góp ý dùm minh hen!

Status
Không mở trả lời sau này.

ngochien

Thành viên
mình đang là sinh viên,áp lực học rất nhiều ,ngoài ra mình còn phải dành thời gian để di làm tran trải một phần học phí trong suốt quá trình học nua,nên mình muốn lên kế hoạch hợp lý dàn cho mình nhưng ko biết bắt đầu từ đâu ,các bạn góp ý dùm minh nha,thanks nhiều!!!:nghichngom:

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình thì đầu tiên là dựa vào.. cái thời khoá biểu học tập của bạn. Sau đó là dựa vào công việc của bạn.

Ưu tiên 2 cái này trước, rồi những việc khác nảy sinh thì linh động gải quyết.

Cũng không khó lắm đâu, chỉ cần bạn siêng năng và có sức khoẻ 1 tí thôi. Không biết công việc bạn đang làm thời gian như thế nào và thuộc về lĩnh vực j nên mình chỉ có thể nói vậy thôi.

Mình đã từng làm việc toàn thời gian (8h/ngay) trong lĩnh vực dịch vụ và vẫn đi học bình thường. Sau đây là kinh nghiệm của mình: Nếu công việc bạn đang làm có thời gian làm việc cố định và trong lĩnh vực dịch vụ thì, khi có việc đột xuất xảy ra, bạn vẫn có thể xin đổi giờ làm với bạn khác hoặc nhờ ai đó làm giùm 1 bữa rồi sau đó mình làm trả lại. Hoặc có thể trực tiếp gặp quản lý, xin phép nghỉ 1 bữa (cách này dĩ nhiên là bị trừ lương vì bạn nghỉ làm mà^^). Bạn nên tuân thủ đúng thời gian làm việc, vì đi làm không giống như đi học, nó đòi hỏi ở bạn 1 sự nghiêm túc, có trách nhiêm với công việc. Nếu bạn chấp nhận đi làm, thì không thể nào có chuyện nó không ảnh hưởng đến việc học của bạn, chỉ là ảnh hưởng ít hay nhiều mà thôi. Nhưng bù lại, bạn sẽ học được vô số điều hay ho mà trường học không thể dạy cho bạn. Đó gọi là chi phí cơ hội.

Đừng quá cầu toàn bạn ạ, cứ làm đi, rồi bạn sẽ tìm ra cho mình một thời khoá biểu phù hợp nhất. Khi đó, bạn cũng sẽ học được cách giải quyết vấn đề dưới áp lực công việc đấy:mimcuoi:
Ah, mà nhớ ăn uống cẩn thận bạn nhé, đừng có ăn kiêng giữ eo quá, vì có sức khoẻ là điều cực kì quan trọng để làm bất cứ điều gì đấy!^_^

thanhhoa_7791

Thanh viên kỳ cựu
bạn vermouth nói rất hay.mình cũng đang phân vân k biết làm thế nào để có thể làm thêm một công việc để vừa có thu nhập vừa có kinh nghiệm.rất cảm ơn bạn ^^

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook