[you] đã SỐNG ĐÚNG?

Status
Không mở trả lời sau này.

NguyenAnhViet

Thành viên năng động
NÓi ĐÂu cÓ dỄ... TẠi sao khÔng nÓi thẬt.
Trong cuỘc ĐỜi ĐỪng nÊn lÊn kẾ hoẠch mỘt viỆc gÌ dÙ lÀ nhỎ nhẤt.
Trong cuỘc sỐng nÊn tÔn trỌng vÀ yÊu nhỮng hÌnh Ảnh xung quanh ta.
ThỰc tẾ khi nÓi thẬt ĐÔi lÚc lÀm ngƯỜi ta phẬt Ý...
VẬy nÓi thẬt vỚi nhỮng ngƯỜi nÓi thẬt hay nÓi thẬt vỚi nhỮng ngƯỜi nÓi dỐi hoẶc ngƯỢc lẠi.
MuỐn tẠo ra lỢi Ích cho bẢn thÂn thÌ lÀm lỢi viỆc mÀ mÌnh cẦn lÀm ĐÃ.

NguyenAnhViet

Thành viên năng động
NÓi THẬT ĐÂu cÓ dỄ... TẠi sao khÔng nÓi thẬt.
Trong cuỘc ĐỜi ĐỪng nÊn lÊn kẾ hoẠch mỘt viỆc gÌ dÙ lÀ nhỎ nhẤt.
Trong cuỘc sỐng nÊn tÔn trỌng vÀ yÊu nhỮng hÌnh Ảnh xung quanh ta.
ThỰc tẾ khi nÓi thẬt ĐÔi lÚc lÀm ngƯỜi ta phẬt Ý...
VẬy nÓi thẬt vỚi nhỮng ngƯỜi nÓi thẬt hay nÓi thẬt vỚi nhỮng ngƯỜi nÓi dỐi hoẶc ngƯỢc lẠi.
MuỐn tẠo ra lỢi Ích cho bẢn thÂn thÌ lÀm lỢi viỆc mÀ mÌnh cẦn lÀm ĐÃ.

ms.doll99

Thành viên mới
Theo ý kiến của riêng mình thì sống đúng là sống thật với 9 con người của mình, sống sao cho không hỗ thẹn với lương tâm. Miễn sao mỗi bữa cơm đều ngon miệng và tối nào cũng an giấc là ok rùi! ^^!

nicehippo

Thành viên
Sống đúng là sống đẹp, sống một cuộc đời đáng sống!

Mình không biết sống đúng là như thế nào nhưng mục tiêu của mình trong cuộc đời này là sống một cuộc đời đáng sống, mình xin chia sẻ một số quan điểm của mình sau đây:

:dacy:Mình tâm đắc nhất câu nói “sinh ra trên đời không phải để tan biến như một hạt cát vô danh. Người ta sinh ra để in dấu trên mặt đất và trong trái tim người khác”. Có một số bạn trẻ ngày nay nghĩ “cuộc sống rất buồn tẻ” nhưng mình thì không nghĩ như vậy. Với mình thì cuộc sống này không hề buồn tẻ , cuộc sống vẫn tràn đầy những điều thú vị vì “cuộc sống là những bất ngờ nối tiếp bất ngờ”.
Khi đất nước ta còn chia cắt còn phải chịu sự giày xéo của lửa đạn chiến tranh thì trên môi các người lính vẫn âm vang câu hát: “cuộc đời vẫn đẹp sao, tình yêu vẫn đẹp sao dù đạn bom man rợ thét gào…” thì tại saoo chúng ta – những con người mới, người chủ của tương lai lại thốt nên lời bì quan như vậy.
Chúng ta cảm thấy buồn tẻ không phải do cuộc sống buồn tẻ mà do chính chúng ta không biết tự tạo ra chính mình niềm vui và hạnh phúc. Có ai đó đã định nghĩa rằng “Hạnh phúc là có ai đó để yêu, có việc gì đó để làm và có điều gì đó để hi vọng”, nói nôm na là chúng ta phải sống có mục đích, có lý tưởng và không phải ai khác mà chính chúng ta phải tìm ra mục đích, lẽ sống cho cuộc đời mình. Nhưng có một sự thật đau lòng là không phải ai cũng dễ dàng tìm thấy điều đó, có những người phấn đấu cả đời vì một điều nhưng cuối cùng họ nhận ra rằng đó không phải là thứ quan trọng nhất trong cuộc đời họ, đó không phải là việc họ muốn làm, không phải là thứ họ muốn có, không phải là người họ muốn trở thành và họ đã mất một đời người để nhận ra những việc mình làm là vô nghĩa mà mỗi người thì lại chỉ có một cuộc đời để sống, thời gian và tuổi trẻ là những thứ không bao giờ quay trở lại. “Không ai tắm hai lần trên một dòng sông” bởi vậy nên với những quyết đinh ngày hôm nay chúng ta phải thật cẩn thận để khi quay đầu lại chúng ta sẽ tự hào rằng mình đã sống một cuộc đời đáng sống – một cuộc sống mà niềm vui nhiều hơn nỗi buồn, hạnh phúc đủ sức khỏa lấp những nỗi đau, nụ cười luôn hiện diện trên môi, niềm tin hi vọng luôn đong đầy trong khối óc và tình yêu thương thì tràn ngâp con tim.
Cuộc sống của chúng ta sẽ thật ý nghĩ nếu làm được những điều đó. Hãy thử đi! Đừng tìm kiếm đâu xa hãy nhìn vào những thứ nhỏ bé, giản dị chung quanh mình. Bỗng dưng bì mắc kẹt giữa một ngã tư chật chội nào đó vào giờ cao điểm. Bực mình! Không, đừng suy nghĩ thế, bạn cứ xem đây là một khoảng lặng để nghỉ ngơi thay vì phải học tốc chạy từ nơi này đến nơi khác và khi quay sang bắt chuyện cùng người bên cạnh bạn sẽ tìm thấy một người bạn mới, mỉm cười với họ bạn sẽ nhập được một nụ cười. Bạn còn thấy cuộc sống này tẻ nhạt nữa không? Nếu còn thì hãy đi ngủ một giấc thật say để quên đi hết những muộn phiền, căng thẳng; để rồi khi mở toan cửa sổ phòng mình, khi nghe thấy những tiếng chim lanh lảnh đâu đó át cả tiếng còi xe, tiếng động cơ ầm ĩ bạn sẽ thấy lòng mình thật lạ. Hít thật sâu bạn sẽ thấy lòng ngực mình căng đầy hơi thở của cuộc sống từ những nồi phở, nồi hủ tiếu nghi ngút khói. Cuộc sống cứ diễn ra như thế tuần tự từng ngày một nhưng cứ thử xem mỗi ngày bạn sẽ lại có một cảm giác khác về cuộc sống quanh mình: lúc thầm lặng như tiếng rao đêm của người bán hàng rong, lúc hối hả nhộn nhị p như họp chợ giữa lòng thành phố yên bình. Một bản hòa tấu đầy âm thanh, màu sắc và giữa muôn ngàn giai điệu đang ngân vang sẽ có một giai điệu dành riêng cho bạn. Cứ tin như vậy! Và một ngày nào đó, bằng một cách nào đó bạn sẽ tìm thấy giai điệu của mình và không còn lỗi nhịp nữa. Bạn hãy cứ thong thả trên con đường đi tìm mục đích cho cuộc sống của mình. Những thanh niên ngày nay lúc nào cũng vội vã gấp gáp như có ai đó đang rượt đuổi sau lưng. Họ tưởng tượng ra rằng có ai đó đang đuổi theo mình và càng sợ họ càng chạy nhanh hơn rồi cứ thế chạy mãi, chạy mãi mà không biết rằng mình đã vô tình bỏ qua rất nhiều thứ, rằng mình đang phí phạm thời gian một cách vô ích vì mỗi con người đều có một con đường riêng của mình và đối thủ lớn nhất của ta có chăng là chính ta. Vậy nên lối sống gấp gáp và quá thiên về vật chất đã làm cho không ít những bạn trẻ lạc lối trong hành trình đi tìm tương lai và hạnh phúc của mình. Đồng ý rằng “vật chất quyết định ý thức” nhưng đó không phải là tất cả. Niềm vui và hạnh phúc đôi khi không tỉ lệ thuận với tiền tài, danh vọng và địa vị. Chúng ta đã vô tình hay cố ý định nghĩa sai về bản chất của hạnh phúc. Chúng không hiện hữu, hay được đong đếm bằng số nhà lầu, xe hơi, số con số không trong tài khoản ngân hàng của bạn mà chúng tồn tại ở một dạng thức khác mà chỉ có những tâm hôn lương thiện, trong sáng mới nhìn thấy được. Một công việc phù hợp là một công việc bạn thích làm, đem đến cho bạn và người khác niềm vui chứ không phải là một công việc đem đến cho bạn nhiều tiền đi kèm với sự mệt mỏi.
[FONT=&quot] Được sống với những người mình yêu thương, được làm những điều mình yêu thích, được chia sẻ giúp đỡ mọi người, được phấn đấu vì lý tưởng của mình, được nhìn thấy những giấc mơ của mình trở thành hiện thực, với mình đó là một cuộc đời đáng sống. :cuoihaha:[/FONT]

venus234

Thanh viên kỳ cựu
đúng là trong cuộc sống ta phải sống đúng với bản thân, quan tâm, đối xử tốt với mọi người để cuộc sống của ta tràn đầy niềm vui và hạnh phúc...Nhưng đôi khi vì một điều gì đó ta lại đánh mất bản tính của mình, biến mình thành một con người hoàn toàn trái ngược với con người thực để rồi làm bao nhiêu người buồn vì ta...!

anhnguyen100388

Thành viên
Giữa cuộc sống bộn bề, xã hội ngày nay đòi hỏi chúng ta cần phải sống đúng.
Đúng với truyền thống, đúng với văn hóa, phong tục.
Xã hội có nhiều sự tranh giành địa vị, nhiều sự gian dối trong học tập, thi cử.
Nhiều mưu mẹo để dụ dỗ, lừa gạc người khác để có thể tìm kiếm vụ lợi cho riêng mình.
Sống đúng không chỉ sống bằng TÌNH mà còn bằng cái cái TÂM.

Theo bạn như thế nào gọi là SỐNG ĐÚNG?
Tại sao ta cần phải sống đúng? Điều đó giúp ích gì cho anhnguyen100388

Theo mình sống đúng là cách sống mà sau này không có gì để hối tiết, ân hận hoặc dằn vặt. Sống đúng để tâm hồn ta thanh thản, không dằn vặt, con người giảm bớt những áp lực từ cuộc sống

garfield153

Thành viên mới
"sống đúng" có rất nhiều nghĩa, mỗi người nhìn nhận 1 cách khác nhau, nhưng theo mình "Sống đúng là sống với hiện tại, chấp nhận những gì mình đang có, sống hết mình, sống cho chính bản thân và mọi người".

saobien

Thành viên năng động
Sống đúng là như thế nào? đâu ai có thể định nghĩa nó đâu. Chỉ là do bản thân mình tự đặt ra mục tiêu và lối sống cho riêng minh.Yêu thương, quan tâm, ghét ai đó...cái nào là sống đúng yêu thương tất cả ư liệu làm đc điều đó ko?

nguyenhongan1985

Thành viên
Theo mình sống đúng là sống tốt, hòa động với mọi người, luôn nhiệt tình trong công việc và hoàn cảnh khác, biết người biết ta. Tùy theo điều kiện mà mình mới có thể phát huy được nhưng quan trọng là lo được cho cha, mẹ ngày nào là tốt ngày đó rồi. còn rất nhiều hihihi....

lucky_star

Thành viên năng động
"Mỗi ngày Tôi chọn 1 niềm vui...chọn những bông hoa và những nụ cười...Tôi nhận gió trời, mời Em giữ lấy để mắt Em cười tựa lá bay...Và như thế Tôi sống vui từng ngày, và như thế Tôi đến trong cuộc đời...đã yêu cuộc đời này bằng trái tim của Tôi
Mỗi ngày Tôi chọn được đường đi, đường đến anh em, đường đến bạn bè, Tôi đợi Em về, bàn chân quen quá, đợi lá me vàng .... lại bước qua
Mỗi ngày tôi chọn 1 lần thôi, chọn tiếng ru con nhẹ bước vào đời..Tôi chọn nắng đầy, chọn cơn mưa tới....để lúa reo vàng... tựa vẫy tay...
Mỗi ngày Tôi chọn ngồi thật yên,nhìn rõ quê hương ngồi nghĩ lại mình..Tôi chợt biết rằng...vì sao Tôi sống...vì Đất Nước cần 1 trái tim
Và như thế Tôi đến trong cuộc đời...đã yêu cuộc đời này bằng trái tim của Tôi"

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng ư ... need chưa bao giờ thừa nhận mình là người tốt,cũng không bao giờ dám nói mình sống đúng.Có lẽ ai cũng vậy thôi,làm người ai chả mắc lỗi lầm...sống khó....

[R]ainny

Thành viên
Tích cực vs Tiêu cực?

Mình có nói tới vấn đề xã hội và cá nhân trong chuyện này. Có người ý thức được cần phải sống như thế nào để đúng với những chuẩn mực xã hội,sống để không thấy ân hận gì với xã hội nhưng người đó có thể không đạt được cái " sống đúng" theo góc cạnh cá nhân. Nhiều người nói tới vấn đề sống là chính mình, nhưng sống đúng với chính mình đôi khi lại đi ngược với sống đúng với xã hội.
Khi một người bạn của Rainny được hỏi: "Bạn cảm thấy cuộc sống bây giờ là cuộc sống tích cực hay tiêu cực?"... Người bạn ấy đã trả lời rằng: "Đối với tôi, cuộc sống của tôi bây giờ là tích cực, nhưng có thể đối với người khác, đó lại là cuộc sống tiêu cực."
Tại sao tích cực và tiêu cực lại có thể cùng hiện hữu trong cuộc sống của một người? Đối với bạn tôi, tích cực với họ có nghĩa là họ được sống đúng theo ý mình, họ được làm những việc mình yêu thích, được thoải mái chơi đùa lúc họ mệt mỏi, họ thích bar, thích vũ trường, và họ sống đúng với bản thân họ. Nhưng đối với người khác, đó lại là cuộc sống tiêu cực và sa đọa. Đối với người khác, họ không sống đúng nghĩa là một cuộc sống.
Vậy có phải sự phân biệt tích cực và tiêu cực chỉ mang tính chất tương đối. Và trong từng hoàn cảnh, tích cực và tiêu cực có thể thay đổi. Dường như tất cả mọi sự vật, sự việc trong cuộc sống này chỉ mang tính tương đối và nhất thời. Rainny vẫn chưa trả lời được thật sự cuộc sống của mình là tích cực hay tiêu cực. Chỉ biết rằng bản thân cảm thấy đang sống đúng với mục tiêu, đúng với con người, và đúng với tuổi trẻ của mình... Còn các bạn, mọi người nghĩ sao?

smallmonkey

Thành viên mới
Đồng ý với ý kiến của các bạn, và mình thích câu này: "Dường như tất cả mọi sự vật, sự việc trong cuộc sống này chỉ mang tính tương đối và nhất thời"

Điều quan trọng nhất là sống sao cho lòng mình thấy thanh thản, và ko phải day dứt, hối hận quá nhiều về những gì đã qua, những việc mình đã làm. Mình nghĩ sống đúng cũng ko khó lắm, nhưng điều đó lại phụ thuộc vào bản chất của từng người !

octieu

Thanh viên kỳ cựu
sống đúng ?
khi bạn sinh ra chỉ có mình bạn khóc và la hét ,cò tất cả những người xung quanh bạn thì cười hạnh phúc...còn đến khi bạn qua đời thì chỉ có mình bạn cười còn những người xung quanh bạn thì khóc .mình nghỉ đó là xống đúng !

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
Sống đúng theo tui là sống không thẹn với bản thân.Sống sao cho mình không phải xấu hổ với những việc mình làm.

hoatuyetyeuthuong

Thành viên
sống đúng với tính cách của mình thì không có j phai buồn cả hoatuyetyeuthuong luôn lam như thế mỗi khi gặp khó khăn đó các bạn

ducanhdhcs_t48

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng thì mình không thể nói được vì cuộc sống này có mấy ai hoàn thiện chứ nhưng mình cũng tự hào rằng mình không đi sai đường.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook