Đánh lừa bản thân – giả tạo với cuộc sống

Status
Không mở trả lời sau này.

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Hôm nay viết 1 bài, bài này gửi 1 người trên diễn đàn mà đọc chắc hiểu, không cần công khai tên nick đâu ha.

Bạn biết giả tạo là gì không? Là với những nỗi đau thay vì làm giảm nó xuống thành nỗi buồn rồi hô biến cho nó mất đi thì bạn làm ngược lại, như hiện tượng khuếch đại vậy đấy : )). Nhỏ nhỏ người ta nghe được, lớn quá sao lỗ tai chịu nổi phải không.

Bạn biết cô đơn là gì không? Nói thật mình cũng chưa đủ trình để giải nghĩa khái niệm này. Nhưng mình biết chắc bạn không phải là nhạc sĩ, thi sĩ hay thiên tài. Mà ngay cả nhạc sĩ họ cũng biết cách chọn cô đơn cho khéo léo, để ít nhất không làm mệt mỏi người khác. Có ai định nghĩa cô đơn là có cái máy tính bên cạnh để bầu bạn chưa nhỉ, mấy bác nhạc sĩ mà sống dậy chắc không khỏi ngạc nhiên vì “sự cô đơn của bạn lạ quá chừng!”.

Thôi, dong dài thế đủ rồi. Nói thẳng cho rồi, lòng vòng tốn mấy kilo calo.
Đừng sống dựa vào lòng tin hời hợt và thương hại của người khác.

Hôm nay bạn nói bạn buồn vì lí do gì không rõ nhưng bạn bè xung quanh ai cũng quan tâm, vào ra nhà bạn mỗi người khuyên một câu, động viên một câu để bạn lạc quan lên một chút, thoải mái lên một chút. Từng chút ấy cũng hy vọng bạn thoải mái hơn.
Hôm sau bạn nói bạn muốn tự tử. Nếu đứng trước mình mà nói câu đó, mình sẽ cười rồi để bạn đi, đi xong quay về xem sự sống và cái chết cái nào quý giá hơn, còn nếu đi luôn thì cũng tốt thôi, sống như trước kia làm khổ mình rồi nhọc lòng người khác.
Nói thật, một người mang nỗi đau thật sự chẳng bao giờ cố thể hiện ra một cách phô diễn như vậy vì đã đau rồi chẳng ai lại cố khơi lên cho điều đó cuồn cuộn trong lòng nữa.
Cái cách mà bạn viết ra nỗi buồn, nói thật ( ôi ! lại nói thật) non lắm! Non đến nỗi mình nhìn vào biết bạn đang nghĩ gì cơ đấy! Nếu là thật thì người không biết viết cũng không thể nào vụng đến thế được.
Bạn muốn có thật nhiều bạn, sống hòa nhập thay vì tự tạo lớp vỏ cho bản thân, đừng tự dán nhãn cho mình :”Tôi là con người bi quan!”.
Bạn sẽ có thật nhiều bạn hiện tại nhưng về lâu dài bạn sẽ đánh mất tất cả, cứ tự lừa dối bản thân, được gì vậy bạn ! Cuộc sống cần những con người biết mỉm cười, biết chia sẻ, biết nhìn mọi điều theo chiều có ánh sáng.
Sau này sẽ không ai cho không bạn bất cứ điều gì nếu bạn không sống thật với chính mình.

Người doonyin từng rất yêu thương đã từng nằm viện, chịu cảnh nằm chờ chết, mỗi ngày nhìn từng người chung phòng bị che khăn trắng lên mặt mà không dám rơi nước mắt, chỉ biết đau trong lòng. Những người xung quanh, họ cần nụ cười nhiều hơn là nước mắt vì rốt cuộc gì họ cũng chết thì không cần phải buồn khổ. Mỗi ngày một đợt hóa trị, kim đâm vào tận tủy để lấy máu, đêm xuống nhức không dám kêu la. Người đó đã sống như một điều kì diệu đến khó tả trong khi những người khác đều chết. Còn bản thân doonyin đã chịu những gì, điều đó một mình doonyin biết và không phải trên đời này chỉ có một mình bạn là mang cái đau buồn đâu !

Hôm nay viết cho bạn bài này, và sẽ không chạm vào bạn thêm lần nào nữa vì mình thường không quen với việc cho lòng tin hay động viên một cách thừa thải.

[:)]

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook