[Tình Yêu] Nắng quái chiều hôm.

Status
Không mở trả lời sau này.

Ngocbc

Thành viên
Buổi chiều nhàm chán, vừa ngồi ngắm cơn mưa chiều xong lại ngắm cái nắng quái chiều hôm. Lòng cứ thấy nao nao, khi nhớ đến câu: Gái thương chồng đang đông buổi chợ, trai thương vợ nắng quái chiều hôm.
Thầm ước sao mình có thể áp cái câu này vào mình.
Cái tình yêu người con trai nồng nhiệt đấy mãnh liệt đấy nhưng nó không tồn tại được lâu, nó sẽ nhanh chóng bị lắng xuống hoặc qua đi thôi. Như cái nắng quái chiều hôm, dù có gay gắt đến đâu thì nó cũng sẽ nhanh chóng bị màn đêm che phủ.
Với tôi, tôi còn cảm nhận được câu này theo một nghĩa khác nữa, đó là tình cảm của một số người đàn ông giống như cái nắng quái chiều hôm vậy, vừa qua một cơn mưa nhưng rồi nó có thể bừng sáng ngay và thường là cái nắng gay gắt, chứ nó không giống như cái nắng của buổi bình minh.
Có quan điểm cho rằng, con trai thời nay yêu cũng dễ và quên đi chuyện tình cũ cũng dễ, có khi họ vừa mới hôm qua còn khóc cho một cuộc tình cũ, nhưng hôm nay họ có thể yêu một cô gái khác còn mãnh liệt hơn người yêu cũ.
Có thể nó đúng với một vài trường hợp.
Với một người mà quên đi người mình yêu khó hơn là quên đi một cuộc sống, có lẽ người đó chỉ thầm ước chi câu tục ngữ kia nó ấn định vào mình.
Làm sao có thể sống khi quá khứ mãi ám ảnh bạn, làm sao có thể tìm được hạnh phúc mới khi tất cả chỉ là cái bóng, tất cả chỉ là sự thay thế giả dối của một người đã ra đi mãi mãi.​

tikvikcuu

Thành viên năng động
Làm sao có thể sống khi quá khứ mãi ám ảnh bạn, làm sao có thể tìm được hạnh phúc mới khi tất cả chỉ là cái bóng.​

Đã có một khoảng thời gian dài mình bị ám ảnh bởi cái suy nghĩ về quá khứ đó...

LeBao

Thành viên
Nỗi niềm ám ảnh về bóng quá khứ

Đã có một khoảng thời gian dài mình bị ám ảnh bởi cái suy nghĩ về quá khứ đó...
Trước đây rất lâu, mình là người luôn nhìn lại quá khứ....bị ám ảnh bởi hình bóng, sự việc đau lòng...và dĩ nhiên là có thể gần như trầm cảm...
Ai đó nói rằng "hãy cố quên đi quá khứ đế hướng tới những gì tốt đẹp sẽ xảy ra trong tương lai với thái độ sống tích cực"...thực sự mình cũng rất muốn làm được, nhưng đơn giản việc nhìn lại quá khứ là điều ai cũng mắc phải...chỉ khác nhau ở thái độ ta tiếp xúc và nhìn nhận nó...
Mình đã từng đau lòng, luôn bị ám ảnh với bóng đó, và suy nghĩ rằng người hiện tại thực chất chỉ là một sự thay thế...cho hình bóng cũ...???
Nhưng mình phát hiện ra rằng, khi ta đặt ra một phép so sánh, điều đó sẽ cản trở đi con tim mình yêu một cách nhiệt tình ...vấn đề ở chỗ, làm thế nào để không còn nghĩ về sự so sánh đó?
Đơn giản, hãy nhìn nhận quá khứ đã qua, cái bóng của quá khứ chỉ như là một trang ký ức...dù sao cũng là kỷ niệm, 1 chặng đường trên con đường sống của bạn và hãy mỉm cười để đón nhận hạnh phúc của cuộc sống với những điều đang có...đừng quá lo lắng mình sẽ yêu như thế nào và người đó sẽ yêu mình đến đâu...Khi con người càng gặp nhiều chuyện đau lòng, thì càng cần phải nhìn vào khía cạnh tích cực của sự việc, xem đó như là một kỷ niệm, một trải nghiệm trên đường đời...
Mình rất thích câu nói " Nếu không có những lúc buồn, sao biết quý trọng những khoảnh khắc vui". Vì vậy, dù tình yêu có màu sắc thế nào đi nữa, dù là nắng quái chiều hôm...thì cũng là để tô thêm cho vẻ đẹp muôn màu của cuộc sống...
Hãy tự tin và mỉm cười các bạn nhé^^:mimcuoi:

SinhBe

<b><font color=green>Giải KK Viết Về Người Phụ Nữ
Mình rất thích câu nói " Nếu không có những lúc buồn, sao biết quý trọng những khoảnh khắc vui". Vì vậy, dù tình yêu có màu sắc thế nào đi nữa, dù là nắng quái chiều hôm...thì cũng là để tô thêm cho vẻ đẹp muôn màu của cuộc sống...

Mình cũng thích cái câu ni lắm...
Nhưng mà thật sự mình chẳng muốn nhìn lại quá khứ chút nào. Qúa khứ chỉ là quá khứ, nó chỉ gợi lại biết bao nhiêu chuyện ko hay thôi ( đây là với riêng cá nhân mình)
Mình chỉ hướng đến tương lai. Đặt mục tiêu để phấn đấu cho ngày mai tươi sáng.
Ng Anh có câu ngạn ngữ " Pass the past for future" và mình cũng đã và đang thực hiện theo nó. Yeah >_<
Welcome Le Bao!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook