cái xấu nhưng trách nhiệm lớn nhất vẫn thuộc về gia đình và nhà trường trong việc giáo dục các em
Mình lên án các mốt như là khoe hàng, học sinh trung học hôn nhau hồn nhiên trong lớp, rùi thì quan hệ với nhau quá sớm chẳng hạn. ở Hà Nội có em học sinh cấp III 1 ngày vào nhà nghỉ 3 lần với 3 thằng bạn trai.....hic. Rùi thì cả đám học sinh rủ nhau vào hàng karaoke để lắc và còn sử dụng ma tuý tổng hợp. Cái này thì không còn gì để nói.
Nhưng thật sự mình thấy thế hệ 9X đang thể hiệ cái tôi rất cá tính, sự tự tin và rẩt năng động sáng tạo nữa, điều mà rất ít 8X làm được, cái này thì cần phải phát huy
Tại sao một số thanh niên dính vào game online và thế là học hành cứ thế đi xuống. Để có thể nghiện game thì họ cần phải trải qua rất nhiều giai đoạn .đầu tiên là tò mò,thứ hai là chơi thử, thứ 3 là cảm thấy thích, sau đó là cảm thấy thích , tiếp theo là cảm thấy thích thú rùi sau đó là say mê và cuối cùng mới là nghiện game. Các bạn thấy đó cần phải khá nhiều thời gian để có thể nghiện game
Vậy trách nhiệm của gia đình và nhà trường ở đâu

Trần Mít

Thanh viên kỳ cựu
Em có mặt !... Với tư cách là 1 9x... Em cũng cần phải lên tiếng cho 9x. Em ko phủ nhận điều chủ topic nói... Chính em cũng đã nghe những điều đó, phát ngán lên là đằng khác... Thấy đánh nhau, người dân chỉ chỏ nói này nói nọ " 9x đấy, bọn trẻ giờ mất dậy quá, đầu gấu quá, xã hội đen hay cả đàn anh đàn chị cũng có. " Điều đó chính em cũng thấy đúng... Nhưng xã hội này " XÔ BỒ " quá... 9x cũng chỉ là kết quả của sự hội nhập, khi chúng ta hội nhập với nước ngoài nước trong, thì giới trẻ lúc này cũng bắt kịp với trào lưu của xã hội mới... Nhưng ở đây, những người mà đại diện cho 9x bị thế này thế nọ là do họ HÒA NHẬP RỒI BỊ HÒA TAN... Và 1 phần nữa là người lớn vẫn chưa chịu chấp nhận 1 nền văn hóa mới...
Tan rồi cũng đến lúc BÃO HÒA... mọi việc 9x đều là " CHUỘT BẠCH " vậy kết quả thí nghiệm phản ánh đúng thực tế đang diễn ra... Hãy nhìn 9x rồi hãy làm gì đó cho thế hệ 2k...
Nhiều người thuộc thế hệ 9x năng động đến đáng ngạc nhiên, em có quen 1 số anh hơn em 1 tuổi, sinh năm 1990. Đã là phó phòng Marketing của tập đoàn My Way. 1 số nữa thì đi du học để mở công ty... Mọi thế hệ trên đời đều có mặt tốt và mặt xấu... Phải có vậy mới tạo nên 1 xã hội muôn màu !

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Các bạn biết nguồn gốc từ teen ở đâu mà ra không?
Theo D thì từ teen bắt nguồn từ chữ sau của những con số từ 13 đến 19.Sau mỗi con số (được đọc theo tiếng anh) thì đều có chữ teen.Đây là lứa tuổi năng động, học hỏi nhanh (cả điều tốt lẫn điều xấu).Nếu được sống trong môi trường tốt và được chỉ dạy đến nơi đến chốn thì họ là những "con người tốt" còn ngược lại thì......Hihi

ananchip

Thanh viên kỳ cựu
Mình sinh năm 90, thành ra trước giờ vẫn tự nhận thấy như kiểu sinh ra đúng lúc giao thời vậy...Không quá "xì teen" như 9x, nhưng cũng không quá khắt khe như những 8x về các trào lưu mới. Hơn nữa em gái mình sinh năm 95, nên thành ra mình rất quan tâm tới tình hình "Teen" hiện nay và cũng suy nghĩ nhiều để phần nào hiểu được em mình, hướng nó đi theo những gì đúng đắn
Thật ra cụm từ "...x" xuất hiện từ khi báo chí nhắc tới 1 lớp trẻ năng động sinh những năm từ 80 trở đi...Họ quả đã được dành cho rất nhiều thiện cảm và đánh giá tốt từ các phương tiện truyền thông đại chung...Tác động tích cực ấy đã khiến người ta tiếp tục dùng "thuật ngữ" 9x để chỉ thế hệ tiếp sau đó...Mình có cảm tưởng xã hội mong chờ vào 1 điều gì đó mới hơn, hiệu quả hơn, năng động hơn từ thế hệ được gọi là "9x" này. Nhưng theo 1 cách nào đó, họ đã thất vọng vì những trào lưu xu hướng được du nhập từ văn hóa phương Tây vào, và cụm từ "thế hệ 9x" ít nhiều đã không xây dựng được 1 hình ảnh vẹn tròn tốt đẹp như của 8x những năm về trước...Nhưng có 1 điều phải công nhận rằng 1 khi xã hội phát triển, thì tâm lí con người càng diễn tiến phức tạp, nhất là khi tuổi đời còn rất trẻ....Hãy nhìn vào giới trẻ ở Nhật, bạn có thấy họ nhuộm tóc, mặc quần áo cosplay, Harajuku không? Hãy nhìn vào họ, giới trẻ ở Sing, ở Thái Lan, họ cũng đang ưa chuộng những xu hướng mới hơn...Đó là nhu cầu có thực, vì họ cần khẳng định chính mình trong 1 cộng đồng có quá nhiều người trẻ như họ, đẹp và năng hơn họ...Khi người ta cố tình mang những chuẩn mực cũ, để áp dụng trong 1 khung không gian, thời gian mới, thì phải chăng họ đã quá khắt khe hoặc sợ rằng bản thân sẽ chịu tụt hậu so với thời đại? Mình tin rằng những chuẩn mực đạo đức, những gì thuộc về chân lí đều chỉ vững bền, phù hợp trong 1 điều kiện nhất định. Và rằng bất kì sự thay đổi chuyển mình nào cũng cần có thời gian...Những lớp người đi trước và có cái nhìn không thiện cảm với 9x, phải chăng nên đặt mình vào vị trí của 9x để hiểu, nếu họ sinh ra trong cùng thời kì với Internet, Google, Vouge...thì liệu họ có hành xử khác với 9x bây giờ không? Tất cả mọi người đều đòi hỏi thế hệ sau kế thừa và phát huy ưu điểm mà có thể quên mất 1 điều rằng, thế hệ mới đó không thể nào làm tốt 2 việc kế thừa và phát huy khi những lớp người lớn hơn vẫn không chịu cởi mở hơn với lối sống đương thời. Miễn là họ không quay lưng lại với truyền thống thì việc 9x sống đúng với những gì họ được hấp thu cũng là điều tốt. Và dĩ nhiên không phải bất kì 9x nào cũng giống nhau cả, bởi khi nói về 9x, thì từ khóa là : cái tôi, bản ngã, phong cách...Vậy nên, bạn đừng giữ bất kì định kiến nào trước cả...Đôi khi những gì bạn thấy trước mắt chỉ là 1 cái vỏ, và điều cốt lõi thì vẫn chưa được bộc lộ ra đúng lúc...

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Nhìn một cách tổng quan thì cái gì cũng có điểm tốt và điểm chưa tốt

Nhưng hãy nhìn những điểm tích cực để đi lên!

minhhieulaw89

Thành viên năng động
Chào bạn! Mình đã đi qua tuổi teen nhưng cũng đã từng trải. Công nhận teen bây giờ hiện đại quá,rất thông minh trong nhiều vấn đề nhưng bù lại thì cũng "ăn chơi" sành điệu quá. Mình đồng ý với bạn quan điểm không thể vơ đũa cả nắm được, chính vì thế bạn hãy tỏ rõ khả năng cũng như cách sống lành mạnh và có ích thì chắc chắn không ai có thể nói gì bạn được đâu. Rất vui khi đước làm quen với stream.

miki_popcorn

Thành viên
Cái này cũng khó nói lắm! Hiện nay Teen Việt Nam bị ảnh hưởng quá nhiều bởi trào lưu của TG. Quá nhiều luồng tư tưởng, điều này làm Teen va cha mẹ Teen bị rối, không biết cái nào đúng cái nào sai. Điều này là lỗi của nền giáo dục Việt Nam thôi!:biumoi:

phucvt2009

Thành viên mới
Mình đã đọc một số bài ở trên. mình thấy các bạn cũng nói có nhiều cái đúng. riêng mình mình có nhận xét về tuổi teen hiện nay.
mình thì đã qua rồi bây giờ là cựu teen!
Mình có em cũng đang tuổi teen, mình thấy thất vọng về mấy đứa quá! hình như mấy bạn trẻ giờ chỉ biết có game, ca nhạc, mua sắm, đi chơi ..... hay sao ấy! thấy mấy đứa học ít quá mà mình nghĩ lại thấy buồn, không bù cho mình ngày xưa.
ngày xưa mình đi học còn bữa đói bữa no, sáng mai ngủ dậy thật sơm đọc qua bài hôm nay sẽ học rồi đi bộ tới trường khoảng 5km.(trường cấp III) thế mà mùa hè như mùa đông, mình không bao giờ bỏ học một bữa, sáng đến lớp sớm giải bài tập cho lớp. ai đến xem nếu không hiểu thì sẽ giảng lại giùm. nhưng bây giờ mình thấy chẳng thấy khi nào các bạn trẻ cầm sách học. thời gian chơi nhuều hơn học. thích đua đòi. quậy phá........... nói chung theo mình nghĩ là các bạn trẻ nhất là mấy bạn chưa cố gắng trong học tập thì nên cố gắng học hành cho tốt, đời ngừoi còn dài, đừng bỏ phí cơ hội nào cả để mai này không bao giờ nghĩ đến từ HỐI HẬN.....

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook