Khazsak: cơ duyên với bộ phim B4S – Trước Giờ Yêu

Thanh Đoan

Thành viên mới

Khazsak có thể quen thuộc đối với một số bạn trẻ, những người thường thấy cô nàng trong các bộ sưu tập ảnh, lookbook cho các nhãn hàng, các video quảng cáo… cùng sự biến hóa đa năng, nhiều màu sắc. Khi nhận được lời mời phỏng vấn cùng Koicine, Khazsak đã rất thân thiện và cởi mở khi chia sẻ về những kinh nghiệm đầu tiên trong lĩnh vực phim ảnh của mình, đặc biệt là vai diễn trong bộ phim mới B4S – Trước Giờ Yêu sẽ khởi chiếu vào ngày 12.04.2024.​

Để mô tả hay giới thiệu về bản thân của mình vào lúc này, Khazsak sẽ nói về mình như thế nào?

Khazsak: Xin chào mình là Khazsak, hiện tại mình là diễn viên sinh sống và làm việc ở Sài Gòn. Điều mà mọi người sẽ ấn tượng về bản thân mình nhất chính là: nhiều năng lượng, linh động (mình rất thích vận động) và một tính từ nữa là “lì” (cười).

Khazsak theo đuổi điện ảnh từ khi nào? Và hành trình đó bắt đầu ra sao?

Khazsak: Mình bắt đầu vào nghễ mẫu như là một cơ duyên. Thời điểm đang học thì được các nhãn hàng nội địa khám phá ra và chọn mình đi chụp, quay quảng cáo. Vậy nên trở thành mẫu ảnh như là một cơ duyên đối với mình. Nhưng nó chưa phải là lựa chọn nghề nghiệp lâu dài của bản thân. Khi nghĩ nhiều về điều này mình đã tự đặt ra nhiều câu hỏi về sở thích, khả năng của mình và công việc nghề nghiệp mà mình muốn làm. Đáp án mà mình hướng đến luôn xoay quay quanh phim ảnh, mình đã thích phim ảnh từ cấp ba, chỉ là thời điểm đó mình không biết bắt đầu từ đâu. Sau một hồi phân tích mình quyết định thử sức ở công việc diễn xuất.

Lúc mới bắt đầu mình thấy bản thân còn thiếu một số chuyên môn và kiến thức về nghề diễn cho nên là đã đăng ký đi học một số workshop, học ở ACT Academy – Autumn Acting, và luôn luôn trau dồi thêm khi bất kỳ anh chị trong nghề hoặc anh chị đạo diễn dành thời gian chia sẻ về diễn xuất.

Nói rằng Khazsak có một vẻ đẹp lạ, nhưng trên thực tế sắc vóc hay chiều cao lại có hạn chế. Khazsak nghĩ gì về điều này? Có bao giờ không tự tin khi chọn con đường diễn viên không?

Khazsak: Đẹp lạ thì mình cũng hỏng biết nữa. Mọi người khen mình đẹp thì mình hay cười và mình cũng thích nghe vậy (cười). Mình cũng hay nhìn vào gương và khen ngợi bản thân. Đôi lúc cái sự tự tin, việc mình chấp nhận được bản thân như thế nào và yêu những điều đó ra sao thì mình sẽ thấy mình đẹp. Và việc đó đôi lúc giúp ích mình rất nhiều khi ở trên set, mình mất năng lượng thì mình sẽ nhìn vào gương để lấy năng lượng, động viên bản thân tiếp tục. Nó sẽ giúp mình không thấy tự ti, mà tự tin vào bản thân của mình hơn.

Phỏng vấn Khazsak

Còn về việc ngoại hình sẽ mang đến hạn chế về nghề, đặc biệt là nghề diễn viên thì tuyệt đối, ngoại hình không bao giờ là hạn chế của bất kỳ diễn viên nào. Bởi vì đối với diễn viên thì diễn xuất là quan trọng nhất. Mình nên trau dồi diễn xuất và cho dù mình có ngoại hình như thế nào thì dù mình diễn tốt và hợp vai thì chắc chắn cơ hội sẽ đến với mình.

Ở ngoài thì mình sẽ không tự tin khi đứng kế những người cao hơn mình. Vì rõ ràng mình lùn hơn nhưng mình cũng có một số lợi thế khác như: Tỷ lệ cơ thể không có phải là chuẩn lắm nhưng cũng gọi là vừa vặn, kích thước khuôn mặt khá nhỏ nên khi lên hình nhìn vào sẽ có cảm giác như một mét bảy và khi đứng một mình thì ưu điểm này sẽ rõ hơn (cười).

Làm thế nào để Khazsak có những vai diễn đầu tiên?

Khazsak: Mình đi cast khá nhiều, cast liên tục, liên tù tì. Hồi 2 năm đầu tiên khi mà mình mới học workshop và mình học ở ACT Academy thì mình cũng có đi cast rất là nhiều. Và mình cứ rớt lạch bạch, rớt suốt luôn, thỉnh thoảng được gọi thử lại là mình vui lắm rồi. Sau đó thì mình biết trở ngại lớn nhất của mình không phải là đứng trước máy quay là là không khí trong phòng casting.

Rồi mình trau dồi bản thân hơn, mình khắc phục những cái khuyết điểm của chính mình, những nỗi sợ, những điều mà mình cần để bước vô phòng casting một cách tự nhiên. Tập luyện điều đó trong một thời gian dài, cùng với việc rớt nhiều thì mình mới có được các vai diễn đầu tiên, nói chung là mình vẫn thấy bản thân khá may mắn.

Khazsak đã có cơ hội với bộ phim indie Hàn Quốc, hãy chia sẻ lại trải nghiệm đáng nhớ này?

Khazsak: Tự nhiên nhắc tới những phim chưa chiếu là mình cứ run cầm cập. Tại vì mình quay nhiều phim mà chưa có phim nào được phát hành cả. Chính vì thế hiện tại mình chưa thể chia sẻ với mọi người về điều gì.

Nhưng nhân đây để nói trải nghiệm đáng nhớ nhất trong năm 2023, thì đó là mình rất là có duyên với Xinê house. Mình cast ba phim ở Xinê house và mình đậu hết ba phim. Trong đó có một phim là dự án phim ngắn Indie, nhưng hiện dự án này có một số thay đổi nên có thể sẽ không hoàn thiện. Còn hai dự án khác là một phim ngắn và một phim ở Hàn có tên là Before Sex nhưng mà mình rớt. Xong rồi mọi người ở Anh Tễu Studio có hồ sơ casting của mình và đúng ngay đợt đoàn phim bên Hàn muốn tìm một diễn viên người Việt thì trong số những hồ sơ được lưu trữ này mình đã được chọn.

Hôm đó mình cast đến năm phân đoạn, theo thói quen khi về mình đã tẩy não để bản thân không nghĩ gì về chuyện đó nữa. Tại vì đó là một trong những kinh nghiệm mình rút ra sau mỗi lần rớt, nó sẽ giúp mình không bị tâm lý cho những phim sau. Vậy nên mình đã rất bất ngờ khi được chọn.

Cơ duyên đến với phim điện ảnh B4S – Trước Giờ “Yêu” của Khazsak như thế nào?

Khazsak: Lúc đầu mình đã tham gia casting B4S – Trước Giờ “Yêu” nhưng rớt. Rồi trong quá trình sản xuất có thay đổi gì đó mà mình không biết, chỉ biết phim casting lại lần 2 và mình được gọi để thử lần nữa cùng rất nhiều người khác. Mình đi cast lại và cast 4 vòng. Ngoài mình phim còn cân nhắc thêm một người khác nhưng cuối cùng vận may đến nên mình đã được đóng phim điện ảnh tại Việt Nam (cười).

Bộ phim có đề tài khá mới lạ, Khazsak gặp khó khăn nào không? Ví dụ như cảnh nóng hay cảnh tình cảm?

Khazsak: Khó khăn… trước hết mình muốn nói phần khó nhất là việc nhận được vai diễn này. Đối với diễn viên, cơ hội từ lúc nộp hồ sơ cho đến lúc được gọi đi casting xong rồi được chọn, có được vai – chính là một sự thành công rất lớn rồi. Nên những khó khăn sau đó mình đều có thể vượt qua hết. Do mình cũng có không ít kinh nghiệm đi quay rồi, chủ yếu là mình chưa có cơ hội thôi. Khó khăn về việc quay cảnh nóng, thực ra là mình cảm thấy không khó. Vì mình may mắn được gặp đạo diễn và bạn diễn rất là tuyệt vời. Nhưng mình cũng hổng biết là có cảnh nóng hông nữa… Không thể tiết lộ thêm nên mọi người xem rồi mới biết.

Nhưng mà cũng có mấy cảnh tình cảm đó, cũng có mấy cảnh mà mọi người coi teaser sẽ thấy. Nói chung là những cái cảnh gần gũi với nhau thì cũng không phải là lần đầu tiên mình đóng. Hơn nữa mọi người tập rất là nhiều, chemistry của mình với bạn diễn cũng khá là tốt, cho nên là mình sẽ không sợ ở trên trường quay, với lại khi mình quay mình rất tập trung về diễn xuất nên cũng không nghĩ quá nhiều về những điều khác. Sợ nói một hồi sẽ bị lộ, bị spoil phim nên tổng kết lại là khó khăn thì có nhưng mà lúc tập mình và mọi người đã vượt qua hết rồi cho nên lúc quay mọi thứ diễn ra khá tốt.

Đóng cặp với Khazsak là Tùng, chính vì vậy, nhiều khán giả của Tùng cũng bắt đầu quan tâm đến cặp đôi trên phim của bạn hơn. Khazsak cảm nhận như thế nào về bạn diễn của mình?

Khazsak: Tùng là thần tượng của mình (cười). Vậy nên đầu tiên là mình cảm giác vui, giống như được hưởng ké hào quang của idol á. Sau khi biết mình được đóng cặp với anh Tùng thì… “Quao anh Tùng đi đóng phim, anh Tùng lần đầu tiên đi đóng phim luôn”. Mình thấy rất là vui và cũng thấy thú vị nữa. Thiệt sự không ngờ là anh Tùng làm tốt như vậy, ảnh làm tốt ngoài sức tưởng tượng của mình luôn. Mình rất là sốc nhưng mà các bạn coi đi sẽ biết (cười)… Anh Tùng đóng nhập vai lắm.

Bên cạnh những diễn viên trẻ khác, Khazsak tự tin nhất điều nào về bản thân?

Khazsak: Mình không nghĩ là mình nên so sánh với bất kỳ ai hay là bạn trẻ nào, mà chỉ nghĩ tới bản thân của lần trước – lần sau, ngày hôm trước và ngày hôm sau chứ không so sánh với người khác.

Ở lớp trẻ của tụi mình, tất cả những người bạn của mình cùng làm công việc diễn viên thì tụi mình luôn tự tin và ủng hộ cho nhau hết mình. Mỗi lần ai có dự án là nhắn tin chúc mừng, rất là vui vẻ. Thỉnh thoảng mọi người đi cast đụng nhau thì có cơ hội trò chuyện cũng vui. Nói chung là diễn viên cứ trau dồi diễn xuất thật tốt và chờ cơ hội đến vào một lúc nào đó.

Năm 2024 của Khazsak sẽ như thế nào? Có những bộ phim gì?

Khazsak: Mình muốn năm nay thật là bận rộn và mạnh khỏe. Tại vì có dấu hiệu tốt là đầu năm nay mình đã nhận thêm một số dự án nhưng chưa thể chia sẻ được. Dù vậy đó là những niềm vui lớn của mình. Một trong số vai diễn đó đòi hỏi thể lực tốt, và đúng lúc sức khỏe mình ở mức hơi báo động nên mình xem đây là cơ hội để rèn luyện sức khỏe luôn. Hiện mình đang tập từ từ và có động lực nên bản thân cũng chăm chỉ hơn.

Trong năm nay hai dự án phim điện ảnh mà mình góp mặt sẽ phát hành. Một là phim B4S – Trước Giờ “Yêu” sẽ được công chiếu tại Việt Nam vào đầu năm nay. Một phim nữa mình quay ở Hàn thì đây là phim Indie kinh phí thấp cho nên phim sẽ không chiếu ở Việt Nam mà chỉ công chiếu tại Hàn Quốc và trên nền tảng trực tuyến. Tên tiếng Hàn của phim làm mình khá ấn tượng khi được dịch là “Sáng sớm con chim hải âu bay ngoài biển” hay gọi ngắn hơn là “Hải âu biển sớm”.

Cảm ơn Khazsak vì những chia sẻ chân thành của bạn trong buổi phỏng vấn cùng Koicine, chúc bạn nhận được những thành quả tốt trong năm mới.

Bình luận bằng Facebook