005 - Nắng ấm

nắng ấm

Thành viên năng động
tên em là nắng ấm, ấm rất ấm nhưng không bao giờ nóng cả đâu cứ tin là thế
tên em là nắng ấm, ấm như bàn tay của mẹ ấp ủ con trong đêm đông lạnh giá trong căn lều nhỏ đợi nắng ấm mùa xuân sang và con mình sẽ lớn
tên em là nắng ấm, ấm như vòng tay của đôi trai gái yêu nhau đang nắm tay nhau bước vào thánh đường và mong hôm ấy trời nắng ấm
tên em là nắng ấm, ấm như khi em khóc, bạn ở bên em cho em tựa đầu vào và em khóc, em ấm lòng biết mấy
tên em là nắng ấm, mỗi sớm mai thức đậy biết nắng đã lên và ngày đang tới
tên em là nắng ấm, nắng len nhẹ qua nơi nào đó gieo cho ai đó niền hi vọng vì đã qua một đêm dài
.....
còn rất nhiều nguyên nhân tại sao em tên là nắng ấm nhưng điều quan trọng nhất vẫn là vì mẹ đã bảo em rằng : "con là nắng ấm của mẹ"
và hôm nay anh bắt đầu gọi em là : Nắng ấm
.............................................................................................................................
mọi người hiểu tại sao em tên là Nắng ấm rồi chứ, em yêu cái tên ấy vô cùng
cảm ơn tất cả mọi người , đặc biệt là người mở cuộc thi này để cho em một cơ hội viết về : Nắng ấm​

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng cũng thích nắng ấm, cái tên thật tươi vui và ấm áp. Nếu không phải là Sóng thì chắc đã chọn cái tên là Nắng rồi đấy.
Ấm áp, dịu nhẹ, ngọt ngào...
Cái tên không chỉ là một cái tên, nó là ký ức, là kỷ niệm, là một phần con người, là thân thương, là quá khứ, là hiện tại...
Nắng ấm có một cái tên rất đáng yêu và ý nghĩa.

Trần Mít

Thanh viên kỳ cựu
Nắng ấm ! ... sẽ làm cho Mít ngọt và ngon hơn...
Nắng ấm ! ... Sưởi ấm những tâm hồn đang dần lạnh vì cô đơn, và hơn thế nữa...
Nắng ấm ! ... 1 cái tên nhẹ, dịu, và rất êm.....
....................
Nắng ấm ah Mít thích nắng ấm rồi đấy :X

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Mình có thể tưởng tượng ra bạn thật hiền hòa, nhưng lại rất mạnh mẽ, bạn luôn muốn " sưởi ấm " những người quanh bạn. Rất mong được gặp bạn.
Nhớ cái nắng ở Đà Lạt quá, thật ấm áp...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
GỌI NẮNG

Gọi chút nắng cho gió chiều thôi lạnh
Mây thôi buồn trong ngày tháng đi hoang
Tình xa đưa thôi những phút hững hờ
Nơi bến vắng con thuyền xưa vẫn đợi...

GỌI NẮNG

Thơ Nguyễn Khánh Chân

Gọi chút nắng cho gió chiều thôi lạnh
Mây thôi buồn trong ngày tháng đi hoang
Tình xa đưa thôi những phút hững hờ
Nơi bến vắng con thuyền xưa vẫn đợi

Gọi chút nắng cho thêm hồng đôi má
Chút mượt mà vì tóc đã thôi bay
Lời yêu xưa khoảnh khắc chợt trôi về
Trong sâu thẳm bừng lên màu nắng gọi

Từng lọn sóng đùa nhau chiều biển vắng
Vẫn rì rào tiếng gọi cõi hoang sơ
Mãi ngoài kia - nơi tiếp nối biển trời
Chùm hoa nắng - nhấp nhô - con thuyền nhỏ

Hoàng hôn lộng - màu chiều hoang tím nhạt
Ráng chiều vàng níu lại bóng thời gian
Chợt đâu đây thoang thoảng gió ru thầm
Có phải không? Tình xa lên tiếng gọi...

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Nắng ơi , khi nào về vậy em ?

Thật khó để bắt đầu khi để bắt đầu lại sau một thời gian gác bút đi rong. Nhưng sẽ thật là có lỗi với Nắng ấm nếu không đi tiếp thêm một đoạn đường, một đoạn đường Nắng đã từng cố gắng đi những chưa trọn vẹn.

Những lời mà Nắng muốn gửi đến tất cả các bạn KNSO đã từng quan tâm đến một con bé chưa biết mặt, chưa biết tên.

Và cũng vì mọi người trên diễn đàn một lời giải thích vì các bạn có người đã ngộ nhận chính Cẩm Tú là Nắng ấm.
............................................................................................

Xin giấy thiệu lại giúp Nắng ấm nhé:

Nắng ấm xinh, năm nay 19 tuổi, tầm bằng bé Hiền , Bé Hồng Đào rất dễ thương, thông minh, hiền và khá lặng , thích sách, công việc chính cách đây 2 tuần trở về trước : tề gia nội trợ , chăm sóc sức khỏe cho một bà cụ 70 tuổi.

Có khả năng thành một nhà văn nếu được học hành nhiều hơn.

Còn gì nữa không nhỉ ? Thôi để viết cái khác mở bài thế này là hơi dài dòng rồi.
..............................................................

Nếu trên đời có một chữ duyên tôi xin tặng cho cuộc gặp gỡ của tôi và Nắng chữ duyên, nếu có một điều tình cờ gọi là cầu nối thì sách là cầu nối cho tôi và Nắng lại gần nhau.

Nắng cũng như bao nhiêu người khách hàng đến nhà thuốc tôi đang làm thêm, đến rồi lại đi, những câu hỏi những câu chào chỉ là giao tiếp xã hội thông thường giữa một người bán và một người mua hàng, nhưng có lẽ khi đã gọi là duyên thì người ta hay nhìn nhau đặc biệt hơn một chút chăng, em hay ưu ái lựa chọn tôi là người lấy thuốc cho em , mặc dù thời gian làm ở nhà thuốc của tôi một ngày chỉ vài tiếng buổi tối, công việc past time mà. Em hay than thở

" Gặp chị khó quá "

Có lần khi thấy tôi đang đọc quyển “ chàng lính ngự lâm ” của Alexandre Dumax ( tranh thủ lúc vắng khách :cuoinhamhiem: ), em năn nỉ tôi cho em mượn , cách của em năn nỉ rất dễ thương, đang đọc đến đoạn hồi hộp gây cấn thế mà em lại mượn, chà khó nghĩ thật, nhưng thôi giờ kiếm được một người đọc mấy quyển sách ấy đâu có dễ, quyết định hi sinh cho em đọc trước. Chuyện ấy có lẽ bình thường thôi, nhưng điều làm tôi ngạc nhiên về em là những ngày về sau

Hai ngày sau em gửi lại tôi quyển sách, tốc độ đọc rất nhanh , đọc nhanh như vậy chắc không thấm bao nhiêu nhỉ ? trong lòng nhủ thầm như vậy , và dường như chỉ là vô tình tôi đa hỏi em về cảm nhận của em về những nhân vật trong quyển sách

Nhưng nhận xét của em về d'Artagnan, , Constance Bonacieux, hồng y giáo chủ de Richelieu, …. Nhưng nhận xét rất sâu sắc mà bản thân tôi cũng chưa một lần chạm được đến , đặc biệt về nhân vật người đàn bà tội lỗi Milady, nhưng khía cạnh của truyện, làm tôi thật sự kinh ngạc về khả năng cảm thụ của em , điều lạ lùng hơn mà tôi biết em chỉ mới tốt nghiệp lớp 9.

Và sau đó những quyển sách đã nối chúng tôi gần nhau hơn : Cây tỏi nổi giận của Mạc Ngôn, đàn hương hình, đấu trường đẫm máu, ba chị em nhà họ Tống, báu vật của đời, bản du ca cuối cùng của loài người.....hình như chỉ có vậy người ta gần nhau hơn

Và những ngày sau đó tôi đã dần được đọc quyển sách về cuộc đời em, một quyển sách dầy 19 năm với nhiều điều tôi chưa đủ khả năng để viết thành câu thành chữ.

Em mồ côi cha mẹ từ nhỏ, sống với bà ngoại, năm 12 tuổi ngoại mất, em được một gia đình nhận nuôi, học hết lớp 9 thì nghỉ , ở nhà phụ giúp việc nhà

Em đã quen và dường như chấp nhận cuộc sống bình thảm như vậy, không một ước mơ , không hoài bão, sống và chỉ biết hôm nay nấu món gì cho bà ăn, hôm nay bà có cần đi mua thuốc không, hôm nay mình có làm gì để bà phật lòng không , hôm nay ...

Và mai kia chắc chị gái ( chị nuôi ) sẽ giấy thiệu cho em một ông Hàn Quốc nào đó và lấy chồng vậy là xong

Cuộc sống, ôi cuộc sống của em rất đơn giản và chỉ có thế thôi, em nói về những điều ấy giản đơn và chấp nhận

Vì theo em : em còn cuộc đời nào khác cơ chứ, em không còn ai ở trên đời này thật sự yêu thương em, trên đời này em bơ vơ quá , cuộc sống gia đình của em hiện tại không phải là một gia đình, sống tạm mà thôi, số phận của em là như vậy, vĩnh viễn không thay đổi được

Nhìn nhiều khi em nói bình thảm mà mắt như khóc : có phải em đang ước mơ về một gia đình có cha có mẹ có anh em thật sự, chứ không phải như thế này

Và đôi khi em tự ví mình như cậu bé Remi trong truyện Không gia đình của Hertor Malot, em không phải vất vưởng ngoài đường phố như Remi em có một người chịu nuôi em , chăm sóc em khi em ốm, nhưng Remi còn có gia đình để khao khát trở về còn em thì không

..................

Viết nhiều như thế nhưng mong các bạn hiểu được một phần cuộc sống của Nắng ấm.

Sau một thời gian quen nhau khi rảnh em hay lên chỗ làm ban ngày của tôi chơi, và có lẽ niềm tự hào về KNS tôi đã không dấu được, tôi hay mở cho em xem những bài viết trên KNSO , nhưng hoạt động của câu lạc bộ, những người bạn, kể về họ thật nhiều cho em nghe

đây là người có tên là Long teo công tử, đây là Sóng, đây Kid, đây là Thanh, đây là An ( hình An bé tí nhìn toét con mắt ), là Hải , là ...., nhiều thế vậy mà nhanh rất nhanh cô bé đã nhận ra từng người một, những bài viết , nhìn thấy vẻ háo hức của em, bất chợt tôi muốn làm một điều gì đó hơi điên khùng , bảo em chọn cho mình một cái nick và đăng ký làm thành viên của diễn đàn

em rụt rè lắm và bảo em không cùng giai cấp với các anh chị ấy, sẽ không ai có thể chấp nhận em cả em không được học hành chị ạ, em không là sinh viên , em ở một thế giới khác, em không thể đóng góp gì cả, em không thể

nhưng rồi có lẽ sức hút của KNS đã quá lớn chăng ? em đã chở thành một thành viên của KNSO

vào những buổi nghỉ trưa , tôi và em đã tận dụng sau khi em đã làm xong việc nhà , tôi được nghỉ giữa giờ , tôi đã hướng dẫn em những kiến thức đầu tiên về mail, về blog, về yahoo.mess, về cách post bài trên diễn đàn mà đến bây giờ tôi vẫn còn chưa nắm vững
..............................

riêng việc chọn một cái nick trên diễn đàn hai chị em cũng bàn thảo thật lâu, chọn tên như thế nào cho thật ý nghĩa . Ban đầu chỉ là Nắng thôi nhưng sau đó em bảo cho em thêm chữ ấm bởi vì Nắng nhiều khi gay gắt làm sẽ làm người ta mệt và không thích Nắng tí nào, em chỉ là Nắng ấm thôi một phần đã và sẽ có người yêu quý em gọi em là Nắng ấm như chị đã được chị Hải Nguyên gọi chị là Nắng ấm , em thích cái tên ấy.

nhưng bài viết đầu tiên của em trên diễn đàn đã được mọi người chấp nhận em mừng ...

những lời nhắn hỏi thăm của mọi người chuyển đến em , sự chào đón của mọi người làm em như bước vào một thế giới khác mà em chưa từng có trong đời

những lời trao đổi của em với Bia ( cách em gọi nick Heniken ), rất vui

đặc biệt là Kid, đã làm em mạnh dạn bước vào , lời hỏi thăm của Sóng, của Kiều Phương làm em bước nhanh hơn

và ngay cả tôi trong một lúc nào đó mệt mỏi, tôi đã nghĩ em cứ như thế này có thể thay thế tôi được rồi, với khả năng của em, với lòng ham học hỏi của em có lẽ là không có gì khó

một kế hoạch học bổ túc văn hóa đã được vạch ra, và như thế này như thế kia, cuộc sống dường như có lúc tưởng như rất đẹp

và rồi

những ngày đầu tháng 8 rất đột ngột em đi cùng gia đình qua một đất nước khác sinh sống, thật sự bất ngờ em đi khá đột ngột chỉ gửi lại cho tôi một lá thư tạm biệt và gửi lời cảm ơn của em đến tất cả những người đã một lần quan tâm em. Đặc biệt đến Kid, người quan tâm đến em khá nhiều khi em mới bước vào diễn đàn, với tất cả tấm lòng em gửi lời hỏi thăm đến mọi người, rất tiếc em không thể tiếp tục tham gia mặc dù em rất muốn vì em cũng không biết mình ra sao ngày mai ở nơi xứ lạ quê người .

Không biết viết như thế nào để kết thúc câu chuyện rất dài này, và có ai đó đã đọc bài viết này , một bài viết dài có lẽ là dài nhất trong tất cả nhưng bài viết tôi đã viết.

Muốn có một lần có thể bằng vốn kiến thức tí tẹo teo của mình em có thể vào máy tính của nước bạn, lên mạng một chút và vào http://kynangsong.org sẽ thấy vẫn còn bóng hình của em và mọi người vẫn chờ em . Dù chưa một lần thấy em bằng xương bằng thịt , vẫn thương em vẫn muốn chia sẻ với em nếu em đến với họ. Và diễn đàn KNSO luôn chào đón bất kỳ ai không biệt tuổi tác, dân tộc , địa lý miễn là có một tấm lòng.

Qua câu chuyện này tôi cũng mong muốn các bạn có thể trong cuộc sống này , các bạn còn sung sướng quá , chúng ta có quá nhiều, quá nhiều ưu đãi của cuộc sống , và chúng ta có nhiều quyền lựa chọn , hãy cố sống thật tốt với món quà cuộc sống đã tặng cho các bạn

Còn tôi, có lẽ cảm ơn em nhiều vì em đã thúc đẩy tôi quay trở lại diễn đàn sau một thời gian vắng bóng, chín chắn hơn , biết quý trọng cuộc sống tôi đang có

Mặc dù bài viết của em không nhiều , chỉ mới có 4 bài thì phải, có bài viết vẫn còn bị tớ áp chế cách viết thì phải , cô giáo độc tài :danhdau:

Nhân bài viết này tôi cung muốn cảm ơn mọi người đã nhẫn nại với Cẩm Tú nhé, với nhiều điều không phải , các bạn đã dành cho Cẩm Tú rất nhiều , cảm ơn các bạn.

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
lặng ...để hòa mình vào bài của chị...để biết rằng bên chị luôn có những người bạn :dangyeu:

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
tái bút

bài viết này viết từ khi em vừa ra đi
đã lâu nhưng không gửi, nhưng rồi sẽ có lỗi khi đã một lần sai ......
không vì thế mà mình kết thúc phải không các bạn ?
dù thế nào hãy sống hết mình hết trái tim và nhiệt huyết cuộc sống sẽ nở hoa và hạnh phúc luôn bên bạn
bài viết về Nắng của tôi dài quá , nhưng viết để hiểu rằng mình đang còn hạnh phúc,
cuộc đời ấy có thể dưới ngòi bút của một người không giỏi văn nó chưa hay và còn nhiều gẫy vụm
một lần thông cảm và sửa lỗi cho CTC luôn các bạn nhé.

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn một người bạn chưa từng gặp mặt đã cho mình thấy giá trị những gì mình có.
Cảm ơn những nghị lực phi thường của Nắng ấm đã cho mình thêm sức mạnh để đi tiếp con đường vừa hiện ra phía trước.
Cảm ơn trái tim khao khát yêu thương ngập tràn của bạn đã cho mình thêm tin yêu cuộc sống.
Cảm ơn chị Cẩm Tú Cầu nữa, vì câu chuyện chị kể, vì những dòng chữ tuôn trào cảm xúc và đơn giàn là vì chị đã trở về.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Mọi người đã nói chuyện với Nắng Ấm rồi à. Tiếc thật. Lúc đọc bài viết của Nắng Ấm đã hi vọng sẽ được trò chuyện với bạn ấy 1 lần. Thế mà...

Câu chuyện về Nắng Ấm đã làm em cảm nhận khác hẳn với những câu chuyện về số phận con người mà em đã đọc từ trước đến nay. Có chăng là nó thực hơn, nó gần hơn nên em như đang từng bước nhìn thấy hình ảnh của Nắng Ấm, cảm nhận được cảm xúc của Nắng Ấm.

Nắng Ấm ơi, quà tặng của cuộc thi mình vẫn giữ cho bạn nhé. Hãy liên lạc địa chỉ với mình ngay khi bạn đọc được bài này nhé. Dù bạn ở bất kỳ nơi đâu trên Quả Đất này, mình hứa rằng : sẽ cố gắng hết sức để quà có thể đến tận tay bạn.

Và cả nhà thật vui khi một thành viên đã trở về :dangyeu:

Tường Nguyên

Thanh viên kỳ cựu
Cảm xúc chạy lung tung trong lòng nhưng TN không biết viết gì cho thoả.
Chúc cô bé Nắng ấm sẽ có nhiều ngày nắng ấm trong cuộc đời. Tn tin điều đó vì trái tim em đủ ấm áp để làm sưởi ấm người khác và vì em đã dám bước chân vượt qua sự nhút nhát để đón nhận yêu thương.
Nắm tay nhé, hãy nhớ rằng dù em chưa hề gặp mặt các bạn trong ngôi nhà này, nhưng mọi người luôn sẵn sàng đón nhận em bất cứ lúc nào em cần một ai đó bên cạnh.
Cảm ơn chị Cẩm tú cầu, cảm ơn giùm cho bé Nắng, em không sao nói hết. Em đã hiểu sức mạnh của sự chia sẻ to lớn đến thế nào, và hạnh phúc đơn giản thế nào.
Chị cũng là nắng ấm.

Blue_Katze

Thanh viên kỳ cựu
Có khi sống giữa một thành phố đầy nắng gió như Sài Gòn này thì Nắng đã trở thành một thứ gì đó quen thuộc như hơi thở, bình thường như lá rơi khi trời trở gió. Nhưng nếu xa cách, chỉ một giây phút thôi, cũng sẽ biết quý giá cái ấm áp của Nắng biết chừng nào.
Như khi ta đang sống hạnh phúc như vầy nhưng luôn mong ước những điều quá xa xôi
Phải không?

Trần Mít

Thanh viên kỳ cựu
Hà Nội sẽ rất cần bạn vào những ngày cuối thu đó ^^.
Lúc đó ở Hà Nội, thời tiết trong xanh, có gió, có nắng nhưng vẫn lạnh...
Phải chăng Nắng Ấm đã di cư vào Nam tránh rét rồi ... ???

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Hà Nội sẽ rất cần bạn vào những ngày cuối thu đó ^^.
Lúc đó ở Hà Nội, thời tiết trong xanh, có gió, có nắng nhưng vẫn lạnh...
Phải chăng Nắng Ấm đã di cư vào Nam tránh rét rồi ... ???

Nắng ấm ở trong Nam, HN đang trở rét, nên nắng âm ra với HN để làm ấm trái tim Trần Mít

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Em có quyền hy vọng đấy. nắng ấm rất dễ thương sẽ làm ấm lên với khí hậu lạnh của HN

Nemo

Thanh viên kỳ cựu
Giá như HN bây h có " Nắng Ấm ". . .
Nemo mong sao những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với " Nắng Ấm " ... tự tin lên nhé !

Bình luận bằng Facebook