Danh sách BQL lâm thời Hội Trái Tim Yêu Thương!!!

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Nhiệt liệt hoan nghênh tin thần tự nguyện của các bạn! Nhưng có một điều mà mình rất "buân khuâng", mạn phép nêu ra để các bạn tham khảo.

Ý kiến này chỉ nhầm mục đích mong muốn BQL Hội sẽ tập trung hơn và đưa Hội ngày càng phát triển.

Đó là: những thành viên tham gia vào BQL Hội thì nhất định không được nằm trong BQL, BĐH, BCN... của bất kỳ Hội, Nhóm, Tổ chức nào khác hoạt động cùng mục đích (ở đây tạm gọi là Tổ chức Từ thiện). Các bạn có thể nằm trong BQL của bất kỳ tổ chức nào có mục đích hoạt động khác với Hội TTYT. Hoặc là mem của bất kỳ tổ chức nào khác hoạt động cùng mục đích với hội TTYT.

Có một số lý do sau:

1. Nếu bạn là BQL của 2 tổ chức có cùng mục đích hoạt động từ thiện. Khi bạn biết được một 'mạnh thường quân' muốn ủng hộ cho công tác từ thiện thì... Bạn sẽ giới thiệu cho tổ chức nào?

2. Khi 2 tổ chức cung tham gia vào 1 hoạt động (ví dụ liên kết đến thăm 1 mái ấm) thì... bạn sẽ tham gia với tư cách người tổ chức, người chịu trách nhiệm, quản lý của Tổ chức nào?

3. Bạn biết 1 đơn vị thường xuyên tài trợ cho công tác từ thiện. Lần đầu bạn đến mời họ tài trợ với tư cách tổ chức này, lần khác lại đến mời tài trợ với tư cách tổ chức kia... Liệu đơn vị đó có thể tin tưởng bạn và tài trợ?

4. Bạn sẽ rất dễ "nhầm lẫn" về "lợi ích" giữa 2 tổ chức. Có khi bạn phải đánh đổi "lợi ích" của tổ chức này vì "lợi ích" của tổ chức kia (mình từng chứng kiến những việc như thế). Cái này có thể là hơi... "xa vời" trong suy nghĩ của các bạn, các bạn sẽ đặt ngược câu hỏi rằng: "Chúng ta hoạt động từ thiện thì làm vì có "lợi ích" - nhưng sự thật thì "lợi ích" của chúng ta ở đây là những gì mà Hội TTYT làm được cho cộng đồng.

5. Bạn không thể tập trung tâm huyết cho một tổ chức nào. Cái này dân gian có câu: "Chân đạp hai xuồng", sớm muộn vì cũng ngã.

6. Các thành viên tham gia tổ chức có đủ lòng tin với bạn? Họ sẽ so sánh sự đóng góp của bạn giữa hai tổ chức. Các bạn sẽ phản bác rằng: "đã tham gia hoạt động từ thiện thì đừng so sánh, đừng phân biệt..." nếu vậy thì bạn cứ là một mem nhiệt huyết, sẵn sàng tham gia bất cứ hoạt động, tổ chức nào. Còn nếu đã là người quản lý, người đứng đầu, người dẫn dắt thi phải có trách nhiệm đối với "lợi ích" của tổ chức của mình.
........

Mong rằng các bạn sẽ có được sự quyết định hợp lý. Mình cũng đề nghị BQL lâm thời và những người ứng cử, được đề cử vào BQL chính thức nên đưa ra được 1 quy tắc chung để áp dụng về sau.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng có một ý này muốn đóng góp về thể lệ bầu cử:
Những người tham gia ứng cử sẽ được bỏ phiếu kín và "không phân biệt chức danh trước".... Nghĩa là những người được bầu cử sẽ được tính số phiếu từ cao xuống thấp, chọn ra 5 hoặc 7 người vào BQL... Và khi đã có danh sách đắt cử rồi, những người này sẽ tự bầu ra các chức danh (vấn đề này do BQL mới tự quyết chứ ko cần ý kiến của mem)

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Nhiệt liệt hoan nghênh tin thần tự nguyện của các bạn! Nhưng có một điều mà mình rất "buân khuâng", mạn phép nêu ra để các bạn tham khảo.

Ý kiến này chỉ nhầm mục đích mong muốn BQL Hội sẽ tập trung hơn và đưa Hội ngày càng phát triển.

Đó là: những thành viên tham gia vào BQL Hội thì nhất định không được nằm trong BQL, BĐH, BCN... của bất kỳ Hội, Nhóm, Tổ chức nào khác hoạt động cùng mục đích (ở đây tạm gọi là Tổ chức Từ thiện). Các bạn có thể nằm trong BQL của bất kỳ tổ chức nào có mục đích hoạt động khác với Hội TTYT. Hoặc là mem của bất kỳ tổ chức nào khác hoạt động cùng mục đích với hội TTYT.

Có một số lý do sau:

1. Nếu bạn là BQL của 2 tổ chức có cùng mục đích hoạt động từ thiện. Khi bạn biết được một 'mạnh thường quân' muốn ủng hộ cho công tác từ thiện thì... Bạn sẽ giới thiệu cho tổ chức nào?

2. Khi 2 tổ chức cung tham gia vào 1 hoạt động (ví dụ liên kết đến thăm 1 mái ấm) thì... bạn sẽ tham gia với tư cách người tổ chức, người chịu trách nhiệm, quản lý của Tổ chức nào?

3. Bạn biết 1 đơn vị thường xuyên tài trợ cho công tác từ thiện. Lần đầu bạn đến mời họ tài trợ với tư cách tổ chức này, lần khác lại đến mời tài trợ với tư cách tổ chức kia... Liệu đơn vị đó có thể tin tưởng bạn và tài trợ?

4. Bạn sẽ rất dễ "nhầm lẫn" về "lợi ích" giữa 2 tổ chức. Có khi bạn phải đánh đổi "lợi ích" của tổ chức này vì "lợi ích" của tổ chức kia (mình từng chứng kiến những việc như thế). Cái này có thể là hơi... "xa vời" trong suy nghĩ của các bạn, các bạn sẽ đặt ngược câu hỏi rằng: "Chúng ta hoạt động từ thiện thì làm vì có "lợi ích" - nhưng sự thật thì "lợi ích" của chúng ta ở đây là những gì mà Hội TTYT làm được cho cộng đồng.

5. Bạn không thể tập trung tâm huyết cho một tổ chức nào. Cái này dân gian có câu: "Chân đạp hai xuồng", sớm muộn vì cũng ngã.

6. Các thành viên tham gia tổ chức có đủ lòng tin với bạn? Họ sẽ so sánh sự đóng góp của bạn giữa hai tổ chức. Các bạn sẽ phản bác rằng: "đã tham gia hoạt động từ thiện thì đừng so sánh, đừng phân biệt..." nếu vậy thì bạn cứ là một mem nhiệt huyết, sẵn sàng tham gia bất cứ hoạt động, tổ chức nào. Còn nếu đã là người quản lý, người đứng đầu, người dẫn dắt thi phải có trách nhiệm đối với "lợi ích" của tổ chức của mình.
........

Mong rằng các bạn sẽ có được sự quyết định hợp lý. Mình cũng đề nghị BQL lâm thời và những người ứng cử, được đề cử vào BQL chính thức nên đưa ra được 1 quy tắc chung để áp dụng về sau.

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn Moon. :cau:

Để tập trung phát triển một Hội nhóm (đặc biệt trong hoạt động thiện nguyện) thì chúng ta phải có quy chế cho BQL để bất cứ một ai khi ứng cử vào vai trò điều hành một hội nhóm thì họ sẽ có trách nhiệm hơn với Hội nhóm của mình.

Hội nhóm hoạt động từ thiện sẽ liên quan đến tài chính và những hoạt động để gây quỹ. Và đây cũng là vấn đề nhạy cảm (vì một tổ chức hoạt động từ thiện rất được mọi người quan tâm và giám sát) cho nên chúng ta cần phải ý thức và phân biệt rõ ràng.

Emi Le

[♣]Thành Viên CLB

cái nì em đồng ý cả hai tay lun nè. Hồi trước bạn em nó bị trường ợp này, tham gia cùng 1 lúc 2 nhóm đều về vi tính hết đến lúc vỡ lẽ ra hai nhóm đó thi đua với nhau, rùi đành rút lui hết...^^

tieusonphong

Thanh viên kỳ cựu
Minh dong y voi ivenle va moon_tsuki . Theo minh thi BQL phai la nhung nguoi co nhiet huyet, nang dong nhat la khong nen hoat dong cung mot luc nhieu to chc tu thien hoac la cung mot luc tham gia nhieu nhom khac nhau. Vi nhu the nguoi do se bi phan tam khong the nao tap chung vao mot hoi hay mot nhom nao duoc . Rat mong BQL lam thoi va cac thanh vien trong hoi TTYT se sang suot lua chon ra mot BQL dung voi nhung tieu tri ma ban moon_tsuki va ban tuduydoanhnhan da dua len cho moi nguoi cung biet.
Chuc cac ban gap nhieu thanh cong . Thanhs!

fogpinguin

[♣]Thành Viên CLB
nhằm mục đích chung duy trì và phát triển của hội trái tim yêu thương theo mục tiêu chung fog tự ứng cử vào ban quản lý hội.:hon::hon::hon:kinh nghiệm và tài năng thì không có nhiều nhưng nhiệt tình và nỗ lực thì không ít.:thangloi::thangloi::thangloi:
các bạn nhớ ủng hộ fog nhiều nhiều nhiều vô nhé. :cau::cau::cau:
bí mật với cả hội thôi nha: mình đang nghía cái ghế trưởng hội:nghichngom::nghichngom::nghichngom:

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
nhằm mục đích chung duy trì và phát triển của hội trái tim yêu thương theo mục tiêu chung fog tự ứng cử vào ban quản lý hội.:hon::hon::hon:kinh nghiệm và tài năng thì không có nhiều nhưng nhiệt tình và nỗ lực thì không ít.:thangloi::thangloi::thangloi:
các bạn nhớ ủng hộ fog nhiều nhiều nhiều vô nhé. :cau::cau::cau:
bí mật với cả hội thôi nha: mình đang nghía cái ghế trưởng hội:nghichngom::nghichngom::nghichngom:

Kha kha, chàng fog nhà ta ngấm nghía ghế Trưởng hội kia à. Có bản lĩnh lắm.
Vậy là cuộc đua cho bầu cử BQL Hội Trái Tim Yêu Thương sắp tới ngày càng "khốc liệt" rồi.

tuduydoanhnhan

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn những ký kiến đóng góp của chị Nguyệt, anh Tiến, bạn Mộng Thuỳ (lobe_dream) cho chương trình bầu cử sắp tới của hội.
*Bạn Emi Le: bạn là người rất năng động, mới tham gia hội mà đã tự ứng cử mình vào BQL hội. Chúc bạn thành công với ý định của mình.

Còn bạn nào muốn tham gia bầu cử vào vị trí BQL hội thì mạnh dạn ứng cử nhé.
:nghichngom::nghichngom::nghichngom:

Bình luận bằng Facebook