buôn ma thuột yêu dấu!

greenlovebmt

Thành viên
hihi chào các bạn trong kỹ năng sống! sáng nay nghe mùi cafe rang thơm lừng, trưa zô thấy cái box các bạn Gia Lai, tự dưng thấy nhớ Daklak wa! dân mình cũng zô đây làm wen đi.^_^ mình joi thiệu trước nha. mình tên Oanh học khoa kinh tế- luật.

trangdang

[♣]Thành Viên
hihi chào các bạn trong kỹ năng sống! sáng nay nghe mùi cafe rang thơm lừng, trưa zô thấy cái box các bạn Gia Lai, tự dưng thấy nhớ Daklak wa! dân mình cũng zô đây làm wen đi.^_^ mình joi thiệu trước nha. mình tên Oanh học khoa kinh tế- luật.

em là Trang, năm nhất, đại học ngoại thương,yêu bmt nhiều:mimcuoi:

thanhhoa_7791

Thanh viên kỳ cựu
hehe zậy lập hội đồng hương Tây Nguyên nha.mình ở Gia Lai nè.rất vui đc làm quen:mimcuoi:

thanhhoa_7791

Thanh viên kỳ cựu
hihi bên Gia Lai cũng đang nghèo lắm.bạn nào lập hội Tây Nguyên đi đảm bảo đông liền ah :bitmiengcuoi:

trantuya6

Thanh viên kỳ cựu

Đó chính là mảnh đất Buôn Ma Thuột yêu dấu của mình đó các bạn, đã ai ghé thăm mảnh đất bazan màu mỡ này chưa, nếu chưa mình xin mạn phép giới thiệu qua nhé.
Buôn Mê Thuột là thành phố tỉnh lị của tỉnh Đắk Lắk và là thành phố lớn nhất ở vùng Tây Nguyên Việt Nam. Đặc sản cà phê Buôn Mê Thuột là đặc sản nổi tiếng của cả Việt Nam. Đến đây Qúy khách có thể thăm quan những danh lam thắng cảnh nổi tiếng của cả nước như: Đình Lạc Giao, Chùa Sắc tứ Khải Đoan, Nhà đày Buôn Ma Thuột, khu Biệt điện Bảo Đại - hiện tại là Bảo tàng các dân tộc Việt Nam tại Đắk Lắk, Toà Giám mục tại Đắk Lắk.
Du khách cũng có thể đến với làng văn hoá buôn AKô Đhông, ngắm cây Kơnia cổ thụ giữa lòng thành phố sát Ngã 6 Buôn Mê Thuột, thưởng thức hương vị cà phê.

Địa điểm tham quan:
Ngã 6 Ban Mê
Ngã 6 Ban Mê là trung tâm thành phố Buôn Ma Thuột, nằm trên giao điểm của quốc lộ 14 và quốc lộ 26 đi qua thành phố. Ở đây có Tượng đài chiến thắng Buôn Ma Thuột được coi như biểu tượng của thành phố cũng giống như Tháp Eiffel của Paris hay Tượng Nữ thần Tự do ở New York

Cây Kơnia cổ thụ
Cây Kơ nia ở trung tâm Buôn Ma Thuật
Cây Kơnia, hay còn gọi là Cốc, Cầy, là một loài cây thân gỗ lớn, cao 15-30 m, đường kính 40-60 cm, tên khoa học là Irvingia malayana, thuộc họ Irvingiaceae. Loài cây này mang ý nghĩa tâm linh rất lớn đối với người đồng bào dân tộc thiểu số, họ coi chúng là nơi trú ngụ của thần thánh, của vong linh những người đã khuất, rất ít khi họ đụng chạm đến chúng, chặt phá chúng; vì vậy trên nương rẫy của đồng bào thường có các cây Kơ nia cổ thụ được sử dụng như cây che mát mỗi lúc nghỉ giải lao, nghỉ trưa. Do bài hát Bóng cây Kơ-nia nổi tiếng vì vậy du khách khi đến Buôn Ma Thuột luôn muốn tìm xem tận mắt cây Kơ Nia. Ở trung tâm thành phố Buôn Ma Thuột có một cây Kơ nia cổ thụ nằm trong khuôn viên sân sau nhà văn hóa trung tâm tỉnh, cách ngã 6 Ban Mê vài trăm mét.
Khu du lịch Buôn Đôn
Cách Buôn Ma Thuột gần 50 km về phía Tây - Bắc có một vùng đất từ lâu nổi tiếng về nghề săn bắt và thuần dưỡng voi rừng. Ðó là Buôn Ðôn, nơi chung sống của cộng đồng các sắc tộc: Ê Ðê, M’nông, Gia rai, Lào, Thái
Tháp Chăm Yang Prong
Là tháp Chàm duy nhất ở Tây Nguyên , thuộc huyện Ea Súp cách Buôn Ma Thuột 100 km. Xây dựng vào cuối thế kỷ XIII để thờ thần Siva dưới dạng Mukhalinga, cầu mong sự nảy nở của giống nòi,và ấm no hạnh phúc.
Hồ Lắk và Biệt điện Bảo Đại
Download

H ồ Lắk nằm trên tuyến đường giao thông giữa Buôn Ma Thuột và Ðà Lạt, cách thị xã Buôn Ma Thuột khoảng 56 km về phía nam theo quốc lộ 27, qua đèo Lạc Thiện khoảng 10 km đến thị trấn Lạc Thiện rẽ tay phải vài trăm mét đã thấy ngôi nghà nghỉ mát của cựu hoàng đế Bảo Ðại ngày xưa.
Chùa Khải Đoàn
Chùa Khải Đoan (Khải Đoan Tự) nằm ở Trung tâm Thành phố Buôn Ma Thuột (tỉnh DakLak) trong khuôn viên xấp xỉ 7 sào Trung bộ thuộc địa phận Phường Thống Nhất
Những ngọn thác đẹp ở Tây Nguyên
Thác Thủy Tiên nằm cách xã Tam Giang (huyện Krông Năng) khoảng 7 km về hướng Đông Bắc, là một thắng cảnh được nhiều người biết đến với vẻ đẹp thơ mộng.

Thác Draysap​
Nhà đày Buôn Ma Thuột

Chắc có lẽ nhiều bạn trẻ ngạc nhiên khi được nghe kể lại rằng thành phố Buôn Ma Thuột sôi động hôm nay, cách đây hơn 50 năm là những cánh rừng hoang vu, mênh mông phủ kín, dân cư thưa thớt, nơi đây xưa kia được coi là chốn rừng thiêng nước độc, người đồng bằng ít dám mơ tưởng đặt chân lên chốn này
Hang đá Dak Tuar
Download
Nằm cạnh dòng thác Dak Tuar cách trung tâm xã Cư Pui (huyện Krông Bông ĐăkLăk) về phía thượng nguồn chừng 6 km có một di tích lịch sử cách mạng, đó là Hang đá Dak Tuar.

Thủ phủ cà phê
Tuy cây cà phê đã được du nhập vào Việt Nam từ rất sớm (1870) nhưng được trồng đại trà ở Đắk Lắk chỉ từ những năm sau 1930 trong những đồn điền của những nhà tư bản Pháp như CADA, ... nhưng do vùng đất đất đỏ bazal này đặc biệt phù hợp với việc canh tác cà phê nên việc phát triển diện tích trồng ở đây đã tăng lên; hiện tại, theo số liệu thống kê, Đắk Lắk có đến hơn 175.000 ha cà phê (thực tế có đến trên 200.000 ha vì một số diện tích không được tính do không trong quy hoạch). Đắk Lắk cũng chính là nơi được xem là nơi có năng suất cà phê thu hoạch cao nhất thế giới và góp phần chính trong việc đưa sản lượng cà phê Việt Nam lên vị trí số 2 (riêng cà phê robusta chiếm vị trí số 1) của những quốc gia xuất khẩu cà phê. Ở Đắk Lắk gần như huyện nào cũng có trồng cà phê, nhưng cà phê Buôn Ma Thuột vẫn luôn được đánh giá là có chất lượng cao nhất và có hương vị đặc trưng nhất, chính vì vậy thương hiệu Cà phê Buôn Ma Thuột được thế giới biết đến và địa danh Buôn Ma Thuột được nhiều người ví như "thủ phủ cà phê".
Ở Đắk Lắk hiện tại, một số vấn đề liên quan đến cà phê đã trở bản sắc văn hóa như việc mời đi uống cà phê đã là một nét văn hóa đặc trưng của vùng này. Mời đi uống cà phê là một nét văn hóa rất đặc trưng của thành phố Buôn Ma Thuột.
ImageView.aspx

ImageView.aspx
Đây là trường THPT Chuyên Nguyễn Du, ngôi trường có truyền thống học tập nhất ở Đăklak

Và đương nhiên thật là thiếu sót nếu bỏ qua ngôi trường thân yêu nơi mình đã gắn bó 3 năm cấp 3, đó là trường THPT Chu Văn An

Còn đây là dành cho những bạn muốn tìm hiểu về Buôn Ma Thuột xưa, với những nét cuốn hút riêng nữa sẽ giúp bạn thêm yêu mảnh đất này luôn.

Các bạn thấy sao, từng đó địa điểm đã đủ cho bạn quyết định lên thăm xứ sở cà phê một lần chưa, nếu các bác lên hãy nói với em 1 tiếng em sẵn sàng làm hướng dẫn viên free cho mọi người.
Bật mí cho mọi người 1 tin rằng: Có lẽ ít người biết rằng Buôn Ma Thuột chính là nơi sinh thành cố nhạc sỹ Trịnh Công Sơn.
Trịnh Công Sơn sinh ngày 28-2-1939 tại Thị xã Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk trong một gia đình gốc Huế. Hai năm trước đó, bố mẹ ông lên đây lập nghiệp. Năm 1943, khi ông lên bốn, gia đình về lại Huế, ở tại vùng Bến Ngự, một vùng đất xanh tươi, bên dòng sông An Cựu, nơi có nhiều chùa chiền, lăng tẩm. Tiếng chuông chùa và lời cầu kinh thấm vào hồn ông từ tuổi thơ. Điều đó giúp chúng ta hiểu vì sao những ca từ của ông về sau mang đậm dấu ấn Thiền, Phật và giàu chất Huế.
Welcom Buôn Ma Thuột
Welcom Đăklak.

khanh38

Thanh viên kỳ cựu
Nhắc đến Buôn Ma Thuật tớ lại nhớ cà phê rồi. Mời các bạn nhé.

mrxuannhat

Thành viên
BMT xa e rùi mà lòng a vẫn nhớ...vẫn nung nấu đựoc về bên e ...được nghe mùi của BMT..mùi của lạnh lùng...mùi của c0ffe và mùi của tình thuơng bên gia đình..
ôi iu lắm BMT à ....a sẽ 0 ba0 h ngừng iu e :-x

trantuya6

Thanh viên kỳ cựu
Buôn Ma Thuột

Ta yêu nhau thì về Buôn Ma Thuột

Còn thương nhau thì về Buôn Ma Thuột

Em cao nguyên huyền thoại, em cao nguyên cỏ dại

Một cao nguyên ở trong tôi vừa thật gần xa xôi

Có cái nắng có cái gió có nỗi nhớ

không mang tên không mang tên người ơi!

Mời đồng hương vô làm quen đi

greenlovebmt

Thành viên
hi 1 jai đoạn mình k lên mạng nên k bik các bạn đồng hương vào ủng hộ box bmt của tụi mình. cảm ơn bạn trantuya6 nhé, bài viết rất kỹ và sinh động. hình như nắng jo ăn vào máu thịt rùi, càng ngày tình iu đó càng lớn hơn. nhân tiện joi thiệu với các bạn luk, mình ở hòa thắng, sân bay BMT gần nhà m giờ rất đẹp, đoạn đường vào rộng và thoáng đãng, có mấy cây hoa bằng lăng tím, phải nói là thơ mộng. một buổi chiều bm lộng jo k thể nào wen dc.. có dịp thì gé wa đó dạo mát he. Khi ta ở chỉ là nơi đất ở. Khi ta đi đất đã hóa tâm hồn..

---------- Post added at 04:44 PM ---------- Previous post was at 04:32 PM ----------

Trời thông tin nay thật thú vị, h mới bik luk đó. Cứ nghĩ là nhạc sĩ sinh ở Huế chứ.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Không phải dân BMT, hok phải dân Tây Nguyên, quê mình cũng có chữ "Tây" - là Miền Tây đó, nhưng mình cũng rất hân hạnh vào topic này vì nhiều lý do:

1. Mình khá quen thuộc với Tây Nguyên, đặc biệt là BMT (các địa điểm trong bài viết của bạn trantuya6 mình biết khá nhiều).
2. Mình là fan ruột của cafe. Đã uống khoảng 1/3 quán cafe ở TP.BMT.
3. Mình thích khí hậu mát mẻ vào đông của Tây Nguyên.
4. Mình thích cái nhiệt tình, chân chất của người phố núi.
5. Cái nỳ bí mật... hok kể được.

Rât vui được làm quen với các bạn Tây Nguyên

Bình luận bằng Facebook