[câu chuyện]Ý nghĩa cuộc sống

MinhAn_angel10

Thành viên
Sự chia sẻ bình dị
"Đôi khi một cử chỉ nhỏ của bạn cũng có thể làm thay đổi hoặc tạo nên sự khác biệt cho cuộc sống của người khác."
Tôi đứng xếp hàng ở bưu điện để mua tem gởi thư. Ngay sau tôi là một người phụ nữ với 2 đứa con còn rất nhỏ. 2 đứa nhỏ khóc lóc, không chịu đứng yên trong hàng. Bà mẹ trông cũng mệt mỏi và nhếch nhác như mấy đứa trẻ. Thấy thế, tôi liền nhường chổ của tôi cho bà. Bà cám ơn tôi rồi vội vã bước lên.
Chỉ còn vài phút nữa là đến giờ đóng cửa. Dòng người xếp hàng chậm chạp nhích từng bước một. và nhân viên bưu điện đã thông báo đóng cửa ngay sau khi đến lượt người phụ nữ đó, tức là trức tôi. Điều đó có nghĩa là hôm nay tôi không thể gửi thư được, chỉ vì tôi nhường cho người phụ nữ đó xếp hàng trước mình.
Tôi cảm thấy thật sự rất bực mình và hối hận vì đã nhường chổ của mình cho người khác. Tôi lại càng khó chịu hơn khi nghĩ đến việc phải quay trở lại vào ngày mai. Chợt người phụ nữ quay sang tôi và nói: "Tôi cảm thấy rất ngại! Chỉ vì nhường chổ cho tôi mà cô lại gặp khó khăn như vậy. Cô biết không nếu hôm nay tôi không gửi phiếu thanh toán tiền gas, thì công ty điện và gas sẽ cắt hết nguồn sửi ấm của gia đình tôi".
Tôi sững người, không ngờ rằng chỉ đơn giản bằng một hành động nhường chổ của mình, tôi đã giúp người phụ nữ ấy và 2 đứa trẻ qua được một đêm giá rét. Tôi rời khỏi bưu điện với niềm vui trong lòng. Tôi không còn có cảm giác khó chịu khi nghĩ đến việc lại phải lái xe đến bưu điện, tìm chổ đậu xe và đứng xếp hàng nữa mà thay vào đó là cảm giác thanh thản, phấn chấn.
Kể từ ngày hôm đó, tôi cảm nhận được sự quan tâm của mình đến mọi người có giá trị như thế nào. Tôi bắt đầu biết quên mình đi và chia sẽ với người khác vì tôi nhận ra đôi khi chỉ một cử chỉ nhỏ, bình dị của mình cũng có thể làm ấm lòng, làm thay đổi hoặc tạo nên sự khác biệt và ý nghĩa cho cuộc sống của một người khác.
Theo Keeping The Heat On
Rất vui khi được đọc những cảm nhận, suy ngẫm, chiêm nghiệm, đúc kết của các bạn về mẫu chuyện trên. Và các bạn đừng quên nếu thấy bài viết này hay thì hãy nhấn nút thanks nhé. Mình xin chân thành cảm ơn!

mark

Thành viên mới
Nhưng trước khi nhường ai đó việc gì chắc mình cũng phải xem người đó có gặp khó khăn không, nếu không thì mình bị thiệt. Còn hoàn cảnh này chắc chắn là phải nhường chổ rồi.

ihope

[♣]Thành Viên CLB
Một cử chỉ nho nhỏ của mình nhưng lại có ý nghĩa rất lớn đối với ai đó.
:nghingo:

Bình luận bằng Facebook