[Cuộc Sống] Khiêm nhường

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Khiêm nhường là rộng mở tâm hồn để học hỏi và thay đổi. Khi có lòng tự trọng, chúng ta sẽ có tính khiêm nhường. Lòng tự trọng xuất phát từ ý thức rằng chúng ta chỉ là một phần của tổng thể.

Khiêm nhường là hàng rào bảo vệ tốt nhất cho chúng ta tránh khỏi bờ vực của thói kiêu căng và tự mãn. Nó cảnh báo trước cho ta biết mọi khả năng có thể xảy ra, giúp ta có thể chuyển từ khả năng thất bại sang cơ hội chiến thắng.

Khiêm nhường là thành quả của lòng tự trọng. Một người khiêm nhường không bao giờ sợ bị tổn thương hay mất mát. Nếu chúng ta muốn một điều gì đó luôn tồn tại trong bản thân mình thì không ai và không điều gì có thể tước đoạt được sức mạnh nội tâm đó. Nhờ nảy sinh từ sự yên ổn nội tâm, khiêm nhường khiến chúng ta trở nên cởi mở, hợp tác và sẵn sàng tiếp nhận, học hỏi những suy nghĩ cũng như ý tưởng mới.

Khiêm nhường là bằng chứng của sự tự chủ, của khả năng chiến thắng "cái tôi" và sự sở hữu - những thứ có thể đẩy một cá nhân vào vòng quay của trò chơi quyền lực, từ đó đánh mất lòng tự trọng và tình cảm trong các mối quan hệ.

Đừng bao giờ hành động như thể chúng ta là chủ nhân của bất cứ điều gì hoặc bất cứ ai. Quyền sở hữu tạo nên nỗi lo sợ bị mất mát. Những người cho rằng họ đang sở hữu điều gì đó sẽ luôn mang tâm trạng nghi ngờ, cảnh giác. Có một nghịch lý là khi ta không cố chiếm giữ, ta lại nhận được mọi thứ.

Hãy dành thời gian để lưu giữ một nguồn năng lượng dồi dào về tinh thần và tình cảm, đừng nhọc công theo đuổi những toan tính ích kỷ hay những trò giật dây xảo trá. Nhờ đó, chúng ta sẽ làm chủ được bản thân. Một người làm chủ được bản thân sẽ hiểu được những nguyên lý vĩnh cửu của vũ trụ. Người làm chủ bản thân là người khiêm nhường và tự lực, biết duy trì sự cân bằng và hòa hợp. Sự khiêm nhường tuyệt đối được thể hiện ở chỗ chúng ta nhận ra và chấp nhận rằng có những quy luật nằm ngoài luật lệ thông thường của con người, chúng ta không thể thiết lập những tiêu chuẩn cho vũ trụ. Chúng ta hãy gắn kết bản thân với những nguyên lý này để tìm kiếm con đường cho chính mình, và tìm kiếm tự do.

Chấp nhận những quy luật siêu phàm không có nghĩa là suy nghĩ của chúng ta bị giới hạn hay bị phủ nhận. Ngược lại, chúng cho phép chúng ta bộc lộ bản thân mình đầy đủ và rõ ràng hơn. Biết tôn trọng người khác, tôn trọng quy luật tự nhiên, chúng ta sẽ duy trì được sự hòa hợp.

Nhờ khiêm nhường, ta nhận ra mọi sự vật, mọi cá nhân đều có quyền tồn tại trong hòa bình, tự do và hạnh phúc. Đó là một nguyên lý bất diệt.

Luồn cúi trong các mối quan hệ hay hạ mình trước vật chất là kết quả của nỗi sợ hãi - nỗi sợ hãi chính mình - và sự thiếu can đảm để đối diện với bản thân, thiếu dũng khí để thay đổi. Khi không có cái nhìn sâu sắc về bản thân, chúng ta trở nên e sợ trước thái độ của xã hội và những người liên quan đến chúng ta.

Khiêm nhường cho chúng ta khả năng tự suy xét nội tâm. Chúng ta bắt đầu xem xét đến những cảm xúc tiêu cực đã ngăn cản những hành động của mình. Để đạt được sự khiêm nhường, chúng ta phải học cách nhìn nhận bản thân một cách đúng đắn và chân thành. Nếu không biết khiêm nhường, chúng ta sẽ bị "cái tôi" làm lu mờ và bị cuốn theo những tham vọng cá nhân.

Khiêm nhường mở ra cánh cửa của sự tự nhận thức. Khi chúng ta phát triển khả năng tự nhận thức, khả năng tự đánh giá cũng sẽ phát triển, từ đó hình thành năng lực nhận biết. Với nội tâm vững vàng, chúng ta không sợ hãi trước những điều khác lạ xảy ra. Không có ước muốn được sở hữu và tích góp, chúng ta sẽ trở nên tự do và trưởng thành trong sự tự do nội tại đó.

Chúng ta biết rằng chân lý sẽ được thực hiện vào đúng thời điểm. Khiêm nhường là một biểu hiện khác của lòng tự trọng. Càng khiêm nhường bao nhiêu, càng tự trọng bấy nhiêu. Không ai, hay không điều gì có thể đe dọa chúng ta. Khi đó, chúng ta thực sự sống trong tự do hoàn toàn.

Trích từ "Tư duy tích cực" - First News và NXB Văn Hóa Sài Gòn

swynts

Cây đang thụ phấn
Càng khiêm nhường bao nhiêu, càng tự trọng bấy nhiêu.
Mọi người thử thảo luận về nghịch lý : khi anh nhận thức được anh đang khiêm nhường thì lúc đó anh chẳng khiêm nhường chút nào , ( ở đây bàn về khiêm nhường )
vậy trọng tâm ta nên đặt vào đâu ?

[AK]

Thanh viên kỳ cựu
Khiêm nhường phải có lúc.Đôi khi sẽ thành nhu nhược.Tùy trường hợp mà xử lý cho phù hợp

ting

[♣]Thành Viên CLB
Khiêm nhường phải có lúc.Đôi khi sẽ thành nhu nhược.Tùy trường hợp mà xử lý cho phù hợp
Đúng vậy, cứ khiêm nhường hoài thì chẳng biết điểm mạnh của mình là gì luôn. Có một cô đã thành đạt nói với mình là đừng khiêm nhường quá!

[AK]

Thanh viên kỳ cựu
Cũng có người nói,"Một lần khiêm tốn bằng bốn lần tự kiêu"
Xin trả lời bạn : Câu đó cũng đúng đấy .nhưng mà bạn ah`: Mình tin câu trên sai đấy ( theo cá nhân mình thôi, moi ng thế nào thi mình ko bik ).Vì sao bạn bik không .Mình nghĩ cái vấn đề khiêm tốn trong cuộc sống, học đường xảy ra nhiều nhưng cốt lõi bản thân phải khéo léo xử sự.Cụ thể : Bạn của bạn khiêm tốn hơi quá hoặc bạn thấy chướng tai gai mắt 1 tên xa lạ khiêm tốn quá giả tạo chắc chắn bản thân thấy bực mình và thấy tự kiêu,cái mặt dễ ghét bạn hí.Có khi nào bạn đã gặp tình huống trên.Nhưng bạn ơi , mỗi khi nói rứa, họ điên lắm, tức , mặt hầm hầm nữa ....hi```.Vì thế, khi mô gặp mấy ng khiêm tốn thái quá , hãy nói : Tôi không muốn nghe lời nói khiêm tốn vô nghĩa ( đó là câu nói đối với những ng thẳn tính ). Khi đó sẽ thấy phản ứng của ng đối diện hay lắm .....
P/S : Con ng bị đụng chạm đến cái cục sĩ diện thì giống như con khỉ ăn ớt í nhưng nếu bản thân là 1 đại diện của vị ngọt thì hãy dung hòa với họ giúp họ bớt cay mà thêm vào đó 1 tí mặn của socola.Lúc đó họ sẽ hiểu thế nào là khiêm nhường đúng nghĩa bạn nhé

kienceo

Thành viên năng động
Mọi người thử thảo luận về nghịch lý : khi anh nhận thức được anh đang khiêm nhường thì lúc đó anh chẳng khiêm nhường chút nào , ( ở đây bàn về khiêm nhường )

Chúng ta đang bàn về kỹ năng sống!
Khi rèn luyện "khiêm nhường" thành một kỹ năng của bản thân, bạn càng thấy tự hào vì bản thân mình hơn khi nhận thức được rằng mình đã đạt được mục tiêu sống, kể cả khi tự nhiên nhận thức được mình đang khiêm nhường trong một tình huống nào đó!

swynts

Cây đang thụ phấn
Chúng ta đang bàn về kỹ năng sống!
Khi rèn luyện "khiêm nhường" thành một kỹ năng của bản thân, bạn càng thấy tự hào vì bản thân mình hơn khi nhận thức được rằng mình đã đạt được mục tiêu sống, kể cả khi tự nhiên nhận thức được mình đang khiêm nhường trong một tình huống nào đó!
Ừm đúng là chúng ta đang bàn về " kỹ năng " và chúng ta vẫn luôn tự hào khi có được một " kỹ năng " tốt , ok .

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Ta khiêm nhường tức là ta đã biết đánh giá bản thân.
Khiêm nhường là để ganh tỵ mà ko đố kỵ.
Khiêm nhường là để cố gắng phấn đấu hơn.
Cũng có người nói,"Một lần khiêm tốn bằng bốn lần tự kiêu"
Việc này chỉ cần nhìn là chúng ta có thể nhận ra, ko nên đánh đồng với việc chúng ta đang thảo luận.
Một con người có những lúc nhận thức khiêm nhường và một con người khiêm nhường có khác nhau ko nhỉ ?

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
HÃY HIỀN LÀNH VÀ KHIÊM NHƯỜNG...
Bạn sẽ học được nhiều điều hay và tốt đẹp từ đức tính này. Nhưng đừng hiền quá nhé kẻo bị con gái ăn hiếp... (hihi... mình nói vậy chắc có nhiều bạn nữ cực lực phản đối cho mà coi). Nhưng hiền đúng chỗ và khiêm nhường vẫn là đức tính được mọi người quý trọng.

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
mọi người thường nói " cái gì quá cũng không tốt" vì vậy nếu quá khiêm nhường thì thành nhu nhược, khi đó không được gọi là khiêm nhường nữa. Vậy thì làm sao để bit mình nên khiêm nhường trong nhưng hoàn cảnh, trường hợp nào? theo mình nghĩ nếu người khác có động chạm đến lòng tự trọng của mình thì mình cũng nên phản ứng lại nhưng phải khéo léo và lúc đó chúng ta nên thật bình tĩnh. Cái này chắc tụi mình phải học thêm kỹ năng: giữ bình tĩnh và giải quyết vẫn đề quá ^^

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Kiến thức là vô tận, quan trọng là mình ứng dụng kiến thức mình học được như thế nào thôi em à. Mọi vấn đề đều có hướng giải quyết của nó, mình chọn mặt tích cực hay tiêu cực mà thôi.

Bình luận bằng Facebook