It's just my thinking

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
Tôi không muốn nghe thấy những điều màu hồng, những lời có cánh từ những người xa lạ, mới gặp nhau chỉ một vài lần. Chúng nghe thật giả tạo, và còn gì bực bội hơn khi đối với những lời giả tạo như thế, ta phải nhe răng mỉm cười, nói lời cám ơn mặc dù trong lòng cảm thấy khó chịu. Nếu khó chịu thì đừng cười, đừng cám ơn, mà hãy nhổ toẹt vào mặt cái đứa vừa nói ra lời ấy đấy? Và vì tôi không thể làm như thế đối với người mà họ nói nhớ tôi, yêu tôi, với những lời chúc dành cho tôi (ở đây không bàn đến vấn đề tán tỉnh, yêu đương linh tinh),vì tôi không muốn mình trở thành người bất lịch sự, vô duyên, vì thế nên tôi đã trở nên giả tạo, với họ và với chính tôi. Cũng chả mất gì.

Tôi không muốn nghe thấy, đọc thấy những điều đau khổ, những điều làm con người trở nên yếu đuối, về mưa và nước mắt… Chúng thật sến, cứ như là họ đang muốn cho cả thể giới biết họ đang đau khổ đến mức nào, nhưng thực sự họ có đau, có khổ như thế không? Hay chỉ đơn thuần đang phóng đại nỗi khổ của mình? Đó có thể chỉ là một nỗi buồn vu vơ, hay cảm giác buồn chán vì rảnh rỗi quá không biết làm gì. Họ làm thế để làm gì? Để mong chờ xem có ai đang quan tâm đến họ hay không, mong chờ 1 lời hỏi thăm từ những người chỉ mới gặp nhau vài lần chăng?

Tôi cũng không muốn nhìn thế giới qua đôi mắt của những người đơn giản, thấy sao biết vậy. Tôi không muốn nghe những điều sáo rỗng, những điều tưởng như là tích cực, những điều từ trong sách vở mà chẳng có chút nào gắn với thực tại. Tôi cảm thấy nực cười khi nghe ai đó nói rằng mọi người ai cũng yêu quý họ, ai trên đời này cũng tốt chỉ vì anh ấy/chị ấy nhắn tin chúc mừng họ nhân ngày sinh nhật hay tặng họ một món quà đắt tiền. “Tất cả đều nằm trong sự tính toán”, tôi không thể nói với họ như thế vì ngay lập tức tôi sẽ trở thành 1 kẻ đáng ghét, hay đố kị trong mắt họ và những người khác. Và khi thấy họ khóc, tôi lại mềm lòng, là tôi đã sai vì không nói hay là vì họ đã quá khờ khạo??? Và nếu tôi nói, liệu có ai tin??

Tôi không tự cho mình là một kẻ hiểu đời nhưng cũng không phải là 1 đứa chả biết gì. Đối với tôi, cuộc sống là một cuộc chiến. Và hàng ngày mọi người ai ai cũng đang cố gắng tự trang bị cho mình các loại vũ khí để chiến đấu. Và lợi ích cá nhân luôn được đặt lên cao nhất. Đừng bao giờ hi vọng có 1 kẻ ngu ngơ nào đó chỉ vì bạn mà từ bỏ lợi ích của chính bản thân họ.

Tôi là 1 kẻ tôn thờ sự thật. Dù sự thật có phũ phàng đến mức nào đi chăng nữa tôi cũng sẽ gồng mình chấp nhận, và sẽ chịu trách nhiệm đối với mọi quyết định của mình. Tôi sẵn sàng ngồi cả đêm để lắng nghe ai đó nếu họ thật sự đang cảm thấy khó khăn với cuộc sống, dù cho họ là bạn thân của tôi hay chỉ là 1 người bạn tôi vừa mới quen. Nhưng tôi sẽ đá đít họ ngay nếu như tôi phát hiện ra rằng họ đang lừa dối tôi, đang lợi dụng tôi dù cho họ có là đứa bạn 15 năm của tôi đi chăng nữa. Với tôi, kỉ niệm chỉ là quá khứ, và tôi không phải là kẻ sống bằng quá khứ, hay dựa vào quá khứ để quyết định thực tại.

Trên đời này không ai có thể sống một mình. Tôi cũng không ngoại lệ. Nhưng không phải vì thế mà tôi sẽ giữ rịt lấy họ ở bên mình, dù cho họ đối xử với tôi như thế nào đi chăng nữa. Vì với tôi, cuộc sống không phải là để tồn tại và chịu đựng, hay sống và chịu đựng, mà chỉ đơn giản là sống.

Có thể khi bạn đọc thấy những điều này, bạn sẽ nghĩ tôi là đứa nhìn đời bằng đôi mắt của Darcula hay ít hơn là 1 kẻ đang có đôi chút vấn đề về tâm lý. Cũng chả có vấn đề gì, vì đối với tôi, đó đơn thuần chỉ là những suy nghĩ của bạn.

fogpinguin

[♣]Thành Viên CLB
Đọc bài của Chi thấy mình nhiều khi cũng không được mạnh mẽ như vậy, hì hì.
Đọc xong tự dưng Ngữ thấy cũng lung tung, khó hiểu, chắc do mình chưa đủ trưởng thành để hiểu biết nhiều hơn về cuộc sống vốn dĩ không màu hồng này.
Dù sao mình cũng rút ra một số điều hì hì
1. Trung thực với suy nghĩ của mình và hành động của mình.
2. Thành thật với cảm xúc bản thân.
3. Đừng phán xét, hãy nhìn để biết.
4. Vì con người ai cũng khôn nên mình hãy làm 1 thằng ngu.
5. Đừng cố chấp quá khứ, nó là kinh nghiệm.
6. Hãy hợp tác để sống.
7. Mình là duy nhất.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
có hề gì, đó cũng chỉ là những suy nghĩ của bạn.
và có vẻ như bạn hiếm khi nào cảm thấy mình hạnh phúc thì phải
thế giới này luôn giống như bạn nghĩ, bất kể là bạn nghĩ gì. bạn cho là người ta nói những lời có cánh, giả tạo với mình chứ không phải thật lòng thì đúng là như vậy đấy. Chắc là hắn ta đang khen đểu để chế nhạo bạn, không thì cũng đang toan tính nhờ vả chuyện gì đây. Bạn không thích những điều đau khổ, vì cho rằng nó là chuyện bịa? Có hề gì, dù sao thì những đau khổ khốn cùng đó cũng đâu phải của bạn, bận lòng chi cho mệt, phải không?
Và bạn cho rằng cuộc đời này là 1 cuộc chiến? Ừ thì đúng rồi, 1 cuộc chiến đấy. Nên lúc nào cũng hãy gồng mình mà chiến đấu. Kể cả khi có vẻ như yên ổn hay bình lặng cũng phải luôn đề cao cảnh giác nhé. Rất có thể 1 kẻ nào đó đang toan tính cho bạn 1 dao từ phía sau đấy ;)
Không hẳn là bạn đang có vấn đề về tâm lý, chỉ là tâm trạng hiện tại của bạn hơi "lạ" thôi. Mong rằng sẽ thấy những bài viết với tâm trạng lạc quan hơn.
Thân

swynts

Cây đang thụ phấn
Bài viết của cậu làm tớ nhớ một bài viết nào đó, ngày gần thôi... bạn của tớ ạ.

Bài viết của cậu giúp tớ nhìn thấy những điều giả dối trong tâm hồn mình.

Tôi không muốn nghe thấy, đọc thấy những điều đau khổ, những điều làm con người trở nên yếu đuối, về mưa và nước mắt… Chúng thật sến, cứ như là họ đang muốn cho cả thể giới biết họ đang đau khổ đến mức nào, nhưng thực sự họ có đau, có khổ như thế không? Hay chỉ đơn thuần đang phóng đại nỗi khổ của mình? Đó có thể chỉ là một nỗi buồn vu vơ, hay cảm giác buồn chán vì rảnh rỗi quá không biết làm gì. Họ làm thế để làm gì? Để mong chờ xem có ai đang quan tâm đến họ hay không, mong chờ 1 lời hỏi thăm từ những người chỉ mới gặp nhau vài lần chăng?
Rõ ràng đây là một điều đau khổ? Thật đau khổ khi họ luôn phải làm gì đó để ai đó để chứng tỏ sự tồn tại, hay họ đang ở một trạng thái cảm xúc "cao cấp" nào đó. Thật đau khổ khi họ bị "cái tôi", cái "bản ngã" thao túng? Cậu có cảm thấy họ đáng thương không?
Tôi cũng không muốn nhìn thế giới qua đôi mắt của những người đơn giản, thấy sao biết vậy. Tôi không muốn nghe những điều sáo rỗng, những điều tưởng như là tích cực, những điều từ trong sách vở mà chẳng có chút nào gắn với thực tại. Tôi cảm thấy nực cười khi nghe ai đó nói rằng mọi người ai cũng yêu quý họ, ai trên đời này cũng tốt chỉ vì anh ấy/chị ấy nhắn tin chúc mừng họ nhân ngày sinh nhật hay tặng họ một món quà đắt tiền. “Tất cả đều nằm trong sự tính toán”, tôi không thể nói với họ như thế vì ngay lập tức tôi sẽ trở thành 1 kẻ đáng ghét, hay đố kị trong mắt họ và những người khác. Và khi thấy họ khóc, tôi lại mềm lòng, là tôi đã sai vì không nói hay là vì họ đã quá khờ khạo??? Và nếu tôi nói, liệu có ai tin??

Những điều đó là những ý niệm đã có sẵn, họ tiếp thu được từ đâu đó (như bạn nói là sách vở). Và những ý niệm đó, thực sự rất đẹp, nó là cái khuôn mẫu của sự hạnh phúc hay cái gì đó giống vậy hoặc đối ngẫu. Họ mong muốn "cảm nhận" được nó, chuyển nó sang thế giới cảm tính của họ, họ khát khao điều đó, họ tin rằng, họ sẽ hạnh phúc khi đạt được nó, hay thậm chí khi họ nghĩ như vậy, vì họ mong muốn được thõa mãn và hài lòng.
Bạn không đáng ghét, và không ai có quyền nói bạn như vậy cả! Chỉ vì bạn không khiến họ thõa mãn ư? Không thõa mãn cái ham muốn sở hữu. Hay vì "đôi mắt" của bạn không giống họ? bạn là con người muốn tìm đến sự thật, hãy để tâm hồn bạn tự do trước, và hãy để thế giới tự do theo cách của nó, bạn của tôi.

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
@ Thi: Tớ đã mỉm cười khi đọc comment của bạn, không hẳn vì tớ vui đâu:) Cuộc sống của tớ tốt, mọi thứ đều ổn. Đó chỉ đơn thuần là những suy nghĩ của tớ, là những gì tớ có được khi tớ ngồi 1 mình, và ngẫm nghĩ, nó chỉ là thoáng qua.
Tớ không thể cứ sống mà hờ hững với những chuyện xảy ra xung quanh tớ, cậu ah. Đó là 1 cuộc đấu tranh giữa lý tính và cảm tính. Cảm tính thường chiến thắng.
Còn về hạnh phúc? Tớ vẫn chưa thể tự mình định nghĩa được hạnh phúc là gì. Nếu cậu nói cho tớ biết như thế nào là hạnh phúc, tớ sẽ nói cho cậu tớ có hạnh phúc hay ko? :)
Tớ chỉ thường viết khi tâm trạng không ổn định, nôm na là bị khìn:) nên những bài viết lạc quan hơn...chác ko có đâu, vì những lúc vui vẻ tớ thường không viết:D

@SW: không biết cậu thì sao nhưng tớ đối với những bài viết của cậu, thường là đọc đi đọc lại vài lần mới có thể hiểu được cậu đang muốn nói về điều gì.
Tớ vẫn đang cố gắng tìm đến cái gọi là "tự do" Đ ạ, và trước tiên, có lẽ chúng ta cần phải hiểu được "Tự do" là gì.
Mọi thứ chỉ nên tương đối thôi thì sẽ tốt, phải không bạn?:)

Bình luận bằng Facebook